Be D.Anh 30 thang, khong biet goi khi di ve sinh

Be D.Anh 30 thang, khong biet goi khi di ve sinh

Gửi bàigửi bởi Vugiang » T.Năm Tháng 3 10, 2011 12:49 am

Em chao cac anh chi
Em la phu huynh moi tham gia dien dan, rat mong duoc cac anh chi giup do
Be nha em duoc 30 thang roi, em moi cho chau di kham o vien Nhi TW, bac si ket luan la chau bi tu ky nhe.Ve ngon ngu va van dong tho thi chau tuong doi binh thuong, con ve van dong tinh va giao tiep thi chi tuong duong voi tre 18 thang. Nhat la di ve sinh chau van chua biet goi, khi nao di ve sinh xong thi be moi noi "te roi" hoac "i roi". Be khong hieu y nghia cua tu "co" va "khong", vi du nhu khi hoi "con co thich an chao khong?", "con co di i khong?" thi be luon tra loi la "co" mac du khong thich. Cac anh chi co the giup em cach day be nhung ki nang nay va tai lieu de day be giao tiep duoc khong a ?
Vugiang

Re: Be D.Anh 30 thang, khong biet goi khi di ve sinh

Gửi bàigửi bởi Mvu2006 » T.Năm Tháng 3 10, 2011 6:32 pm

Chào bạn
Tôi cũng là một phụ huynh tham gia diễn đàn này. Về phần tài liệu để dạy con, ban sang phần thư viện của trang, rất nhiều. Bạn có thể đọc, học dạy con từ từ, hoặc bạn cho địa chỉ email cụ thể đi, tôi sẽ gửi cho bạn.
Mvu2006

Gửi bàigửi bởi Vugiang » T.Bảy Tháng 3 12, 2011 12:06 am

Em cam on
Be nha em duoc 30 thang roi
- Ve nhan thuc thi tuong doi tot, be co the noi ten moi nguoi trong gia dinh, cung nhu cac do vat, con vat, chu so (tu 1 den 10), hinh khoi, mau sac, cac bo phan tren co the,bat dau biet phan biet do cua ai, hoc thuoc long rat nhanh,nho nhieu bai tho va bai hat
- Ve giao tiep thi lai rat cham, be thương khong tap trung, goi thuong khong quay lai ngay, biet noi de the hien nhu cau (nhu: "me giup con", "an thit", "uong nuoc","bat ti vi"...), biet hoi "bo lam gi day","so dau roi" roi tu minh tra loi " bo tam", " so day roi".Be cung giao tiep mat, khi muon nghich mot vat gi do thi dua mat nhin bo me xem co dong y khong, biet lam theo yeu cau cua nguoi lon(nhu: thu do choi, lay giay dep), biet chi tay va nhin theo huong tay chi(moi biet tu luc 20 thang, den gio van con vung ve). Nhung con rat nhieu dieu be chua biet, nhu chua biet goi khi muon di ve sinh (em nghi mai ma khong biet phai day be the nao, hoi là "khi muon te thi con noi the nao" thi be noi là "con te", nhung khi muon that thi lai khong goi ma te dam), chua hieu y nghia cua tu "co", "khong" (gan day em tich cuc day thi co biet duoc chut chut), giao tiep chi mang tinh rap khuon (vi du nhu hoi be"o lop con co co gi" thi be tra loi "Co Ngat, co Lien,..." mac du co Ngat da chuyen di tu lau roi), rat it choi voi ban cung tuoi (chi thich 1,2 ban thoi)
- Ve so thich, be rat thich do dien tu va cac tu tieng Anh, be co the doc ten cac hang dien tu tren duong ma be nhin thay mac du nhung chu ay co the o rat xa, thich xoay tron cac vat (thoi gian gan day co do hon), xep cac vat theo hang ngang (moi day moi biet)
Em rat muon day chau nhung khong biet phai lam gi va bat dau tu dau. Ban ngay chau di hoc (chau di hoc tu luc 18 thang), buoi toi ve em chi biet choi va noi chuyen voi chau thoi, khong biet phai day the nao
Em moi vao dien dan nen chua tim hieu duoc nhieu, dung truoc nguon tai lieu menh mong em chua biet cai gi minh dang can, tai lieu nao phu hop voi con minh. Em rat mong duoc cac anh chi giup do. Dia chi cua em la giang58@gmail.com
Vugiang

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » CN Tháng 3 13, 2011 3:43 pm

Chào bạn, điều bạn có thể làm lúc này là tìm chuẩn phát triển, rồi so xem cùng tuổi với bé thì đa số trẻ con đã làm được gì. Bạn tìm ra điểm yếu và mạnh của bé, rồi từ đó chọn những gì yếu nhất mà dậy, những gì mạnh nhất để tiếp tục phát triển.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Mvu2006 » CN Tháng 3 13, 2011 10:26 pm

Chào mẹ D.Anh
Mình vừa gửi vào email cho bạn mấy cuốn sách, mình cũng dùng để dạy cho con mình.
- Sự thu nhận & phát triển lời nói, ngôn ngữ & giao tiếp..
- Những hoạt động dạy trẻ tự kỷ
- Maurice teaching - 100 bài can thiệp hành vi.
Bạn cứ đọc tham khảo, rồi dạy con dần dần, có bạn hỏi thêm chị Tường Anh và anh Phi nhé.
Cứ bình tình, mình vài năm rồi vẫn còn bối rối nữa là bạn ;)
Thân mến/Phương
Mvu2006

Gửi bàigửi bởi Vugiang » T.Ba Tháng 3 22, 2011 7:05 pm

Em cam on chi Tuong Anh, chi Phuong. Em da doc nhung tai lieu chi gui cho roi, nhat la cuon 100 bai can thiep, rat ro rang va de hieu, em se ap dung cho be Duc Anh. Chuc cac anh chi khoe manh, cac be ngoan va mau tien bo
Vugiang

Gửi bàigửi bởi myphuong » CN Tháng 12 18, 2011 2:08 am

Chao me be D.Anh,minh cung la phu huynh dang co con bi tu ky,minh dang rat can tai lieu de can thiep cho be.Me D.Anh co the goi nhung tai lieu ma ban co cho minh dc ko.dia chi mail cua minh la thachmyphuong@yahoo.com.Minh xin cam on ban truoc.Chuc con ban mau tien bo nhe.
Than men.Phuong
myphuong

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 12 20, 2011 11:19 pm

Bạn vào đây chưa? viewforum.php?f=84

và đây nữa www.concuame.com/paxt
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.12 khách.