Nhớ về bé CB.

Nhớ về bé CB.

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 4 18, 2010 12:31 am

Nhớ về bé CB.

Cô H. có 2 bé trai cách nhau vài năm và giống nhau như đúc từ vẻ mặt đến vóc dáng. Cả 2 bé đều ở độ tuổi lẫm chẫm tới trường. Mình biết cô H. qua dịp cô giới thiệu tôi với 2 cô giáo dạy trẻ TK tại trường. Bản thân cô H là một giáo viên tận tâm, thương trẻ, các bé khi gặp cô đều nhảy lên vui mừng, phụ huynh ai cũng quý mến cô.

Buổi sáng hôm đó cũng giống như bao buổi sáng khác. Cô ăn sáng, chở con đi học rồi chạy vội đến lớp mình dạy. Rồi cú điện thoại gọi tới và cô hộc tốc chạy đi. Chỉ trong chốc lát mọi người đều bàng hoàng khi nghe hung tin bé CB đã qua đời.
Sau đó học trò nhỏ của cô thường kể cho cha mẹ chúng rằng đôi khi cô ngồi lặng yên và mắt đỏ hoe. Hầu như tất cả học trò của cô đều biết tin bé CB ngay sáng hôm sau. Một số bàng hoàng, một số hoang mang, một số sợ sệt. Có lẽ đây là lần đầu tiên các em biết tới khái niệm “chết” khi thấy bạn mình không còn nữa, và các em đã chứng kiến cảnh người lớn đau khổ khi mất đi một người mình thương yêu.

Trong ngày đưa tiễn em CB, rất đông phụ huynh dẫn con mình tới viếng. Ngay cả những phụ huynh không có con học lớp của cô cũng dẫn con mình tới chia buồn. Cô H đã phát cho các học sinh nhỏ một câu chuyện tô màu mình tải lên phía dưới. Cô đã honor/làm cho bé M hãnh diện khi cô dạy cho học trò cô bài học đầu đời về sự chia sẻ cảm xúc với người khác.

Nhà trường cho dựng lên 1 băng ghế nhỏ và để tên em CB trên lưng ghế. Hàng ngày học trò của cô ghé vào ngồi, nhìn ngắm những đồ chơi ưa thích của em CB được xếp quanh băng ghế. Các em nhỏ hồn nhiên thỉnh thoảng lại nhớ đến CB, và khi nhắc tới tên em, chúng luôn nhắc tới bằng một giọng nhỏ nhẹ đồng cảm. Sau này khi các em lớn lên, hẳn các em sẽ nhớ đến CB qua bài học chia sẻ cảm xúc đầu đời cô H dạy.

Dưới đây là cuốn truyên cô H phát cho học trò mình ngày các em tới viếng bé CB.

pic1.jpg (14.99 KiB) Đã xem 2113 lần.

Một người mình biết vừa qua đời

pic2.jpg (14.85 KiB) Đã xem 2105 lần.

Từ lúc người đó mất đi, mình bắt đầu có những tình cảm lạ lẫm và sợ sệt. Người lớn gọi nó là "đau buồn".

pic3.jpg (15.4 KiB) Đã xem 2098 lần.

Lúc đầu mình chẳng cảm thấy gì cả. Mình không thể tin được người đó đã chết.

pic4.jpg (13.45 KiB) Đã xem 2108 lần.

Sau đó thì đôi lúc mình cảm thấy sợ.

pic5.jpg (12.99 KiB) Đã xem 2090 lần.

Có lúc mình cảm thấy tức giận.

pic6.jpg (13.35 KiB) Đã xem 2099 lần.

Có lúc mình cảm thấy hối hận vì đã có hành động không tốt.

pic7.jpg (15.06 KiB) Đã xem 2109 lần.

Có lúc mình cảm thấy khác với những bạn chung quanh.

pic8.jpg (12.02 KiB) Đã xem 2089 lần.

Có lúc mình cảm thấy cô độc.

pic9.jpg (13.41 KiB) Đã xem 2101 lần.

Có lúc mình vui.

pic10.jpg (13.4 KiB) Đã xem 2076 lần.

Có lúc mình đau trong lòng.

pic11.jpg (13.28 KiB) Đã xem 2074 lần.

Hầu hết thì nỗi buồn của mình rất buồn.

pic12.jpg (9.48 KiB) Đã xem 2080 lần.

Vào ngay lúc này thì mình cảm thấy như thế này đây.

pic14.jpg (13 KiB) Đã xem 2074 lần.

Nói chuyện với người khác về nỗi buồn của mình làm cho mình cảm thấy nhẹ nhõm hơn.

pic15.jpg (12.8 KiB) Đã xem 2082 lần.

Có lúc tình cảm của mình làm mình ngạc nhiên, có lúc làm mình sợ.

pic16.jpg (15.19 KiB) Đã xem 2066 lần.

Mình cần người lớn chia sẻ với mình, không cần biết đó là chia sẻ tình cảm loại nào.

pic17.jpg (11.5 KiB) Đã xem 2064 lần.

Khi mình muốn khóc, cứ việc khóc. Khóc chẳng có gì là xấu.

pic18.jpg (14.1 KiB) Đã xem 2071 lần.

Khi mình cảm lấy vui cười và muốn chơi đùa, cứ việc cười và vui đùa.

pic19.jpg (12.44 KiB) Đã xem 2069 lần.

Khi mình lớn lên, nỗi buồn của mình sẽ vơi đi.

pic20.jpg (13.37 KiB) Đã xem 2059 lần.

Mình sẽ không còn cảm thấy lúc nào cũng buồn nữa.

pic21.jpg (13.08 KiB) Đã xem 2074 lần.

Và mình sẽ sống một cuộc sống đầy hạnh phúc.

Mình đăng bài này như một lời chia buồn và cảm ơn cô H về bài học chia sẻ cô dạy các cháu bé. Mình tin rằng đây là cách tốt nhất mình có thể làm để trân trọng ký ức về bé CB, to honor his memory.

Chị H thân mến,

Nhận được tin bé CB mất, tôi cảm thấy bất lực và không biết phải dùng từ ngữ nào để chia buồn với chị, nhưng tôi không thể không viết lá thư này để nói với chị rằng tôi cũng rất đau buồn. Tôi cầu mong thời gian sẽ xóa đi những đau buồn của chị, chỉ để lại trong lòng chị những kỷ niệm đẹp nhất về bé CB, và tôi cũng xin cảm ơn chị đã dạy cho con tôi biết chia sẻ tình cảm với những người chung quanh.

Thân mến

P
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Quay về Những bài viết về Tự Kỷ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.121 khách.