Người TK "trưởng thành" đánh chết người chăm sóc

Người TK "trưởng thành" đánh chết người chăm sóc

Gửi bàigửi bởi admin » T.Hai Tháng 8 16, 2010 2:58 pm

Joey là người TK "trưởng thành" nhưng có trí tuệ tương đương với trẻ 2 tuổi rưỡi, hiện đang sống tại Hoa Kỳ. Joey đang bị giam vì đã đánh chết người chăm sóc mình hôm thứ sáu tuần qua. Theo báo cáo của cảnh sát thì Joey đã bùng nổ sau khi cãi cọ với 1 ngời khác, và dùng vật cứng đập vào đầu người chăm sóc mình (Joey đang ở 1 khu dành cho trẻ giảm thiểu trí tuệ). Khi cảnh sát tới thì nạn nhân đã nằm bất động còn Joey thì chạy lên giường nằm bó gối, tư thế như em bé nằm trong bụng mẹ (người dịch: nói theo tâm lý thì khi quá sợ hãi hoặc bị khủng hoảng tinh thần, con người sẽ nằm bó gối y như lúc còn trong bụng mẹ. Các người nghiện lên cơn cũng thường nằm trong tư thế này).

Hiện Joey đang bị giam. Luật sư và gia đình Joey thì nổi giận vì phán quyết bắt giam Joey của tòa. Luật sư của Joey nói hồ sơ Y khoa của Joey cho thấy Joey có trí tuệ tương đương với trẻ 2 tuổi rưỡi, và "không ai lại giam một đứa trẻ 2 tuổi rưỡi vào tù cả". Khi luật sư vào tù hôm Chủ nhật để làm việc thì Joey hoàn toàn không biết việc gì đang xảy ra với mình.

Nguồn:
ANDY KRAVETZ
Journal Star
admin
Site Admin

Re: Người TK "trưởng thành" đánh chết người chăm sóc

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 8 16, 2010 7:37 pm

Trái tim tôi như có ai bóp nát khi đọc post này. Trời ơi ! Thế thì làm gì với trẻ TK khi các bé lớn lên mà tâm trí còn mãi trẻ thơ và không tự chủ được hành động của mình ? Nếu người chăm sóc các bé là cha, mẹ thì khi cha, mẹ lâm cảnh đau thương như câu chuyện đã kể thì bé sẽ ở với ai? Người ta sẽ ghê sợ bé như người mất trí nguy hiểm, xã hội sẽ dè chừng bé như 1 mầm mống có hại ... Tôi thực sự quá đau đớn khi phải nghĩ về điều này.
Phương
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 8 16, 2010 9:45 pm

Chính vì lý do này mà CCM luôn luôn xin bố mẹ nghiêm tay với con khi con có thói quen đánh mình hay đánh người khác. Nếu một em bé 3 tuổi có thể cào mẹ trầy mặt, khi em 30 tuổi vết thương sẽ trầm trọng hơn.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 8 16, 2010 11:36 pm

Nguyen,Anh đã viết:Chính vì lý do này mà CCM luôn luôn xin bố mẹ nghiêm tay với con khi con có thói quen đánh mình hay đánh người khác. Nếu một em bé 3 tuổi có thể cào mẹ trầy mặt, khi em 30 tuổi vết thương sẽ trầm trọng hơn.

Mình phải nghiêm thế nào để bé hiểu hành vi đó không đúng (cào mặt mẹ) và phải trừng phạt, khen thưởng thế nào khi con đã hiểu ý và dừng tay hả chị ?
Phương
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 8 17, 2010 12:13 am

Trời, hỏi nghe thấy... ghét! Mình nhải tới nhải lui khúc này rồi mà.

Khi con cào, đánh người khác, mình nên làm lơ. Đừng đánh con. Khi làm lơ, nghĩa là không nhìn mắt, không la mắng, cũng không chơi đùa dỗ dành gì hết. Ngay khi con dơ tay lên đánh, hay vừa đánh xong (vì có tên nhanh tay vô cùng, mình đỡ không kịp), mình nói nghiêm giọng "không đánh". Và chỉ có thế thôi. (Mà nhớ đừng hét lên nhé, chỉ là nghiêm giọng thôi. Tập thử vài lần sẽ thấy giọng phải khác).

Thông điệp là "đánh không phải là phưuơng cách giao tiếp.Đánh sẽ làm cho giaotế gián đoạn, bye bye".

Đã có lần P nói với chị là P làm lơ thì HN vẫn khóc, vẫn đánh vào mặt. Nói cho cùng, em dám lì đòn làm lơ thì vài lần bầm đỏ mặt của HN bây giờ không thể trầm trọng bằng những cái đấm của con vào mặt con ở tuổi 15, 20, 30. Em nghĩ lại xem!
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 8 17, 2010 12:51 am

He..he...he... ghét hay không gì tội nghiệp chị ơi !
Thằng nhóc cào em rách cả mặt, tay, chân....nát như tương !!! Bé cào lúc vui, đùa với mẹ chớ không phải bùng nổ, em có lúc làm như không đau, chỉ trừng mắt nhìn bé, bé nhìn em rồi....cào cái mạnh trước khi ...bỏ đi ! :( Dù gì thì mình cũng ... bị thương rồi ! :? Có khi em kịp chụp tay con cản lại, không cho cào và vã vào tay cái "chét" nói "không được cào" ! Thế mà.... bé vẫn giỡn còn mẹ thường bị bé nhanh tay...gây thương tích !!! :(
Phương
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 8 17, 2010 10:06 pm

Em đánh lại con làm gì? Bài học em đang dậy là gì thế? Chú đánh tớ, tớ đánh lại!

Em chỉ nên nói "không cào" rồi lập tức bỏ đi. HN có thể khóc, la, em phải làm lơ thôi. Đó không phải lúc HN cười nhăn nhở đâu, cũng không phải lúc mẹ nó nín không nổi rồi phì cười cô ạ!
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi nammen06 » T.Ba Tháng 8 17, 2010 10:41 pm

Cái vụ này em cũng đau đầu quá, Khánh Hưng hay đánh em lắm mà đánh rất mạnh và nhanh mẹ không cản kịp. Hưng hay đánh em vào đầu khi em đứng và ngồi khi em nằm thì đánh vào ngực và bụng. Hưng không hiểu đó là đánh có lẽ Hưng hiểu là đang đùa với em vì vẻ mặt Hưng rất hí hửng giống như đang chơi một trò chơi vô cùng thích thú. Không có cách nào để H không đánh em nên mẹ dạy em chạy mỗi khi anh đánh nhưng em nhỏ hơn H khi mẹ hô Tý chạy đi và em chạy được thì đã bị anh đánh mấy cái rồi. Em đang lo khi em Tý lớn hơn một chút em sẽ không chịu mà đánh lại anh thì không biết sao nữa.
nammen06

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 8 18, 2010 6:51 am

M ơi, em đi lại bài học vỡ lòng này này:

Em ngồi với Hưng, bố ngồi với em Hưng. Bố và mẹ sẽ cầm tay con để làm mẫu: đánh đau (mà nhẹ thôi nhé), vuốt nhẹ, thương, không thương... Cứ em vuốt H thì H vuốt lại, rồi nói thương, nói yêu gì đấy. Rồi mình cũng đổi mặt giận và đánh một cái (nhớ là nhẹ thôi) vào tay, và nói "không thương". Ngay sau đó phải nói "đừng làm thế" cho con hiểu.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 8 18, 2010 6:30 pm

Nguyen,Anh đã viết:Em đánh lại con làm gì? Bài học em đang dậy là gì thế? Chú đánh tớ, tớ đánh lại!
Em chỉ nên nói "không cào" rồi lập tức bỏ đi. HN có thể khóc, la, em phải làm lơ thôi. Đó không phải lúc HN cười nhăn nhở đâu, cũng không phải lúc mẹ nó nín không nổi rồi phì cười cô ạ!

Em không hiểu sao người VN cứ hay dùng hình phạt đánh con để răn đe, chính bà nội bé trách em nuông chìu con không dám đánh con khiến bé hư không dạy được. Em có đánh bé vào mông đó chứ, nhưng đó là khi Nhân đi VS sai em dọn hoài tức quá ...đét ! Biết không nên làm vậy, nhưng em đôi lúc quá cực và giận nên không kềm được. Hiền Nhân có cái ngoan lắm, cứ biết mẹ giận là đưa cả hai tay ra cho đánh phạt, thấy con như vậy không đành lòng mà phải khẽ tay cho bé biết không nên.
Em sẽ áp dụng triệt để cách chị vừa nói và sẽ thông báo kết quả đến chị.
Phương
Phương
phtran1302

Trang kế tiếp

Quay về Những bài viết về Tự Kỷ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.24 khách.