CAN THIỆP SỚM CHO TRẺ KHIẾM THÍNH

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

CAN THIỆP SỚM CHO TRẺ KHIẾM THÍNH

Gửi bàigửi bởi nhimdaugau » T.Sáu Tháng 11 06, 2009 12:41 am

Xin chào các anh, các chị!
Chào chị Tuong Anh

Hôm nay tôi mới biết về trang web này va đăng ký thành công. (Nhờ đọc các bài viết của chị Tuong Anh tren Webtretho)
Tôi có một cháu gái 1 tuổi. Cháu bị khiếm thính bẩm sinh rất nặng. Xin hỏi có anh chị nào có kinh nghiệm về can thiệp sớm cho trẻ khiếm thính hay cho tôi biết với a.

Tôi đã cho con đo ABR tại viện tai mũi họng trung uơng, trung tâm trợ thính CÁT TƯỜNG. Kết quả hai tai 100DB không co sóng
Tôi đã cho con đi đo thính luc đơn âm tại trường sư phạm I, Tai trái tần số 1000-2000 90DB nghe được, các tần số còn lại 100DB
Tai phải hai tần số 1000-2000 115DB chau nghe được, các tần số còn lại 120DB

Chau đang đeo máy NAIDA V được 5 tháng. Cũng có những tín hiệu tốt lên. Ví dụ gọi con có thể quay lai, biết nhận dạng ông, bà, bố, mẹ, em THỎ, hoa, Mèo khi mẹ gọi tên. Biết vẫy tay khi mẹ bảo bye bye....

Tuy nhiên không phải mọi âm thanh con đều đã nghe được và thuòng nghe tốt hơn ở giọng mẹ.
Mẹ nào có kinh nghiệm dạy con khiếm thính xin cho tôi thông tin với. Tôi phải làm gì để giúp cháu bây giờ?

Liệu với mức độ khiếm thính sâu như thế con co thể học ngôn ngữ bằng máy trợ thính đươc không?
Xin nói thêm là cháu lanh lẹ, thể chất khỏe mạnh. Chàu có vẻ hay ê a nhất là từ khi đeo máy.

Rất mong nhận được hồi âm từ các anh chị!
MẸ NHÍM/ 0936 923 166
email: thaohcp2003@yahoo.com
nhimdaugau

Re: CAN THIỆP SỚM CHO TRẺ KHIẾM THÍNH

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Sáu Tháng 11 06, 2009 8:47 am

Phần trả lời từ chuyên viên Cùng Nhau Vượt Khó

Chào bạn. Cám ơn đã tin tưởng CCM. Tôi là chuyên viên ngôn ngữ trị liệu nên có chuyên môn và kinhnghiệm làm việc với các cá nhân khiếm thính . Ngoài ra, trong những năm học cử nhân, ngôn ngữ trị liệu và chuyên viên thích giác (audiologist) học cùng chương trình . Hy vọng sẽ có thể hỗ trợ bạn . Trước tiên phải xin lỗi bạn vì dấu chấm câu của bài trả lời này không nằm sát vào chữ . Nhìn không Việt Nam tí nào, nhưng lỗi kỹ thuật của font chữ nên đành vậy .

Tôi đã cho con đo ABR tại viện tai mũi họng trung uơng, trung tâm trợ thính CÁT TƯỜNG. Kết quả hai tai 100DB không co sóng
Tôi đã cho con đi đo thính luc đơn âm tại trường sư phạm I, Tai trái tần số 1000-2000 90DB nghe được, các tần số còn lại 100DB
Tai phải hai tần số 1000-2000 115DB chau nghe được, các tần số còn lại 120DB

Bạn có thể mô tả để tôi biết thêm về cách đo mà Cát Tường và Sư PHạm 1 đã thực hiện không? Thính lực đơn âm là lúc đo mà bé được cho nghe âm tút tút, đúng không? Họ đã cho bé đeo ống nghe, rồi đưa âm thanh vào . Vậy khi lên đến 40dB, họ có làm gì khác không, hay tiếp tục đưa âm thanh vào như thế ?

Chau đang đeo máy NAIDA V được 5 tháng. Cũng có những tín hiệu tốt lên. Ví dụ gọi con có thể quay lai, biết nhận dạng ông, bà, bố, mẹ, em THỎ, hoa, Mèo khi mẹ gọi tên. Biết vẫy tay khi mẹ bảo bye bye....

Tuy nhiên không phải mọi âm thanh con đều đã nghe được và thuòng nghe tốt hơn ở giọng mẹ.
Mẹ nào có kinh nghiệm dạy con khiếm thính xin cho tôi thông tin với. Tôi phải làm gì để giúp cháu bây giờ?

Liệu với mức độ khiếm thính sâu như thế con co thể học ngôn ngữ bằng máy trợ thính đươc không?
Xin nói thêm là cháu lanh lẹ, thể chất khỏe mạnh. Chàu có vẻ hay ê a nhất là từ khi đeo máy.

Bạn đã có lớp huấn luyện nào ở những nơi đã đo cho bé, hay bán máy cho bé về việc dậy bé ngôn ngữ chưa? Ở nơi bạn ở, có những lớp huấn luyện như thế không? Tôi hỏi thế để phần cố vấn của tôi không nói lại những gì bạn đã biết .

KHi bạn thấy gọi con đã quay lại là dấu hiệu tốt . Máy sẽ tiếp tục được chỉnh để thích hợp với bé . Điều bạn phải ráo riết làm ngay là dậy cho con nói . Bạn cũng thấy con ê a, đó là dấu hiệu tốt .

Nguyên tắc căn bản là bé phải nhìn miệng để đoán âm thanh, và học lấy cách sử dụng môi miệng mà phát âm . Thứ nhì, bạn cho những phụ âm và nguyên âm dễ trước . Bạn có thể bắt đầu bằng /a, ô, u/ và /b, m, p/. Bạn lấy tay con đặt vào môi bạn khi nói b và p để con cảm thấy làn hơi . Với nguyên âm, bạn cho con sờ vào cổ để thấy cổ rung... Bạn dậy đơn giản thôi nhé, con còn bé .

Bạn hỏi con có học ngôn ngữ được không. Ngôn ngữ có nhiều mảng: tiếp thu, bày tỏ, suy luận, giao tế... Tôi thường thấy suy luận không phải là khó khăn cho các bé khiếm thính, nhưng tiếp thu, bày tỏ và giao tế thì có . Tôi thấy các bé khiếm thính sâu học tiếp thu tốt, còn bày tỏ thì dĩ nhiên khó khăn hơn. Các bé phải nghe và bắt chước để phát âm cho đúng, mà các bé thì nghe không rõ . Vậy việc giúp con nhìn miệng để học phát âm là quan trọng .

Ngoài ra, vì con đang cần ngôn ngữ bày tỏ để giao tiếp, có lẽ bạnnên bắt đầu dậy con ra dấu tay. Khi con có thể nói, bạn sẽ thấy con tự bỏ dấu tay. Đừng sợ con có dấu tay thì sẽ không học nói!

Bạn cứ trở lại hỏi câu hỏi, và chúng tôi sẽ nỗ lực hỗ trợ bạn . Bé có cả tương lai trước mắt cần được hỗ trợ .
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi nhimdaugau » CN Tháng 11 08, 2009 7:46 pm

Chào chị Tường Anh.,

Em rât bất ngờ khi nhận được phản hồi sớm của chị. Em cảm ơn chị rất nhiều!
Về cháu. khi đo ABR ở TMH TW và CÁT TƯỜNG, kết quả giống nhau là đều không có sóng. Đây là đo bằng máy ABR nên nghiệm pháp đo em thấy đều giồng nhau, cháu phải ngủ và họ chụp ống nghe vào tai cháu. Kết quả hiển thị trên máy tính. (E gui files attached- first checking/ second checking)
Khi đo thính lực tại trường sư phạm I, đầu tiên là nghiệm pháp đo ở trường tự do có đeo máy Trợ thính tiến hành với từng bên tai một. Cháu ngồi trước mặt kĩ thuật viên trong phòng cách âm. Kĩ thuật viên cho cháu nhìn hai con rối phát sáng ở hai bên, sau đó cho nghe âm thanh. Cháu nhận biết rằng cứ có âm thanh là con rối phát sáng nên lại nhìn về hướng đó. Sau đó kĩ thuật viên sẽ tiến hành với từng tần số âm thanh, (250-500-1000-2000-4000) và từng cường độ âm thanh từ nhỏ đến to dần. Nghe được ở tần số và cường độ nào, cháu tự nhiên sẽ ngây người ra ngừng các hoạt động lúc đó hoặc nhìn về phía con rối. Lúc đó kĩ thuật viên mới bật sáng con rối. (Theo e được biêt đây là phương pháp đo phổ biến trên thế giới và bé nhà em là một trong những trường hợp sớm có hợp tác theo phưong pháp này).
Nghiêm pháp thứ hai là đo insert (không đeo máy TT). Kĩ thuật viên sẽ cho ống nghe vào từng bên tai cháu và cho âm thanh ở từng tần số, từng cường độ khác nhau xem cháu phản ứng thế nào. Nếu phản ứng cháu cũng nhìn về phía con rối phát sáng...(Kết quả đo hai lần tại SP I em gửi chị trong files attached- thirth checking/ 4th checking)

Em chưa cho cháu theo học lớp huấn luyện nào, theo e tìm hiểu thì các lớp dạy nói cho trẻ KT chưa nhận trẻ 1tuổi. Cháu ở nhà với ông bà nội và hàng ngày gia đình e vẫn tich cực nói chuyện với cháu nhưng chưa có phương pháp cụ thể nào cả. Chỉ nói nhiều hơn bình thường, gọi tên những đồ vật liên quan đến sinh hoạt hàng ngày của cháu thôi.

Cháu hầu như không tập trung vào cái gì quá lâu. Hầu như những tiếng nói mà cháu hiểu đều do nhắc đi nhắc lại. chứ cháu chưa chịu nhìn miệng mình để đoán. Em rất muốn có một phương pháp nào cho cháu chịu tập trung hơn và có thế kết hợp dạy ngôn ngữ cho cháu bằng cách cả nhìn miệng nữa (tất nhiên mục tiêu cuối cùng của em sẽ là day con ngôn ngữ nói thông thường).

Hiện nay cháu có thể nói được từ bà bà giống bye bye, ạ...khi hỏi ông, bà bố mẹ cháu đều nhận biết được. Con mèo, hoa, gấu, ảnh NHÍM XINh và một số vật dụng khác. E có nghe nói với trường hợp điếc sâu như con em thi phục hồi ngôn ngữ se rất khó, Nhưng thực tế e thấy cháu đang có phản ứng với âm thanh tôt lên chị ạ. Em chỉ mong tìm được phương pháp nào áp dụng để hỗ trợ tốt nhất cho chau. Em cũng đựơc biêt rằng cũng có những em bé điêc sâu nhưng nếu có đáp ứng với máy trợ thính và được can thiệp sớm, hiệu quả thì không cần cấy điện cực ốc tai mà vẫn có thể học ngôn ngữ nói bằng đeo máy.,vấn đề chính là việc dạy dỗ cháu thế nào...

Em rất mong lời khuyên và sự hỗ trợ từ những người có chuyên môn như chị.

EM CHỜ THÔNG TIN CỦA CHỊ
EM THẢO/ 0936 923 166
email: thaohcp2003@yahoo.com
Tập tin đính kèm
FIRST CHECKING.pdf
(173.37 KiB) Đã tải về 947 lần.
Second checking.pdf
(271.99 KiB) Đã tải về 799 lần.
Third checking.pdf
(135.08 KiB) Đã tải về 683 lần.
4th CHECKING.pdf
(88.29 KiB) Đã tải về 755 lần.
nhimdaugau

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » CN Tháng 11 08, 2009 8:01 pm

Mình hỏi việc bé được đo thế nào vì có mọt vài trường hợp âm thanh được đưa vào tai cho đến khi bé nghe thấy. Phương cách này có thể làm cho những lông tai nhỏ xíu chai đi, và độ khiếm thính trở nên tệ hơn.

Em chưa cho cháu theo học lớp huấn luyện nào, theo e tìm hiểu thì các lớp dạy nói cho trẻ KT chưa nhận trẻ 1tuổi. Cháu ở nhà với ông bà nội và hàng ngày gia đình e vẫn tich cực nói chuyện với cháu nhưng chưa có phương pháp cụ thể nào cả. Chỉ nói nhiều hơn bình thường, gọi tên những đồ vật liên quan đến sinh hoạt hàng ngày của cháu thôi.

Nếu không có lớp cho trẻ dưới 1 tuổi thì uổng quá nhỉ, vì đây là độ trẻ con học hỏi nhiều. vẬy bạn sẽ phải dậy thôi.

Cháu hầu như không tập trung vào cái gì quá lâu. Hầu như những tiếng nói mà cháu hiểu đều do nhắc đi nhắc lại. chứ cháu chưa chịu nhìn miệng mình để đoán. Em rất muốn có một phương pháp nào cho cháu chịu tập trung hơn và có thế kết hợp dạy ngôn ngữ cho cháu bằng cách cả nhìn miệng nữa (tất nhiên mục tiêu cuối cùng của em sẽ là day con ngôn ngữ nói thông thường).

Việc làm cho bé chú ý vào miệng người dậy không dễ, vì bé còn bé, và độ tập trung chưa cao. Bạn sẽ phải kiên nhẫn thôi. Có những phụ huynh lấy son đỏ tươi bôi lên môi. Có phụ huynh thì lấy tay ôm mặt con hướng về phía mình.

Hiện nay cháu có thể nói được từ bà bà giống bye bye, ạ...khi hỏi ông, bà bố mẹ cháu đều nhận biết được. Con mèo, hoa, gấu, ảnh NHÍM XINh và một số vật dụng khác. E có nghe nói với trường hợp điếc sâu như con em thi phục hồi ngôn ngữ se rất khó, Nhưng thực tế e thấy cháu đang có phản ứng với âm thanh tôt lên chị ạ. Em chỉ mong tìm được phương pháp nào áp dụng để hỗ trợ tốt nhất cho chau. Em cũng đựơc biêt rằng cũng có những em bé điêc sâu nhưng nếu có đáp ứng với máy trợ thính và được can thiệp sớm, hiệu quả thì không cần cấy điện cực ốc tai mà vẫn có thể học ngôn ngữ nói bằng đeo máy.,vấn đề chính là việc dạy dỗ cháu thế nào...

Tôi hy vọng máy trợ thính sẽ giúp bé nhận được âm thanh, và chỉ khi nhận được âm thanh thì bé mới bắt chước để phát ra âm thanh. Như tôi đã trình bày, bạn soạn một dàn từ gồm những từ dễ phát âm. Điều bạn nên để ý là ở 1 tuổi, trẻ con không khiếm thính cũng chưa nói sõi, và phần lớn là chỉ mới bập bẹ. Bạn cũng nên tìm hình ảnh vật dụng thuòng dùng để dậy tên cho con. Con không nhìn thì bạn đưa hình theo tầm mắt con, thay vì chờ con nhìn xuống hình. Tuổi này vừa chơi vừa dâỵ, chứ bắt ngồi lên bàn học thì quá sức bé.

BẠn thử hỏi xem có loại FM system không. FM System là hai cái loa nhỏ xíu gắn kèm theo máy trợ thính, và có micro không dây để bạn đeo. Bé sẽ nghe âm thanh của bạn lớn hơn những âm thanh khác trong môi trường. Tôi thấy phụ huynh bảo bên VN đã có FM system rồi.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi nhimdaugau » CN Tháng 11 08, 2009 8:48 pm

Chào chị TƯỜNG ANH.,

FM SYSTEM là gì ạ? Liệu có thể giúp cháu nghe rõ hơn được không?
Nó có đắt không ạ?
Em dang cân nhắc cho cháu đi học lớp mẫu giáo hòa nhập vì cháu có vẻ rất thích chơi với các bạn cùng tuổi và dễ hòa nhập. Theo chị liệu ở tuổi cháu có là quá sớm không ạ?

Chị có thông tin và tài liệu nào liên quan đến việc giáo dục ngôn ngữ cho trẻ khiếm thính xin cho em được biết để áp dụng cho cháu. Em cảm ơn chị rất nhiều!

EM THẢO
nhimdaugau

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » CN Tháng 11 08, 2009 9:15 pm

FM SYSTEM là gì ạ? Liệu có thể giúp cháu nghe rõ hơn được không?
Nó có đắt không ạ?

Mình đã giải thích rồi đấy:
FM System là hai cái loa nhỏ xíu gắn kèm theo máy trợ thính, và có micro không dây để bạn đeo. Bé sẽ nghe âm thanh của bạn lớn hơn những âm thanh khác trong môi trường. Tôi thấy phụ huynh bảo bên VN đã có FM system rồi.

Mình không biết giá cả chính xác tại Việt Nam. Tuỳ vào chất lượng của FM system và máy trợ thính. Những loại khá tốt giúp trẻ nghe rõ tiếng người dậy, thay vì phải nghe tất cả mọi âm thanh chung quanh ở độ lớn bằng nhau.

Em dang cân nhắc cho cháu đi học lớp mẫu giáo hòa nhập vì cháu có vẻ rất thích chơi với các bạn cùng tuổi và dễ hòa nhập. Theo chị liệu ở tuổi cháu có là quá sớm không ạ?
Chị có thông tin và tài liệu nào liên quan đến việc giáo dục ngôn ngữ cho trẻ khiếm thính xin cho em được biết để áp dụng cho cháu. Em cảm ơn chị rất nhiều!

Tuỳ ở lớp mà bạn đang muốn đưa con đi học. Các bạn có bằng tuổi không? Nếu có, con người ta đi học, thì con mình cũng đi học. Vấn đề là ỏ những lớp học mẫu giáo, có lẽ các cô không gò ép gì các bé để học như mọt sách đâu. Vẫn là mô hình vừa học vừa chơi mà!
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi nhimdaugau » CN Tháng 7 04, 2010 11:06 pm

Kinh gui chi TUONG ANH.,

Em la me NHIM da tung hoi chi ve viec can thiep som cho tre khiem thinh. Hien nay chau nha e duoc 20 thang tuoi va cung dang tien trien dan voi viec deo may. Chau nghe hieu tot hon (nhung chu yeu nhay voi giong noi cua me). Ket qua thinh luc ASSR do cua chau tai phai hau nhu khong nghe duoc gi. (4 tan so chinh deu o nguong 120 DB). Tai trai cac tan so deu o muc 80-85 DB.

Chau dang co tien trien voi may tro thinh nhung noi chung van rat kho nghe chi a. E co y dinh se cay dien cuc oc tai cho chau. Em muon hoi chi
1. Viec cay dien cuc oc tai theo chi nhin nhan thi nhu the nao a? E nghe noi o nuoc ngoai nguong khiem thinh khoang 80DB nguoi ta da nghi den lua chon cay oc tai. Chi da o MY nhieu nam chi co thay nhieu be cay khong a?
2. Voi truong hop cua con em, mot tai van co the nghe duoc bang may tuy co han che. Nhung e muon co gang lam moi thu tot hon cho chau vi tai phai cua chau duong nhu ko nghe duoc. Vay e co nen tien hanh cay dien cuc oc tai cho con khong a?

E rat mong nhan duoc hoi am cua chi!
CAM ON CHI NHIEU!
E THAO/ ME NHIM
nhimdaugau

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 7 05, 2010 6:58 am

Chau dang co tien trien voi may tro thinh nhung noi chung van rat kho nghe chi a. E co y dinh se cay dien cuc oc tai cho chau. Em muon hoi chi
1. Viec cay dien cuc oc tai theo chi nhin nhan thi nhu the nao a? E nghe noi o nuoc ngoai nguong khiem thinh khoang 80DB nguoi ta da nghi den lua chon cay oc tai. Chi da o MY nhieu nam chi co thay nhieu be cay khong a?
2. Voi truong hop cua con em, mot tai van co the nghe duoc bang may tuy co han che. Nhung e muon co gang lam moi thu tot hon cho chau vi tai phai cua chau duong nhu ko nghe duoc. Vay e co nen tien hanh cay dien cuc oc tai cho con khong a?

Chào em, lâu quá mới trở lại nhà xưa phải không? Em vào nhiều nhiều để chia xẻ kinh nghiệm cho các phụ huynh với chứ.

em hỏi có nên cấy ốc tai cho con không. Thế bác sĩ của con nói với em thế nào? Chị nghĩ rằng nếu có thể cấy mà con nghe được thì dĩ nhiên phải cấy rồi. Tuy nhiên, cũng có những trường hợp mà cấy ốc cũng không giúp được gì. Em phải biết độ khá hơn của con sau khi cấy mới quyết định được. Em hỏi bác sĩ thì họ nói sao?

Bên Mỹ thì các em khiếm thính ở trường hợp nào đó sẽ cấy ốc tai, và chị có thấy nhiều trường hợp. Em quay lại hỏi bác sĩ ngay nhé. Nếu có thể thì làm ngay để con bắt kịp âm thanh mà nói rõ hơn.

Chị sẽ giới thiệu với em chị Hạnh là chủ tịch câu lạc bộ người khiếm thính. Chị ấy rất có tâm hỗ trợ phụ huynh và các em. Em chờ chị đi hỏi anh Phi về liên lạc của chị Hạnh rồi quay lại báo với em nhé.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi nhimdaugau » T.Hai Tháng 7 05, 2010 7:56 pm

Chao chi Tuong Anh.,

That ra the nay chi a, chau nha em mot tai van con nghe duoc va chac chan ko phai cay tai do. Con mot tai hau nhu khong nghe duoc gi vi nguong diec la 120DB. Cac bac si tai VN hien nay theo e tim hieu ho deu khong khuyen khich cay oc tai vi thu nhat cai nay con kha moi o VN, moi nguoi deu quan niem khi khong nghe duoc qua may tro thinh thi moi cay oc tai. Nhung truong hop con e van nghe duoc bang may TT, nhung neu chi nghe mot tai thi chau se han che rat nhieu. Co the viec hoc ngon ngu cua chau sau nay se kho khan. Em da den trung tam tro thinh CAT TUONG de tim hieu ve hang oc tai COCHLEAR moi vao VIETNAM, day la hang oc tai lon nhat tren the gioi va moi uy quyen dai ly doc quyen phan phoi cho CAT TUONG. Theo ho thi neu cay duoc mot ben tai phai (tai khong nghe duoc bang may) la tot nhat. Con neu khong cu de nghe chu yeu bang tai trai qua may TT, tai phai van deo may de ho tro roi tich cuc day con nhung chac chan se co mat han che. May tro thinh no cung chi co gioi han nhat dinh va khong the vuot duoc dien cuc oc tai neu nguong nghe cua con la 120DB

Em da suy nghi rat nhieu chi a, em se co gang het suc trong 1 nam nua de day con vi chau dang co tien trien tot. Neu duoc 2.5 tuoi ma nhung loi ich may tro thinh dem lai chi dung lai tai do va co qua nhieu han che e se cho chau di cay. Vi tu gio den do vo chong em moi lo du tai chinh cho chau.

Chi Tuong Anh gioi thieu chi HANH cho em voi a, em se lien lac voi chi HANH de hoi ve truong hop cua chau va xin loi khuyen tu chuyen mon cua chi.

Em cam on chi rat nhieu, thoi gian qua ko dang bai nhung e van vao web CONCUAME va cung gioi thieu cho rat nhieu me co con bi tu ky trang WEB nay.
Em nghe noi thang 7 co hoi thao tai HANOI. Neu duoc em se tham gia va xin phep gap chi tai do nhe.
Em THAO
nhimdaugau

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 7 05, 2010 9:31 pm

Chào em, tại Hà Nội có chủ đề huấn luyện dậy con học nói thíchhợp với bé nhà em. Đó là lớp chị nghĩ em nên cố gắng tham dự nếu có thể.

Về chị Dương Phương Hạnh, đây là email của chị ấy

phuonghanh@drdvietnam.com , hanhdp2008@yahoo.com
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Trang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.12 khách.