Có phải tôi bị Asperger?

Có phải tôi bị Asperger?

Gửi bàigửi bởi Kain0591 » T.Tư Tháng 6 30, 2010 12:30 pm

Tôi không nghĩ mình bị Asperger mà chỉ là thiếu kỹ năng giao tiếp.
Nam,19 tuổi, chỉ mới biết hội chứng Asperger mấy hôm nay thôi
Xin lỗi vì tôi không sử dụng từ ngữ tốt hơn. Nhưng tôi vẫn tôn trọng mọi người trong diễn đàn này
Đây là những thứ trong hội chứng Asperger mà tôi có.
_ thíếu khả năng đánh giá những quy ước xã giao
• Có những thói quen hay nghi thức có thể :
_ tự đặt ra cho mình, hoặc
_ ép người khác phải làm
* Những khó khăn trong việc dùng cử chỉ để
thông đạt, chẳng hạn như :
_ ít dùng cử chì
_ có điệu bộ hay nét mặt vụng dại
_ cái nhìn 'sừng sững" kỳ lạ
_ khó lòng xử thế khi người khác đứng gần bên
# Tôi có thể tập trung vào một số việc nhất định trong một thời gian khá dài.
# Tôi thấy việc hiểu điều người khác nghĩ hay cảm thấy là khó khăn.
# Tôi thấy việc trò chuyện thật khó khăn.
# Đối với tôi, việc kết bạn thật là khó khăn.
# Những tình thế xã hội có vẻ khó hiểu đối với tôi.
Khi mới đi học hoặc ngay cả trước khi đến trường, các em thường tỏ ra thích thú đặc biệt với một lãnh vực nào đó như toán, khoa học, đọc sách hoặc lịch sử hay địa lý ( Trước khi đi học tôi đã thích sinh vật, thiên nhiên. Có lẽ tivi đã dạy tôi)
Khả năng nói chuyện bình thường cụ thể của các em thường kém cỏi vì các em không biết giữ luật luân phiên nói, các em lại hay lái câu chuyện về sở thích riêng của mình và khó lòng giữ luật "cho và nhận" trong việc đàm thoại
Các em bị AS thường không hiểu được sự biểu lộ uy quyền một cách cứng nhắc hoặc sự giận dữ. Chính các em sẽ trở nên cứng đầu hơn nếu bị dồn vào thế bị đàn áp. Các em có thể phá bĩnh, chống cự
Hội Chứng Thiếu Chú Ý (ADD)
* Thiếu chú ý đến những chi tiết ở bài vở tại trường
* Bài vở bất cẩn, nội dung ẩu tả
* Khó hoàn thành những công việc được trao, thường xuyên nhảy từ việc này sang việc khác
* Hay mơ màng lo ra, không theo dõi được bài giảng hay chỉ dẫn
* Hành xử mà không chú ý đến hậu quả
* Né tránh những việc cần tập trung chú ý
* Gặp khó khăn khi trò chuyện, thường cắt lời người khác, thường lái câu chuyện sang hướng khác một cách bất ngờ (mà chúng ta hay gọi đùa là quẹo mà không xi nhan)
Hội Chứng Thiếu Chú Ý Hiếu Động (ADHD)
Một số biểu hiện thông thường khác: giao tế một cách kỳ dị, chân tay vụng về.
Trong đời sống, đôi khi chúng ta gặp những bạn bè hay đồng nghiệp bị coi là vô duyên. Những vị này có thể nói linh tinh nhiều chủ đề một lúc. Họ nói câu nọ xọ câu kia. Họ cắt lời chúng ta mà không hề xin lỗi. Tay chân họ rất lóng ngóng. Đôi khi, chúng ta có cảm giác họ đứng quá sát chúng ta khi trò chuyện. Rất có thể đây là những cá nhân mang hội chứng ADHD
Kain0591

Re: Có phải tôi bị Asperger?

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 6 30, 2010 4:47 pm

_ tự đặt ra cho mình, hoặc
_ ép người khác phải làm

Nếu nhìn từ giao tế thì thật là khó nói, vì nhiều người đúng là giao tế chưa tốt. Cái này do bản tính, do môi trường trong gia đình, do nhiều thứ lắm. Theo mình thì còn do văn hoá nữa. Lúc nhỏ đọc chuyện Tam Quốc, thày giáo mình ca ngợi Trương Phi, nói là ông ta là người thẳng tính, bộc trực, là người tốt . Lớn lên xét lại mới thấy bác Trương Phi này chẳng đáng ca ngợi gì, vì bác không biết giao tế. Nói chuyện với anh trai thì có lúc hỗn hào do không chịu thẩm định tình huống (tưởng Quan Công bậy bạ với chị dâu lúc chạy giặc Tào), đối xử bạn bè thì thô lỗ và hay bùng nổ (tính đánh Triệu Vân vì tưởng TV hàng giặc", dùng người thì ác tính (giả say đem quân sĩ ra đánh để dụ địch), ư"ng xử thì lù mù (bị anh trai trách để mất thành thì không biết cách nào lấy lại thành, chỉ hăm hăm đòi tự tử chuộc tội).

Đi làm trong cơ quan, mình cũng gặp rất nhiều kỹ sư Trương Phi. Họ mãi mãi chỉ làm những việc mà họ làm từ ngày đặt chân vào công ty, và họ luôn tự hào là "tôi là người thẳng tính, chỉ tại đời không hiểu tôi nên tôi thua kém." Theo mình họ bị cái Hội chứng Trương Phi nó làm hại, họ nghĩ là chẳng cần kỹ năng giao tế gì cả, cứ huỵch tẹch ra là xong, miễn sao mình đúng thì thôi. Cái kẹt là ở đời đâu có trắng đen rõ ràng thế, mà giữa trắng và đen nó có vùng xam xám. Vấn đề không phải tranh giành hơn thua, mà những yê'u kém đó làm họ không thể cống hiến tất cả cái tài của họ được, gây thiệt hại cho bản thân, gia đình và xã hội. Cái câu 3 người Việt không bằng 3 người chấm chấm chấm có lẽ nói về kỹ năng giao tế, làm việc nhóm chứ còn gì nữa.

Để mình kể thêm cái vụ không thẩm định tình huống này cho bạn nghe. Có lần tuị mình phỏng vấn 1 chức vụ quan trọng cho công ty. Anh chàng Mỹ đó nói năng tốt, nhưng khi dẫn đi ăn, vừa ngồi xuống ăn thì anh lấy ngay chai muô'i rắc vào dĩa mì Ý vì anh ta ăn mặn . Không ngời đầu bê'p nấu cũng vừa ăn rồi, nên anh nói: "Chết rồi, mặn quá". Mình chỉ biết ngán ngẩm: như thế mà nhận vào công ty, thấy gì cũng nhảy xổ vào làm mà không thẩm định tình huống thì chết cả nút.

Tóm lại, cái Hội chứng Trương Phi nó chưa hẳn là Asperger, nhưng nó sẽ làm khổ mình như Asperger vậy. Mình chẳng hơn gì ai vì đã từng bị như thế, và phải mất rất nhiều quyết tâm, học tập và thời gian mà vẫn chưa thoát ra được như ý muốn. Việc mình bùng nổ ra sao trong nhóm thì bảo đảm chị Tường Anh hay chị Xuyến sẽ kể 1001 đêm cũng chưa hết .

Các khoá học về giao tế mình học ở University of Protocol họ nói rất nhiều về Hội chứng Trương Phi này (không biết dịch tên trường ra sao, nghe cô bạn trong 5 Dòng Kẻ nói nó tương tự như các lớp cô đang học trong Viện Quan hệ Ngoại giao ở VN, không biết đúng không). Học sinh dến từ mọi quốc gia, nhưng nói thật (dù rằng có người sẽ không hài lòng) là chỉ có 1 số nơi là có cơ hội để thực tập. Bạn mình đến từ Iran nói: "Công ty của ba tao, sếp nói thì lính nghe, có bao giờ phải đi đàm phán với ai đâu. Học cũng chẳng biết cách áp dụng ra sao, nên cũng chỉ là mất tiền cho mấy cái Microsoft power point thôi". Mình hỏi: "Biết vậy mày còn đi học làm chi cho tốn tiền". Nó bảo: "Học để lính nó thấy mình đi học ở Mỹ về, nói nó nghe". Chán nhỉ.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 6 30, 2010 5:31 pm

Chào em, tôi là chuyên viên ngôn ngữ trị liệu. Giao tế là mảng lớn trong ngôn ngữ, do đó tôi có thẩm quyền thẩm định những riố loạn này. Rối loạn giao tế mang tên Pragmatic disorder.

Một cá nhân AS có nhiều dạng rối loạn, một trong những dạng ấy là giao tế. Nếu em thấy ngoài giao tế (nhìn mắt, hiểu ý người khác, điễn đạt...) em còn có khi có các thông lệ nhất định cho mình và người khác, thì giao tế không phải là rối loạn duy nhất mà em có.

Tuy nhiên, theo kinh nghiệm của tôi, ở 19 tuổi, em đã có thể tìm đọc nhiều tài liệu để biết về AS (đặc biệt khi em "mới biết" về AS), đó là nỗ lực đáng quí. Thứ nhì, để tự tách ra khỏi quan điểm chủ quan và có thể xét đoán chính mình như em đã làm là điều không phải cá nhân AS nào cũng có thể thực hiện. (Em có bảo rằng em thấy khó hiểu ý người khác, ở đây em đã hiểu ý rất nhiều người, từ nhiều bài viết...).

Em cứ trở lại chia xẻ với chúng tôi nhé. Các phụ huynh rất cần hiểu về con cái khi chúng yếu về giao tế để hỗ trợ con thay vì la mắng là chúng vô duyên, hồ đồ, ích kỷ, kỳ dị, khó chịu...

Thế ba mẹ em đã thông cảm với em ra sao? Bạn bè thì sao? Hiện em có vài người bạn thân không?
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Irdudst » T.Tư Tháng 6 30, 2010 10:27 pm

. .
Sửa lần cuối bởi Irdudst vào ngày T.Ba Tháng 7 13, 2010 6:41 pm với 1 lần sửa.
Irdudst

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 7 01, 2010 3:34 am

Chào em, cám ơn em đã giới thiệu với bạn về CCM nhé. Hy vọng CCM sẽ được trò chuyện với những cá nhân có khó khăn ở mọi lãnh vực để chia sẻ với nhau.

Về từ giao tiếp hay giao tế, cám ơn em góp ý nhé. Giao tiếp theo chị là cuộc trao đổi, trò chuyện, tiếp xúc. Còn giao tế có tầm rộng hơn. Về chữ chia sẻ thì xưa giờ chị vãn dùng là chia xẻ. Một vài vị thầy của chị ngày xưa bảo chị là "sẻ", chị cãi mãi, rồi phải dùng vì thấy nhiều người dùng như thế, và mình đi theo số đông không phải vì n hắm mắt nghe theo, mà vì tự điển cũng dùng thế. Rồi những chữ như giòng sông/dòng sông... vẫn đang tranh cãi em ạ!

Chị hy vọng cả hai em sẽ cho tụi chị cơ hội gặp gỡ. Hai em sẽ có thời gian đi hội thảo với tụi chị chứ?
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Irdudst » T.Năm Tháng 7 01, 2010 4:48 am

. .
Sửa lần cuối bởi Irdudst vào ngày T.Ba Tháng 7 13, 2010 6:41 pm với 1 lần sửa.
Irdudst

Gửi bàigửi bởi Kain0591 » T.Năm Tháng 7 01, 2010 5:18 am

Theo mình họ bị cái Hội chứng Trương Phi nó làm hại, họ nghĩ là chẳng cần kỹ năng giao tế gì cả, cứ huỵch tẹch ra là xong, miễn sao mình đúng thì thôi.

Em thì nghĩ là cần nâng cao kỹ năng giao tiếp.
Thế ba mẹ em đã thông cảm với em ra sao?
Ba mẹ,anh chị không hế hểu em. Bạn thân thì có lẽ hiểu.
Hiện có 2 người bạn thân nhưng do khoãng cách địa lý nên không liên lạc nhiều.
Chị hy vọng cả hai em sẽ cho tụi chị cơ hội gặp gỡ. Hai em sẽ có thời gian đi hội thảo với tụi chị chứ?
Cám ơn lời mời của chị, nhưng em không thể đi được do đang ở nước ngoài.
Một cá nhân AS có nhiều dạng rối loạn, một trong những dạng ấy là giao tế. Nếu em thấy ngoài giao tế (nhìn mắt, hiểu ý người khác, điễn đạt...) em còn có khi có các thông lệ nhất định cho mình và người khác.
EM nghĩ mình không có các thông lệ nhất định cho mình và người khác.
Kém kỹ năng giao tiếp có lẽ là do từ lơp 9 trở xuống chỉ có 1 vài người bạn nhưng không nói chuyện nhiều, chỉ chơi game là chính. Mãi đến lớp 10 mới có bạn thân ...
Ngoài ra, các em học sinh thời hiện đại có thể vì xem tivi, chơi games, chơi internet nhiều nên ngày càng nhiều em có biểu hiện của hội chứng Thiếu chú ý (ADD).
Kain0591

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 7 01, 2010 8:08 am

Chị nói đúng rồi, giao tế có tầm rộng hơn, nhưng em nghĩ giao tế vẫn khác giao tiếp. Giao tiếp là trao đổi thông tin qua nói chuyện, giao tế là bao gồm cả các hoạt động tiếp đãi ngoài nói chuyện với khách để phục vụ cho mục đích cụ thể chuyên biệt hơn là đơn thuần chỉ trao đổi thông tin. Em thấy người ta dùng từ giao tế trong việc tiếp đãi với khách khứa, với đối tác, khách hàng.

Em nói đúng rồi. Chị chỉ muốn thêm là "giao tế" là dùng trong tiếp đãi, nhưng không chỉ kháck khứa, đối tác, khách hàng... mà còn với bạn bè, người thân...

Còn chia sẻ và chia xẻ là em.... thử chị thôi. Vì thực ra em cũng cho từ chuẩn là từ chia xẻ. Không phải là em theo số đông đâu mà do em đọc sách và suy nghĩ về nó. Cô giáo dạy em từ bé đến lớn đều là chia sẻ, nhưng em nghĩ từ gốc đầu tiên là chia xẻ mới đúng. Từ sẻ ko có nghĩa khi đứng 1 mình vì nó là từ láy, sẻ chỉ có nghĩa trong suôn sẻ, san sẻ,... còn từ xẻ có nghĩa là cắt bớt 1 phần, do cách phát âm nhiều vùng miền có thay đổi giữa "s" và "x" nên từ chia sẻ là 1 biến thể thay thế. Nhưng ngôn ngữ vẫn chủ yếu để dùng nói chuyện và giao tiếp, nên người ta ko bận tâm việc đúng sai của từ và từ chia sẻ được dùng như là đúng hơn với chia xẻ. Nếu có tranh luận về ngôn ngữ học thì em sẽ đứng về chia xẻ. Em cũng giống tính đây của chị. Cái gì ko đúng theo logic mà bị cho là đúng thì rất khó chịu, phải cãi cho bằng được

Hoàn toàn đồng ý! Chị nghĩ "xẻ" mới là "chia", còn "sẻ" là... chim sẻ. ha ha.

Em thì nghĩ là cần nâng cao kỹ năng giao tiếp.
Thế ba mẹ em đã thông cảm với em ra sao?
Ba mẹ,anh chị không hế hểu em. Bạn thân thì có lẽ hiểu.
Hiện có 2 người bạn thân nhưng do khoãng cách địa lý nên không liên lạc nhiều.

Vậy em chia... sẻ ra sao về những tmâ sự, quan tâm, âu lo của em?

Cám ơn lời mời của chị, nhưng em không thể đi được do đang ở nước ngoài.
Một cá nhân AS có nhiều dạng rối loạn, một trong những dạng ấy là giao tế. Nếu em thấy ngoài giao tế (nhìn mắt, hiểu ý người khác, điễn đạt...) em còn có khi có các thông lệ nhất định cho mình và người khác.
EM nghĩ mình không có các thông lệ nhất định cho mình và người khác.
Kém kỹ năng giao tiếp có lẽ là do từ lơp 9 trở xuống chỉ có 1 vài người bạn nhưng không nói chuyện nhiều, chỉ chơi game là chính. Mãi đến lớp 10 mới có bạn thân ...
Ngoài ra, các em học sinh thời hiện đại có thể vì xem tivi, chơi games, chơi internet nhiều nên ngày càng nhiều em có biểu hiện của hội chứng Thiếu chú ý (ADD).

Tiếc là không gặp được em. Mà em đang học ngnàh gì, ởđâu? Nếu ở Mỹ, biết đâu sẽ dễ có cơ hiộ uống với nhau ly cà phê.
Về ADD, em biết là mình cũng có thể luyện cho độ chú ý dài hơn phải không?
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Kain0591 » T.Ba Tháng 7 06, 2010 10:37 am

Xin lỗi vì mấy hôm nay không trả lời, do máy tính bị hư và giờ đang đăng nhập bằng máy của bạn.
*Vậy em chia... sẻ ra sao về những tmâ sự, quan tâm, âu lo của em?
Hiện tại em không chia sẻ với ai.
*về ADD, em biết là mình cũng có thể luyện cho độ chú ý dài hơn phải không?
Em không biết có bài hướng dẫn.
Kain0591

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 7 06, 2010 10:42 am

Xin lỗi vì mấy hôm nay không trả lời, do máy tính bị hư và giờ đang đăng nhập bằng máy của bạn.

Có gì mà lỗi với phải hả em.

*Vậy em chia... sẻ ra sao về những tmâ sự, quan tâm, âu lo của em?
Hiện tại em không chia sẻ với ai.

Em không thấy có ai đủ cởi mở và thân tình để em tâm sự, hay em thấy chính mình không muốn mở lòng?

*về ADD, em biết là mình cũng có thể luyện cho độ chú ý dài hơn phải không?
Em không biết có bài hướng dẫn.

Thế bây giờ thì em đang giữ độ chú ý khi đọc sách vở của trường lớp được bao nhiêu lâu?
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Quay về Những bài viết về Tự Kỷ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.27 khách.