Chứng kiến người tự kỷ trưởng thành

Re: Chứng kiến người tự kỷ trưởng thành

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 8 16, 2011 10:20 pm

contraiyeucuame đã viết:Xin chào mọi người, mình là thành viên mới cua CCM, con mình được 22 tháng roi, Vợ Chồng mình phát hiện khi bé đã 19 tháng, 3 thang nay vẫn đang dạy bé, VC mình vẫn còn bị sốc, vẫn hy vọng rằng bé bị chẩn đoán nhầm, 3 tháng nay không đêm nào mình ngủ ngon, cứ nghĩ tới tương lai của con mà chảy nước mắt, mình o SG, khi đọc bài viết này mình sợ rằng o VN ít người hiểu về bệnh này, mình cứ sợ con mình bị phân biệt đối xử, sau nay không có cha mẹ bên cạnh thì sợ không ai hiểu và thông cảm cho bé, Chồng mình cứ an ủi, "không sao đâu, con bị nhẹ thôi mà! rồi con sẽ hết", mình nghe mà đau cả lòng, thực sự mình chỉ mong đó là cơn ác mộng, ngày mai ngủ dậy sẽ thoát khỏi nó!!

Dành cho phụ huynh mới

Không có từ ngữ nào có thể diễn tả được nỗi đau của cha mẹ khi nghe bác sĩ đưa tin xấu về con mình. Xuyến soạn bài này để bạn biết rằng bạn không đơn độc, và Xuyến muốn nói về những biến động tâm lý có thể xảy ra để giúp bạn bình tĩnh cùng nhau vượt khó.
Khi nghe tin con mình TK, chúng ta có thể trải qua 5 giai đoạn sau:

(1) Giai đoạn Chối bỏ: Chúng ta không tin được chuyện này đang xảy ra với mình. Mọi việc như một ác mộng. Chúng ta cầu mong khi thức giấc sáng mai, nó sẽ chỉ là một giấc mơ.

(2) Giai đoạn Giận dữ: Sau đó chúng ta bất đầu chấp nhận sự thật. Chúng ta giận dữ và tìm xem lỗi tại ai? Tại bác sĩ chẩn đoán không kịp thời? Tại người thân không nghe lời mình? Tại mình ăn cá có độc thuỷ ngân? Tại mình chích ngừa cho trẻ? Tại mình sinh bé khi lớn tuổi? vân vân và vân vân.

(3) Giai đoạn Cầu mong: Sau đó chúng ta cầu mong làm sao để con mình hết TK. Chúng ta cầu nguyện để ngày mai con sẽ hết, và chúng ta hứa sẽ làm việc abc nào đó để đánh đổi cho phép màu đó.

(4) Giai đoạn Chán nản, depression: Sau đó chúng ta depress, hối hận vì những việc chúng ta đã làm hoặc đã không làm. Buồn chán, cô đơn, cảm thấy mất hết sức lực. Chúng ta xa lánh mọi người, mất ngủ hoặc ngủ li bì, không tập trung được, hay quên, cảm thấy bất lực, và đôi khi nghĩ tới việc rất cực đoan. Đây là giai đoạn nguy hiểm nhất cho cả cha mẹ và trẻ. ConCủaMẹ mong muốn bạn bước ra khỏi giai đoạn này càng sớm càng tốt để có thể lo cho con mình.

(5) Giai đoạn Chấp nhận: Khi vượt qua depression, chúng ta chấp nhận chuyện gì đã xảy ra và tập trung lo cho cho con mình.

Để đối phó với depression, việc khó nhất là nhìn nhận mình đang depress. Việc này cần nghị lực và can đảm. Hãy tham gia một nhóm hỗ trợ nào đó. ConCuaMe.com, TreTuKy.com, WebTreTho.com, vnautism@gmail.com email… bất cứ nhóm sinh hoạt nào cũng sẽ hỗ trợ bạn, cho bạn sức mạnh để lo cho con mình tốt hơn. Sau đó Xuyến muốn bạn vào diễn đàn để mọi người cùng chia sẻ kinh nghiệm và đồng cảm với bạn, để chuyên gia khuyên bạn phải làm gì ngay, để tránh mất đi thời gian vàng can thiệp cho con.

Trẻ TK cần cha mẹ can đảm, kiên nhẫn và sáng suốt. Người can đảm là người dám nói câu “tôi cần giúp đỡ”.Chính bản thân Xuyến, các chuyên gia, nhiều phụ huynh trên diễn đàn đã từng nói "tôi cần giúp đỡ". Nếu bạn đang gặp khó khăn, mọi người trên ConCủaMẹ đang chờ đón bạn.

Thay mặt ConCủaMẹ
Xuyến
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi contraiyeucuame » T.Ba Tháng 9 13, 2011 2:29 am

Mình rất cảm ơn về sự chia xẻ của Bạn,
Những gì bạn nói thật đúng với tâm trạng của mình, mình sẽ tham gia diễn đàn nhiều hơn, nhằm kiếm sự đồng cảm, và chia xẻ kinh nghiệm, mình vẫn hy vọng vào một ngày nào đó, nền Khoa Học tiến tiến sẽ tìm ra thuốc chữa TK cho con mình các bạn nhỉ :)
contraiyeucuame

Gửi bàigửi bởi contraiyeucuame » T.Năm Tháng 9 15, 2011 1:11 am

kính gởi anh ,chị nhóm chuyen gia TK
bé nhà e được 23 tháng roi,4 tháng nay bé được GV tới nhà dạy, ba mẹ cũng quan tâm bé nhiêu hơn, chơi nhiều hơn, mấy tháng trước ai cũng khen bé tiến bộ thấy rõ, nhưng sao 1 tuần nay biểu hiện của bé rất lạ
1. Không theo mẹ như trước, trước đây khi mẹ đi làm về là vui mừng, chạy ra leo lên xe đòi chở đi vòng vòng chơi, kêu làm gì cũng làm theo, mấy ngày nay thì ko thèm quan tâm đến mẹ, ba cũng vậy trước kia, keu ôm ba, là làm theo liền, giờ thì cứ lủi thủi chơi 1 mình, kêu gì cũng ko nghe theo.
2. Tối ngủ : trước thì kêu nằm xuống cạnh mẹ, mẹ xoa lưng 1 tí là ngủ, giờ thì ko thèm nghe, cứ ôm cái gối ghiền ra gốc tường nằm, kêu lên nệm ko chịu, em sợ nằm 1 mình lạnh, em bế lên nệm là giãy giụa, khóc gào. lấy tay móc họng cho ói, giãy ưỡn người ra sau mà khóc, (em sợ bị gãy cổ), miệng cứ nói "không, không...", ngủ nữa đêm là giật mình khóc, ưỡn người, nói không không, mắt thì nhắm vài phút sau mới ngủ tiếp, 1 đêm làm như vậy đến 2- 3 lần,
3. GV dạy thì bé chịu làm theo, còn hôm nào Mẹ dạy thì bé cứ chạy vòng vòng ko chịu ngồi yên , kêu làm gì cũng lơ đi, cứ đi làng thang trong phòng, nhứ vậy thì em ko dạy bé được, GV dạy có đủ ko, em thì chỉ chơi với bé, ko dạy theo bài bản được, như vậy bé có tiến bộ ko??

Xin cho em hỏi tại sao bé bị như vậy, có phải bệnh TK chuyển sang giai đoạn nặng hơn, hay e có làm gì sai trong cách chăm sóc bé, hay em có phải đi BS khám cho bé ko, nếu đi thì khám BS Tâm lý hay BS chuyen khoa nào??
Xin anh chị giúp em với
contraiyeucuame

Gửi bàigửi bởi Hasu » T.Tư Tháng 4 25, 2012 5:08 pm

contraiyeucuame đã viết:kính gởi anh ,chị nhóm chuyen gia TK
bé nhà e được 23 tháng roi,4 tháng nay bé được GV tới nhà dạy, ba mẹ cũng quan tâm bé nhiêu hơn, chơi nhiều hơn, mấy tháng trước ai cũng khen bé tiến bộ thấy rõ, nhưng sao 1 tuần nay biểu hiện của bé rất lạ
1. Không theo mẹ như trước, trước đây khi mẹ đi làm về là vui mừng, chạy ra leo lên xe đòi chở đi vòng vòng chơi, kêu làm gì cũng làm theo, mấy ngày nay thì ko thèm quan tâm đến mẹ, ba cũng vậy trước kia, keu ôm ba, là làm theo liền, giờ thì cứ lủi thủi chơi 1 mình, kêu gì cũng ko nghe theo.
2. Tối ngủ : trước thì kêu nằm xuống cạnh mẹ, mẹ xoa lưng 1 tí là ngủ, giờ thì ko thèm nghe, cứ ôm cái gối ghiền ra gốc tường nằm, kêu lên nệm ko chịu, em sợ nằm 1 mình lạnh, em bế lên nệm là giãy giụa, khóc gào. lấy tay móc họng cho ói, giãy ưỡn người ra sau mà khóc, (em sợ bị gãy cổ), miệng cứ nói "không, không...", ngủ nữa đêm là giật mình khóc, ưỡn người, nói không không, mắt thì nhắm vài phút sau mới ngủ tiếp, 1 đêm làm như vậy đến 2- 3 lần,
3. GV dạy thì bé chịu làm theo, còn hôm nào Mẹ dạy thì bé cứ chạy vòng vòng ko chịu ngồi yên , kêu làm gì cũng lơ đi, cứ đi làng thang trong phòng, nhứ vậy thì em ko dạy bé được, GV dạy có đủ ko, em thì chỉ chơi với bé, ko dạy theo bài bản được, như vậy bé có tiến bộ ko??

Xin cho em hỏi tại sao bé bị như vậy, có phải bệnh TK chuyển sang giai đoạn nặng hơn, hay e có làm gì sai trong cách chăm sóc bé, hay em có phải đi BS khám cho bé ko, nếu đi thì khám BS Tâm lý hay BS chuyen khoa nào??
Xin anh chị giúp em với

Không thấy các chuyên gia trả lời bài, hay cac chuyên gia...sót mất bài này nhỉ? Hay bạn đã lập 1 topic riêng cho con va trao đổi với các chuyên gia rồi? Con bạn dạo này ra sao? Theo kinh nghiệm của mình thì khi con có những biểu hiện lạ thì bạn tìm hiểu nguyên nhân tại sao va mới có hướng giải quyết được. Có thể con thay đổi tâm lý, có thể con đang áp lực gì đấy, có thể con đang buồn gì đấy... Chúc bé con luôn tiến bộ nhé.
Hasu

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 4 25, 2012 6:37 pm

contraiyeucuame đã viết:kính gởi anh ,chị nhóm chuyen gia TK

Xin anh chị giúp em với

Mình cũng thuộc vào hàng "tám" mà sao topic này mình không thấy ? Thôi thì bây giờ chia xẻ với bạn nha.
Bạn cho mình biết :
1) Bạn đi làm thời gian thế nào ? Dành cho con được bao nhiêu mỗi ngày ?
2) Khi bạn vắng nhà ai là người thay bạn chăm bé
3) Cái gường mà bạn bảo con nằm thế nào ? Nệm mềm, cứng, có mùi...hay "ấn tượng" nào không vui với bé không?

Biết thêm thông tin, tôi sẽ chia xẻ tiếp với bạn. Bạn để ý xem biểu hiện sau khi bạn đi làm về con thế nào?
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 4 26, 2012 10:32 am

Xin anh chị giúp em với

Đúng là chúng tôi bỏ sót post này vì đây không phải nơi để hỏi về tình trạng của con, hay phương án can thiệp. Nhờ bạn dời post sang nơi thích hợp. Tôi trả lời và hy vọng bạn trở lại, vì post đã quá lâu. Xin lỗi gia đình bạn nhé.

Việc khó ngủ đêm nơi nhóm trẻ tk là điều thường xảy ra. Phtran là phụ huyn có nhiều kinh nghiệm về khó khăn này của con. Về ngủ, nếu con không thích nằm nệm, vì sao bạn muốn con nằm nệm?

Riêng chuyện con không hợp tác với cha mẹ, cũng chả có gì lạ. Trẻ nào chả thế. Tôi ngày còn bé cũng chỉ nghe lời thầy cô, còn bố mẹ ở nhà thì tôi... cãi.

Bạn hỏi giáo viên dậy có đủ không, tôi không trả lời được. Tôi kh6ong biết gì nhiều về kỹ năng của con bạn trừ việc khóc đêm và không học với mẹ nhiều. Tôi cũng không biết anh/chị giáo viên đang dậy bé bao nhiêu giờ trong tuần, dậy theo giáo án ra sao.

Về bác sĩ, trước kia bạn đã đem con đi khám với bác sĩ chuyên khoa nào? Bạn thấy tin tưởng vị này thì đem con trở lại đó. Bác sĩ "rành" nhóm trẻ này là bác sĩ nhi, bác sĩ thần kinh, chuyên viên tâm lý.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi conbinhthuong » T.Sáu Tháng 4 27, 2012 1:08 am

admin đã viết:---------
Một phụ huynh ConCủaMẹ viết từ Cộng Hoà Liên Bang Đức tả 2 người TK trưởng thành chị đã gặp. Mong rằng bài viết này mang lại hy vọng cho các phụ huynh tại Việt Nam.

Đăng theo bản chỉnh sửa của chị Hà gửi qua email ngày 4 tháng 6.
---------

Ngày 5 tháng 4 năm 2010

Chứng kiến người tự kỷ trưởng thành

Chào các bạn,

Hy vọng cũng có vài bạn giống mình: tò mò xem người tự kỷ trưởng thành ra sao?

Vậy mình xin chia sẻ những trải nghiệm trong thời gian qua mình gặp người tự kỷ trưởng thành sống ở Đức.

Ở VN mình chưa gặp người TK trưởng thành bao giờ; ra đường cũng ít gặp trẻ em tự kỷ. Nhưng ở đây, mình gặp người TK tình cờ đi trên đường hoặc gặp nhiều người/ trẻ em khuyết tật ngay xung quanh khu mình ở. Không phải vì họ có nhiều khuyết tật hơn nước mình nhưng có lẽ người khuyết tật ở đây được ra đường và đi chơi nhiều nên mình gặp thường xuyên (có hôm trong khu vườn chơi bán kính 200 mét cho các hộ sống xung quanh, có 8 đứa trẻ con thì mình nhận ra 3 đứa trẻ khuyết tật – 1 khuyết tật mắt, 1 tự kỷ - là bé M của mình, 1 bại não có nét tự kỷ).

Người tự kỷ trưởng thành mà mình gặp là 2 người con gái (tình cờ làm sao vì bé của mình cũng là bé gái)

1 người 23 tuổi, sống ở tầng trên nhà mình. Người này không hoàn toàn tự lập, nhưng cũng không hoàn toàn lệ thuộc

1 người ngoài 30 tuổi, người này mình đánh giá là gần như tự lập hoàn toàn.

- Cô gái TK 23 tuổi: biết nói khi 5-6 tuổi, hành vi bùng nổ dữ dội, người nhà nói rằng nhìn mặt thì rõ là bị BỆNH (họ nói thế khi so sánh với con gái mình để động viên mình cố lên, con của mình không đến nỗi nào). Cô bé hiện giờ sống ở nhà của xã hội, và đi làm công việc dành cho người khuyết tật. 2 tuần một lần về thăm gia đình. Nhà mình ở tầng 1, cửa sổ nhìn ra là cái xe ô tô của nhà cô bé, nên tình cờ nhiều lần cô bé về là nhìn thấy mình qua cửa sổ, bao giờ cô bé cũng vẫy tay chào, chủ động chào trước: Ha-lô, xuên thác noch (nghĩa là xin chào, chúc một ngày tốt đẹp). Cô gái nói sõi, không bị ngọng.

Cô bé cười, nhìn thẳng vào mặt mình, giơ tay vẫy: mình thấy đó thực sự là giao tiếp chào hỏi..

Nhưng nhìn cô bé thì cũng thấy buồn, tay cô bé cầm con chó bông, có hôm cầm cái cặp phơi quần áo, kẹp vào cái mũi rồi nhìn trời cười vu vơ. Tuy nhiên, ở tuổi này cô bé bình tĩnh, không có hành vi bùng nổ hay gào thét .

Cô bé vẫn cần người thân dắt vào xe, cài dây an toàn. Nhưng cô bé cũng không bỏ chạy, hoặc không đến nỗi phải bị dắt tay khi đứng ở ven đường có xe ô tô qua lại.

- Cô gái TK ngoài 30 tuổi kia: mình gặp cô gái trong siêu thị lớn ở trung tâm thành phố. Nhận ra cô gái bởi vì trong khi chờ xếp hàng vào toilet của siêu thị, bỗng dưng mình nghe thấy một tiếng nói to vô cùng: A-lô (cô gái nói ngọng, chính xác phải nói là Ha-lô: tức là xin chào)

Rồi mình nhìn xuống cuối hàng và nhận ra ngay cô gái là người TK, tay cầm một con búp bê, nhìn ngắm nghiêng nghiêng và nói gì đó với búp bê. Rồi cô gái lại nhìn mọi người và đứng rất đúng hàng lối, chờ đợi đến lượt , hành vi rất giống như mình cũng đang đứng chờ thôi , chỉ khác là cái tay phải cầm con búp bê và cái mắt nhìn nghiêng nghiêng.

Tình cờ cô gái lại vào đúng phòng toilet mà mình vừa đi ra, nhìn thấy mình đi ra để cho cô gái vào, cô gái nhìn mặt mình và nói luôn với giọng RẤT TO: Đăng-kờ-ôn (cô lại nói ngọng, chính xác phải nói là: Đăng-kờ-sôn , tức là: cảm ơn nhiều)

Sau đó cô gái đi ra quầy bán búp bê, mình lảng vảng quanh đó, đúng là cô gái thích búp bê – sở thích này không có gì lập dị đâu – mình đã gặp một bà 50 tuổi nói với mình là tôi thích quần áo trẻ con, tôi hay lôi quần áo trẻ con mặc cho búp bê (công việc của bà này là tiếp xúc với đồ baby nhiều) – bà ấy hoàn toàn bình thường; nhưng cách của cô gái TK khi cầm và giao tiếp búp bê thì bất thường hơn chúng ta thôi.

Mình tiến lại gần và chào: Ha-lô (đứng sau lưng cô gái), mình nói 3 lần thì cô gái quay lại nhìn xoáy vào mặt mình rồi đáp lại: A-lô (Ha-lô) với cái giọng TO làm mình rợn tóc gáy, phải lảng đi xa một chút.

Mình không dám nói gì nhiều vì cũng còn e ngại chưa hiểu cô gái này có hành vi thế nào.

Loanh quanh ở quầy búp bê 10 phút, cô gái không hề sờ mó hoặc làm xáo trộn đồ trưng bày ở quầy, cô gái chỉ nhìn ngắm, ngó nghiêng như một người phụ nữ đi tìm đồ để mua sắm, sau đó cô gái đi về hướng cầu thang máy, mình bước vào, thấy cô gái nhìn nơi bấm nút, đã có người bấm tầng 1 và tầng E, cô gái không bấm thêm nữa . Như vậy là cô gái không hề lập trình trong chi tiết này.

Đến tầng 1, có một người ở trong nói với cô gái nhưng rất nhỏ và nhanh: Làm ơn cho tôi đi ra . Thậm chí mình chưa kịp phản xạ thì cô gái TK đã nói cực TO: Rất vui lòng mời ngài đi ra .

Rồi cô gái đứng né ra cho người kia đi ra và vì thế cô đứng ở cạnh mình, cô gái nhìn xoáy vào cái bụng to của mình, mình thấy ớn lạnh và lảng tránh ánh mắt này.

Đến tầng E thì mình theo cô gái ra ngoài. Cô đi ra đường phố đông đúc, đi về hướng bến xe bus, tay cầm con búp bê, hai chân đi hơi chụm vào nhau, dáng đi hơi liêu xiêu, người khỏe mạnh, mặt mũi cũng bình thường, ngoại trừ cặp kính cận và đôi mắt mở to nhìn xoáy khi giao tiếp và nhìn nghiêng nghiêng nói chuyện thì thầm với búp bê hoặc giọng nói giao tiếp TO quá: thì là bất thường.

Mình để ý cô gái mặc quần bò, áo khoác và cài thắt lưng quần rất nghiêm chỉnh sau khi ra khỏi toilet. Một người TK hoàn toàn tự lập.

Hy vọng con gái mình SẼ ở khoảng giữa của 2 cô gái 23 tuổi và ngoài 30 tuổi này. Mình có mấy chục năm để giúp con nhích dần khoảng cách để đến với sự tự lập của cô gái ngoài 30 tuổi kia.

Các bạn ơi, buồn đấy và cả đau lòng khi nhìn cảnh này, nhưng lại vẫn thấy hy vọng, nhìn thấy tương lai tươi sáng một chút.

Bạn của mình động viên: đừng dằn vặt vì sao, tại ai mà sinh ra con TK. Đơn giản chỉ là sơ xuất của tạo hóa, bào thai hình thành bị khiếm khuyết, vì thế con đã như thế này đây. Ngẫm lại cũng thấy có lý. Nên thanh thản hơn.

Các bạn cùng cố lên nhé.

Thân

Nguyễn Thị Thu Hà, gửi từ CHLB Đức

Đọc bài của admin, em thấy rất bổ ích và tạo nên chút gì đó hy vọng cho các bé TK. Nhưng thật sự em thấy càng buồn và xót xa hơn cho con trai yêu quý của em. Cháu mới chỉ hơn 20 tháng nhưng đã có rất nhiều biểu hiện của bệnh TK này. Em cũng mới biết cháu bị cách đây không lâu. Từ đó đến nay, mỗi lần vào diễn đàn này, đọc bài viết của các anh chị, lần nào em cũng khóc, khóc cho số phận của con mình và của cả các bé bị TK nữa. Chị ơi, lẽ nào các bé TK không thể phát triển như người bình thường khi trưởng thành được sao? Lẽ nào con của em đã là người khuyết tật???
conbinhthuong

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Sáu Tháng 4 27, 2012 1:39 am

Chào em,

Tự kỷ là 1 rối loạn em ah, có thể trợ giúp bằng tâm lý, giáo dục... để điều chỉnh đến mức tốt nhất có thể; TK không phải là "bệnh" có thể chữa được trong 1 thời gian nhất định nào đó.
Chị từng trãi qua thời gian shock và hụt hẫng như em, chị hiểu tâm trạng rối bời và thất vọng của em lúc này...Ai chả qua 1 lúc nào đó thế này khi chúng ta biết con mình rối loạn TK. Hãy vui vì có con, con đến bên mẹ như một đặc ân Bề Trên tặng mình, có đặc biệt hơn người khác, âu cũng là rèn thêm cho chúng ta tính kiên nhẫn, sự hy sinh và hiểu thêm cuộc đời này. Nếu có khóc, hãy dấu nước mắt 1 mình, đừng cho con thấy, rồi khóc cho hả hê, sau đó em hãy bình tĩnh và đứng lên tiếp tục cùng con vượt qua khó khăn này. Gắng lên em nhé, chúng ta cùng chia xẻ với nhau.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi conbinhthuong » T.Sáu Tháng 4 27, 2012 1:51 am

phtran1302 đã viết:Chào em,

Tự kỷ là 1 rối loạn em ah, có thể trợ giúp bằng tâm lý, giáo dục... để điều chỉnh đến mức tốt nhất có thể; TK không phải là "bệnh" có thể chữa được trong 1 thời gian nhất định nào đó.
Chị từng trãi qua thời gian shock và hụt hẫng như em, chị hiểu tâm trạng rối bời và thất vọng của em lúc này...Ai chả qua 1 lúc nào đó thế này khi chúng ta biết con mình rối loạn TK. Hãy vui vì có con, con đến bên mẹ như một đặc ân Bề Trên tặng mình, có đặc biệt hơn người khác, âu cũng là rèn thêm cho chúng ta tính kiên nhẫn, sự hy sinh và hiểu thêm cuộc đời này. Nếu có khóc, hãy dấu nước mắt 1 mình, đừng cho con thấy, rồi khóc cho hả hê, sau đó em hãy bình tĩnh và đứng lên tiếp tục cùng con vượt qua khó khăn này. Gắng lên em nhé, chúng ta cùng chia xẻ với nhau.

Chào chị! rất vui vì chị đã chia sẻ cùng em. Thực sự em thay buồn lắm chị ạ. Lúc nào cũng nghĩ về con nhưng em cũng biết rằng phải làm tất cả để giúp con có thể hòa nhập được với XH. Em đã cho con đi khám, BS họ cũng đã cho 1 số tài liệu, nhưng thật sự em cũng chưa biết nên dạy con nư thế nào cho có hiệu quả nữa? Chị có thể giúp em được không? Cảm ơn chị nhiều!
conbinhthuong

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Sáu Tháng 4 27, 2012 2:33 am

Chị lúc nào cũng sẵn sàng với em và với những PH có con đồng cảnh ngộ. Em có khó khăn gì thì mình cũng chia xẻ với nhau ở đây. Chị rất sẵn lòng chia xẻ với em kinh nghiệm và con đường mà chị đã trãi qua với con thế nào. Hiện tại, chị cũng còn rất vất vã vì phải lo cho thằng bé. Tuy nhiên, chị bây giờ đã hiểu hơn, chấp nhận "sống với lũ" chứ không còn cái ý nghĩ đen tối trong đầu là "chết" nữa. Vấn đề chị lo là lo tương lai cho các trẻ thế này, làm sao con có được cuộc sống bình yên, yêu thương sau khi ba, mẹ ra đi mãi mãi ... Ai cũng bảo chị lo xa, nhưng con đường nào rồi cũng phải đi tới thôi, ai tránh được đâu.
Hiện tại bé nhà em thế nào, bao nhiêu tuổi, mạnh/yếu về những mặt nào, mong muốn của em về con hiện tại ra sao ?
Phương
phtran1302

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Những bài viết về Tự Kỷ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.27 khách.