mong duoc giup do

Các câu hỏi cho anh Colin

mong duoc giup do

Gửi bàigửi bởi ngoc0878 » T.Tư Tháng 7 21, 2010 10:42 pm

chào CCM em là thành viên mới, em rất mong được các anh chị và mọi người có kinh nghiệm trong việc can thiệp điều trị trẻ TK giúp em cách dạy cháu, con em mới đi khám tại số 2 Hào Nam của bác sĩ Hà, bác sĩ kết luận cháu bị tự kỉ ở mức trung bình, chậm phát triển nhiều lĩnh vực và khuyên gia đình về can thiệp sau một tháng sẽ kiểm tra lại, nhưng hiện giờ gia đình em cũng chưa có phương pháp giáo dục cụ thể và biểu hiện của cháu nhà em như sau:
Cháu đã được 4 tuổi rưỡi nhưng khả năng nó chưa tốt,có những cái cháu hiểu nhưng lại không diễn đạt được hoặc nói được thì lại nói không chính xác như cháu muốn mẹ đọc chuyện cho cháu nghe cháu lại nói mẹ ơi cho con đọc chuyện, thỉnh thoảng nhớ chuyện mẹ đọc cháu lại nói lẩm bẩm một mình, nói nhiều có lúc lại nói những câu vô nghĩa, lung tung như "tôi chọn ô số 2", vì cháu xem chương trình hãy chọn giá đúng,người lớn nói câu dài từ hai mệnh đề trử lên là cháu không hiểu hết, cháu không tập trung chú ý nếu như lúc đó đang xem ti vi có chương trình quảng cáo, bình thường cháu cũng không tập trung khi bố mẹ gọi cháu ít khi quay lại hoặc có nhưng không nhìn vào mặt người gọi, thích chơi trò đổ một đồ vật nào đó như cho đá hạt ngô vào ô tô rồi đổ xuống, hay đong gạo vào giá cho mẹ, rất hay cắn móng tay, thỉnh thoảng nằm sấp mài chim xuống giường, cháu còn ra mồ hôi rất nhiều nhất là ở đầu, có những hôm ngủ mà ướt hết cả gối mặc dù thời tiết mát mẻ, không biết chia sẻ với bố mẹ hay với bạn bè , cháu rất thích chơi với bạn nhưng lại không biết nhường đồ chơi, khi bực tức thường khóc rôì nhảy ngược lên lăn ra đất,khi đến nhà khác chơi cháu thường đi thẳng vào nhà nhìn ngó lung tung..Hiện nay cháu đang theo học lớp bình thường, với những biểu hiện trên của cháu em mong các anh chị tư vấn và giúp em cách dạy cháu vì cháu chỉ ở nhà vào buổi tối và ngày nghỉ trong tuần nên em sợ thời gian không kịp để can thiệp cho cháu, em rất cần được sự giúp đỡ của mọi người
ngoc0878

Re: mong duoc giup do

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 7 22, 2010 12:39 am

chào CCM em là thành viên mới, em rất mong được các anh chị và mọi người có kinh nghiệm trong việc can thiệp điều trị trẻ TK giúp em cách dạy cháu, con em mới đi khám tại số 2 Hào Nam của bác sĩ Hà, bác sĩ kết luận cháu bị tự kỉ ở mức trung bình, chậm phát triển nhiều lĩnh vực và khuyên gia đình về can thiệp sau một tháng sẽ kiểm tra lại, nhưng hiện giờ gia đình em cũng chưa có phương pháp giáo dục cụ thể và biểu hiện của cháu nhà em như sau:

Chào bạn, mình không hiểu ý bác sĩ Hà. Kiểm tra lại là để làm gì hả bạn? Mới 1 tháng thì kết quả sẽ không có gì khác biệt vượt bậc, vì đây là rối loạn mà mình cần thời gian dài để huấn luyện con, không phải bệnh ho bệnh cảm mà uống thuốc cho bớt rồi tái khám. Ngoài ra, bạn có vẻ đang hoang mang. Vậy khi bác sĩ khuyên can thiệp thì bác sĩ có bày có chỉ có hướng dẫn gì bạn không?

Phần khám thẩm định để biết rối loạn là gì sẽ không quan trọng nữa nếu phụ huynh chỉ biết tên rối loạn. Theo kinh nghiệm, có những khi tụi mình chẳng cần băn khoăn nhiều đến rối loạn tên gì, mà chú tâm 99% vào "làm gì để hỗ trợ".

Cháu đã được 4 tuổi rưỡi nhưng khả năng nó chưa tốt,có những cái cháu hiểu nhưng lại không diễn đạt được hoặc nói được thì lại nói không chính xác như cháu muốn mẹ đọc chuyện cho cháu nghe cháu lại nói mẹ ơi cho con đọc chuyện, thỉnh thoảng nhớ chuyện mẹ đọc cháu lại nói lẩm bẩm một mình, nói nhiều có lúc lại nói những câu vô nghĩa, lung tung như "tôi chọn ô số 2",

Bạn nên hạn chế việc xem tivi, nhưng ĐỪNG cấm tiệt. Bạn nên đổi việc xem tivi từ kiểu bé muốn xem gì thì xem thành bé xem với nội dung học. Thí dụ: bạn cho xem rồi hỏi lại con nội dung phim, kịch, quảng cáo... Việc bé có thể nói cho thấy bé đang hơn nhiều bạn khác ở 6 tuổi vẫn không có từ nào.

người lớn nói câu dài từ hai mệnh đề trử lên là cháu không hiểu hết, cháu không tập trung chú ý nếu như lúc đó đang xem ti vi có chương trình quảng cáo,

Người lớn đangmải xem tivi thì cũng không chú ý, không chỉ trẻ con hay bé nhà bạn. Bạn nên tập cho con chú ý bằng những mệnh lệnh 1 bước, cho con nhắc lại lời nói mẫu... Khi sai con việc gì, khi dậy con học, bạn nên chú ý tạo ra môi trường yên ắng để con học cho dễ.

bình thường cháu cũng không tập trung khi bố mẹ gọi cháu ít khi quay lại hoặc có nhưng không nhìn vào mặt người gọi,

bạn có thể luyện phần này bằng cách đến tận nơi, cúi xuống, đón ánh mắt con thay vì gọi từ xa và chờ con nhìn mẹ. Dần dần rồi sẽ đến lúc như thế, bây giờ thì chưa.

thích chơi trò đổ một đồ vật nào đó như cho đá hạt ngô vào ô tô rồi đổ xuống, hay đong gạo vào giá cho mẹ, rất hay cắn móng tay, thỉnh thoảng nằm sấp mài chim xuống giường,

Đây là rối loạn cảm giác. Bạn nên cho phép con được chơi đậu, gạo, cát vào giờ nhất định để không lấn việc học hành. Về cắn móng tay, bạn nên có hình thức thưởng phạt để con bớt cắn. Bạn cũng tìm cho con vật gì đó dai dai để con cắn vì có thể con thích nghiến. Bạn nên tìm những phụ huynh đã dự hội thảo của CCM vào tháng 8/2008 và 18/7 vừa qua để học cách massage cho con. Rất tiếc bạn đã không tham dự để thấy tận mắt.

Nếu chọn đúng cách massage và cung cấp cảm giác, bạn có thể thấy con bớt sờ đụng chỗ kín.

cháu còn ra mồ hôi rất nhiều nhất là ở đầu, có những hôm ngủ mà ướt hết cả gối mặc dù thời tiết mát
mẻ,

đây không phải điều đáng lo. Bé phải xả hết năng lượng dư mới ngủ được. Rấtnhiều trẻ con như thế. Bạn bớt cho con ăn đường, uống nước ngọt nhé. Bạn cũng có thể cho con chạy nhảy, đi bộ nhiều hơn.

không biết chia sẻ với bố mẹ hay với bạn bè , cháu rất thích chơi với bạn nhưng lại không biết nhường đồ chơi, khi bực tức thường khóc rôì nhảy ngược lên lăn ra đất,khi đến nhà khác chơi cháu thường đi thẳng vào nhà nhìn ngó lung tung..

Bạn nên mời trẻ con sang chơi rồi điều hợp, dậy cho con biết chơi luân phiên, biết chờ đến lượt, biết nhượng bộ. Khi con khóc, ăn vạ, dẫy đạp, bạn nên làm lơ để con hiểu rằng lối phản ứng ấy không hiệu quả.

Bạn muốn dẫn con đến chỗ lạ, bạn phải báo trước cho con, và nói trước con nên làm gì, không nên làm gì. Dĩ nhiên chả phải nói thế mà con tuân theo, vì con là trẻ con mà, nhưng có thể con sẽ bớt những thái độ thiếu lịch sự.

Hiện nay cháu đang theo học lớp bình thường, với những biểu hiện trên của cháu em mong các anh chị tư vấn và giúp em cách dạy cháu vì cháu chỉ ở nhà vào buổi tối và ngày nghỉ trong tuần nên em sợ thời gian không kịp để can thiệp cho cháu, em rất cần được sự giúp đỡ của mọi người

Nếu bé đi học, cô giáo trong lớp giúp bé ra sao? Bạn nên trò chuyện và kêu gọi sự giúp đỡ của cô, vì đó là nhà giáo dục mà không nên chỉ là người giữ trẻ. Có thể cô có nhiều cách dậy cho con điều này điều kia mà bạn chưa biết. nếu cô có uy với bé, và bé yêu cô, bạn thử hỏi xem cô có sẽ dậy kèm cho con buổi tối không.

Bạn bảo "thời gian không kịp", vậy bạn có thời hạn gì đó phải bám theo. Mình không hiểu rõ ý bạn lắm.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Quay về Hỏi Colin

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.1 khách.