Chứng kiến người tự kỷ trưởng thành

Re: Chứng kiến người tự kỷ trưởng thành

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Sáu Tháng 4 27, 2012 8:55 am

Bạn nên vui lên mới được. Bé trông nhờ vào mẹ lúc này nhiều lắm. Bạn vào đây đặt câu hỏi, mô tả về con... Rồi nhóm chuyên gia và các phụ huynh sẽ giúp bạn bằng kinh nghiệm của họ.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi phi » T.Bảy Tháng 4 28, 2012 2:11 am

Vđ này nhạy cảm nhưng cũng cần bàn ... Không có đứa bé nào tự sinh ra đời được . Cha mẹ là người quyết định dùm chúng cho việc chúng có ra đời hay không, thậm chí là vào khi nào. Vậy thì khi nào chúng muốn rời bỏ thế giới này, nên để chúng quyết định. Tại Hoa Kỳ, tỷ lệ cha mẹ có con TK tự sát cùng với con mình cao hơn cha mẹ không có con TK nhiều . Tôi tin rằng ở VN, tuy thua kém về mặt can thiệp, tỷ lệ này sẽ thấp hơn vì xã hội có tính cộng đồng cao, phụ huynh có đời sống tâm linh cao...

Chúng ta nhìn trẻ TK và thấy được những khó khăn, stress ... Nhưng 1 trẻ TK chắc chắn có những phút giây hạnh phúc theo cái kiểu rất riêng của chúng . Chắc là bạn đã chứng kiến cảnh này ở con mình nhiều lần rồi phải không? Hãy giúp con có nhiều phút giây như vậy nhé .
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi conbinhthuong » T.Ba Tháng 5 01, 2012 5:10 pm

phtran1302 đã viết:Chị lúc nào cũng sẵn sàng với em và với những PH có con đồng cảnh ngộ. Em có khó khăn gì thì mình cũng chia xẻ với nhau ở đây. Chị rất sẵn lòng chia xẻ với em kinh nghiệm và con đường mà chị đã trãi qua với con thế nào. Hiện tại, chị cũng còn rất vất vã vì phải lo cho thằng bé. Tuy nhiên, chị bây giờ đã hiểu hơn, chấp nhận "sống với lũ" chứ không còn cái ý nghĩ đen tối trong đầu là "chết" nữa. Vấn đề chị lo là lo tương lai cho các trẻ thế này, làm sao con có được cuộc sống bình yên, yêu thương sau khi ba, mẹ ra đi mãi mãi ... Ai cũng bảo chị lo xa, nhưng con đường nào rồi cũng phải đi tới thôi, ai tránh được đâu.
Hiện tại bé nhà em thế nào, bao nhiêu tuổi, mạnh/yếu về những mặt nào, mong muốn của em về con hiện tại ra sao ?

Chào chị! Mấy hôm vừa rồi ở VN được nghỉ lễ dài ngày nên em không vào CCM được. Hôm nay mở ra và em rất vui vì được mọi người động viên và sẵn sàng giúp đỡ. Em hiện giừo tâm trạng đã tốt hơn lên rất nhiều nên em có đủ bình tĩnh để nhìn nhận lại vấn đề chị ạ. Em mới chỉ thấy cháu có một số biểu hiện của TK thôi, chắc là vẫn nhẹ chị ạ, chảng hạn như: Gọi cháu không quay đầu lại (nhưng đén hôm nay tình hình đã khá hơn, cháu đã có phản ứng khi em gọi tên cháu, cháu đã biẻu lộ nét mặt rất vui vẻ khi nhìn thấy mẹ và được mẹ gọi tên). Cháu rất ít giao tiếp bằng mắt. Không biết dùng ngòn trỏ để chỉ các đồ vật; không biết làm theo những khẩu lệnh đơn giản; hầu như không biết bắt chước những hành động đơn giản; Cháu rất hay chạy nhảy, leo trèo. Không đáp ứng ý thích của cháu là la hét (nhưng cũng chỉ la hét 1 chút là thôi ngay). Đặc biệt, những ngày gần đây em có áp dụng 1 số tài liệu để dạy cháu thì chấu có nhiều tiến bộ hơn. Cháu đã nói được 1 số từ (nhưng còn rất ngọng), cháu biết hát và thuộc rất nhiều bài hát (tất nhiên là cũng không rõ lời lắm-em đoán có lẽ vì từ trước đến giờ cháu hay xem TV, lại không được bố mẹ ông bà dạy và nói chuyện với cháu nên cháu không biết...) Với kinh nghiệm của chị, em rất mong chị hướng dẫn cho em cách làm thế nào để cháu có thể giao tiếp, nhìn bằng mắt tốt hơn? Mình nên dạy cháu như thế nào để cháu có thể chỉ tay được các đồ vật? Khi muốn cái gì cháu hay kéo tay mẹ chỉ vào cái đó thì lúc ấy em nên làm gì, nói gì hay hành động như thế nào? Cháu hầu như không biết phân biệt người lạ hay người quen-vậy em phải dạy cháu như thế nào? Chị có thể nói cho em các trò chơi tương tác với bé là những trò chơi gì? Các đồ chơi nào em có thể mua để dạy bé học và chơi là tốt nhất? Thức ăn thì mình có cần áp dụng chế độ gì không? Uh....có lẽ em đã hỏi hơi nhiều rồi, chị cố gắng trả lời sớm cho em nhé. Em rất mong được chị và các anh chị tư vấn, chỉ bảo cho em!
conbinhthuong

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 5 01, 2012 5:14 pm

Với kinh nghiệm của chị, em rất mong chị hướng dẫn cho em ...

Bạn nên đăng 1 đề tài riêng cho con mình bên mục "Giới thiệu ..." thì tốt hơn, để có được "cái nhà" riêng mà còn trao đổi lâu dài.
Bạn đăng lại bài bên đó nhé, rồi nhắn hỏi chị Phương tư vấn cho bạn.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Thị Bích Châu » T.Hai Tháng 6 04, 2012 6:02 am

Chào cô Tường Anh,
Đọc bài viết của chị Nguyễn Thị Thu Hà ở bên Đức tôi thấy 1 tia hy vọng. Hy vọng tại Việt Nam cũng sẽ được như thế, biết bao giờ nhưng cứ hy vọng đi để có thêm nghị lực lo cho con.
Đọc bài viết của cô Tường Anh gửi cho 1 phụ huynh tôi thấy ấm lòng.
Đọc bài viết của Anh Phi tôi thấy vui. (bé bảo Anh con gái tôi cũng thích nghe bài vọng cổ Tình anh bán chiếu nữa đó).
cảm ơn tất cả mọi người .
Nguyễn Thị Bích Châu

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 6 07, 2012 3:55 pm

Hy vọng tại Việt Nam cũng sẽ được như thế

Học trò cô Tường Anh có nhiều em giờ đã lớn, đi làm cho Walmart. Hôm nọ cô Xuyến và cô Tường Anh hình như còn rủ nhau đi thăm nữa cơ mà, nghe kể lại là thấy em đang lúi húi sắp giấy tờ biên lai gì đó. Một em khác thì lớn tướng, ăn mặc đẹp trai, và luôn tuyên bố là bạn trai của ... cô Tường Anh, mê cô TA ra mặt . Hôm làm party, luôn đứng cạnh cô TA để mọi người chụp hình .

Một anh chàng TK khác (thanh niên rồi) thì là ... đồng tính . Tôi luôn nói về em để những ai nghĩ rằng "đồng tính là do a-dua" biết được rằng:

- Em không có bạn, lấy ai mà a-dua
- Em nhận thức kém, hiểu gì đua đòi mà a-dua
- Vậy sao em đồng tính?

Em người gốc Á châu, đẹp trai, hôm làm party thì ăn mặc rất mốt. Ngày thường thì hay kẹp tóc, mặc đồ con gái, chơi búp bê...
Phi
Special Ed.
phi

Trang vừa xem

Quay về Những bài viết về Tự Kỷ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.28 khách.