giúp bé 2 tháng có bị tự kỉ hay không

Các câu hỏi cho anh Colin

giúp bé 2 tháng có bị tự kỉ hay không

Gửi bàigửi bởi Moclan » CN Tháng 11 01, 2015 4:04 am

Cho em hỏi. Con em sinh lúc được 36 tuần 6 ngày, bây giờ được 1 tháng 25 ngày. Bé ít khi nhìn mẹ. Bé mới biết nhìn vật đưa trước mặt khi 1 tháng 15 ngày. Bé thích nhìn theo những vật phát sáng và có âm thanh. (Em hay mở nhạc thiếu nhi bằng dt và ipad để cho bé nhìn), bé rất thích. Luôn xoay đầu và mắt theo màn hình. Khi có người gọi thì bé quay đầu nhìn chừng vài giây rồi không nhìn nữa. Còn mẹ thì bé lơ, ít khi nhìn mặt mẹ. Bé hay ê a và cười 1 mình. Bé biết ậm ừ khi nói chuyện với bé,nhưng ánh mắt ít khi tập trung vào người nói, em có cảm giác như bé đang hóng chuyện với vai hay tóc của người nói. Em thực sự hoang mang. Không biết bé có bị tự kỉ không, hay mắt có vấn đề. Mỗi lần ôm con là rớt nước mắt.
Moclan

Re: giúp bé 2 tháng có bị tự kỉ hay không

Gửi bàigửi bởi Moclan » T.Hai Tháng 11 02, 2015 4:54 pm

Xin hãy giúp em
Moclan

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 11 02, 2015 6:52 pm

Em gái thân mến,
Chị xin lỗi vì đọc bài em xong chị lại ..... phì cười !!! Em ơi, con nít mới có tí mà, thị giác vẫn còn rất yếu, thế mà em mong con biết nhìn em làm sao mà được hả ? Thường trẻ có rối loạn tự kỷ chỉ được phát hiện khi trẻ lớn hơn con em hiện tại, em phải tìm cột mốc của 1 trẻ phát triển chuẩn để xem và so sánh với biểu hiện của con hiện tại. Chị không giỏi về kinh nghiệm nuôi trẻ lắm, nhưng đối với 1 trẻ sơ sinh mới tròn tháng mà em mong như 1 trẻ 7, 8 tháng thì không thể rồi. Em lo xa quá rồi đó ! Chúc em bình tĩnh để chăm con tốt nhé.
Ah quên nữa, trẻ sơ sinh thị giác còn yếu lắm, không nên cho xem TV, Ipad sớm thế đâu em. Âm nhạc cũng nên nhẹ nhàng thôi.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Moclan » T.Ba Tháng 11 03, 2015 11:48 pm

Dạ. Em cảm ơn chị đã góp ý và động viên em. Tại em đọc nhiều tài liệu rồi bị ám ảnh luôn. Em cũng chưa có kinh nghiệm nuôi con nên rất dễ hoang mang. Em đang mong từng ngày và sự phát triển của con. Hi vọng sẽ bình thường, thú thật với chị suốt 1 tuần qua ngày nào em cũng ôm con khóc vì quá lo lắng. Nhiều khi nghĩ chắc e sẽ bị điên sớm luôn.
Moclan

Quay về Hỏi Colin

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.2 khách.