Khi trẻ trưởng thành (10 - 18 tuổi)

Re: Khi trẻ trưởng thành (10 - 18 tuổi)

Gửi bàigửi bởi trinhhien » T.Năm Tháng 4 29, 2010 11:09 pm

Nguyen,Anh đã viết:TrinhHien ơi, "người ta" đang ở tuổi kích thích tố sinh dục chạy lộn xộn, lúc ngoan lúc bướng bỉnh, lúc vui lúc buồn, lúc hăng hái lúc chán nản... Bạn để ý, bạn có thể thấy khoảng 2-3 tuần hắn vui và ngoan, rồi khoảng 1 tuần hắn cáu kỉnh hay cãi. Sáng ra ngủ dậy, nhìn mặt là thấy liền mặt trời hay bão giông. Đúng không?

Trời! chị nói đúng quá nhưng có điều con em lúc ngoan quá ngắn, còn lúc "hư" thì kéo dài thường xuyên làm thời gian qua em bị stress với nó và em phải tìm BS tâm lý luôn đó chị. Em gặp chị trễ quá chứ gặp sớm thì chỉ cần ngồi ở nhà bật máy tính lên là được rồi. he :lol: he :lol: he :lol:

Biết là tuổi dậy thì nó vậy, nhưng khi tối em có vào diễn đàn trẻ TK em thấy con em hơi giống giống TK chị ơi. Em muốn hỏi chị mấy điều cho rõ:

- Trẻ TK thường xảy ra khoảng độ tuổi nào hả chị, lớn như con em, 12 tuổi có thể xảy ra không?
- Từ tháng 9 năm ngoái nó học hành sa sút đến thậm tệ, bét nhất lớp đó. Đến lớp thích thì chép bài, không thích thì thôi, kiểm tra thích thì làm bài, không thích thì thôi... Cô giáo dặn gì nó cũng không biết... Và em đã bị thầy cô mời lên không biết bao nhiều lần... Lúc đầu em sốc lắm nhưng lâu rồi cũng quen.
- Về nhà thì em phải ngồi bên cạnh nó mới học, nếu để nó một mình nó sẽ rơi vào trạng thái "lơ mơ" ngay, và không tài nào nhét vô được nữa...
- Còn tính cách của nó thì thay đổi đến chóng mặt. Đây là điều làm em lo nhiều nhất. Từ một đứa trẻ nói nhiều, năng động... nó trở nên lầm lì, ít nói, cộc cằn... Không thích tiếp xúc với mọi người trừ bạn của nó. Những tật xấu càng nhiều hơn: ho, ngáp không thèm che miệng, người lớn đến nhà nhắc nhở mới chào, tối ngủ nhắc mới đánh răng... Những điều này trước đây nó hoàn toàn tự giác.
- Lúc đầu quá lo lắng em đã cho đi khám chuyên khoa Thần kinh, BS bảo hoàn toàn bình thường. Sau đó chuyển qua tâm lý rất nhiều nơi... Vẫn không có chuyển biến. Và em cho đi sinh hoạt HỌC LÀM NGƯỜI CÓ ÍCH ở trung tâm thanh thiếu niên Miền nam.
Thời gian đầu cũng không có chuyển biến. Nhiều khi em nãn lắm. Nhưng rồi em xác định đây là HÀNH TRÌNH DÀI của hai mẹ con. Em phải tìm lại tự tin cho con bằng mọi cách.
- Tại TT nó rất ngưỡng mộ Thầy Nhân GĐ TT và các điều phối viên ở TT. Thấy vậy em đã gặp trực tiếp họ và nhờ họ quan tâm giúp đỡ.
- Em đã tự điều chỉnh mình, sống thoải mái hơn, không la rầy nhiều mỗi khi nó mắc lỗi... Và động viên khích lệ nhiều hơn... Nó bắt đầu vui vẻ và cố gắng.
- Mặc khác em đã trình bày với cô giáo chủ nhiệm cũng như thây cô bộ môn để họ thông cảm, không tạo áp lực cho nó mà khuyến khích động viên nó nhiều hơn.

Và điều kì diệu đã đến chị ạ. Một tháng gần đây nó đã học tốt lên, mặc dù em phải ngồi bên cạnh, nhưng nó nhớ bài rất tốt. Và nó đã thi xong học kỳ 2. Chưa có kết quả nhưng chắc chắn là tốt chị ạ. Giờ tinh thần nó cũng vui vẻ hẳn lên chứ không ủ rủ, buồn chán như trước nữa.

Cám ơn chị và mọi ngườ đã nghe em tâm sự và chia sẻ cùng em trong thời gian qua. :)

Trịnhhien
trinhhien

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Sáu Tháng 4 30, 2010 12:50 am

Trời! chị nói đúng quá nhưng có điều con em lúc ngoan quá ngắn, còn lúc "hư" thì kéo dài thường xuyên làm thời gian qua em bị stress với nó và em phải tìm BS tâm lý luôn đó chị. Em gặp chị trễ quá chứ gặp sớm thì chỉ cần ngồi ở nhà bật máy tính lên là được rồi. he :lol: he :lol: he :lol:

Vậy là đoán đúng "bệnh" sơ khởi rồi nhé.

Biết là tuổi dậy thì nó vậy, nhưng khi tối em có vào diễn đàn trẻ TK em thấy con em hơi giống giống TK chị ơi. Em muốn hỏi chị mấy điều cho rõ:

- Trẻ TK thường xảy ra khoảng độ tuổi nào hả chị, lớn như con em, 12 tuổi có thể xảy ra không?

tk là rối loạn từ lúc sinh ra em ạ. Tuy nhiên, có thể đến tuổi lớn hơn mới nhận ra.

- Từ tháng 9 năm ngoái nó học hành sa sút đến thậm tệ, bét nhất lớp đó. Đến lớp thích thì chép bài, không thích thì thôi, kiểm tra thích thì làm bài, không thích thì thôi... Cô giáo dặn gì nó cũng không biết... Và em đã bị thầy cô mời lên không biết bao nhiều lần... Lúc đầu em sốc lắm nhưng lâu rồi cũng quen.
- Về nhà thì em phải ngồi bên cạnh nó mới học, nếu để nó một mình nó sẽ rơi vào trạng thái "lơ mơ" ngay, và không tài nào nhét vô được nữa...
- Còn tính cách của nó thì thay đổi đến chóng mặt. Đây là điều làm em lo nhiều nhất. Từ một đứa trẻ nói nhiều, năng động... nó trở nên lầm lì, ít nói, cộc cằn... Không thích tiếp xúc với mọi người trừ bạn của nó. Những tật xấu càng nhiều hơn: ho, ngáp không thèm che miệng, người lớn đến nhà nhắc nhở mới chào, tối ngủ nhắc mới đánh răng... Những điều này trước đây nó hoàn toàn tự giác.
- Lúc đầu quá lo lắng em đã cho đi khám chuyên khoa Thần kinh, BS bảo hoàn toàn bình thường. Sau đó chuyển qua tâm lý rất nhiều nơi... Vẫn không có chuyển biến. Và em cho đi sinh hoạt HỌC LÀM NGƯỜI CÓ ÍCH ở trung tâm thanh thiếu niên Miền nam.
Thời gian đầu cũng không có chuyển biến. Nhiều khi em nãn lắm. Nhưng rồi em xác định đây là HÀNH TRÌNH DÀI của hai mẹ con. Em phải tìm lại tự tin cho con bằng mọi cách.
- Tại TT nó rất ngưỡng mộ Thầy Nhân GĐ TT và các điều phối viên ở TT. Thấy vậy em đã gặp trực tiếp họ và nhờ họ quan tâm giúp đỡ.
- Em đã tự điều chỉnh mình, sống thoải mái hơn, không la rầy nhiều mỗi khi nó mắc lỗi... Và động viên khích lệ nhiều hơn... Nó bắt đầu vui vẻ và cố gắng.
- Mặc khác em đã trình bày với cô giáo chủ nhiệm cũng như thây cô bộ môn để họ thông cảm, không tạo áp lực cho nó mà khuyến khích động viên nó nhiều hơn.

Và điều kì diệu đã đến chị ạ. Một tháng gần đây nó đã học tốt lên, mặc dù em phải ngồi bên cạnh, nhưng nó nhớ bài rất tốt. Và nó đã thi xong học kỳ 2. Chưa có kết quả nhưng chắc chắn là tốt chị ạ. Giờ tinh thần nó cũng vui vẻ hẳn lên chứ không ủ rủ, buồn chán như trước nữa.

Cám ơn chị và mọi ngườ đã nghe em tâm sự và chia sẻ cùng em trong thời gian qua. :)

Trên kinh nghiệm, chị nghĩ rằng cậu bé nhà em đang đi qua tuổi dậy thì. Có những em như thế, lười, ngơ ngáo, hỗn, vô trách nhiệm... Khi đem đi tâm lý, cố vấn... chả tìm ra gì hết. Khi bố mẹ (nhất là mẹ) bớt "ghè" các em, các em trở nên ngoan ngoãn lạ lùng. Chị hy vọng là cậu bé nhà em ở trường hợp này.

Em nên tiếp tục "làm lơ" con một chút. Nếu không làm bài một lần, chả chết đâu, cứ làm lơ cho bớt căng thẳng. Mình nói, con chỉ cãi lại, bướng bỉnh thôi.

Giai đoạn cáu kỉnh mà chị mô tả chính là lúc kích thích tố sinh dục làm cho người của con khó chịu lắm. Giai đoạn này rồi sẽ dài ra dần, chiếm hết những ngày con vui vẻ... Sau đó, núi lửa đã phun xong. Nham thạch hết nóng. Cu cậu trầm tĩnh lại, vẫn ít nói, vẫn có tí bướng, nhưng dễ chịu hẳn đi. Kế đó là những ngày tắm rửa thơm tho, biết chọn quần áo theo ý thích...

Chị nghĩ điều kỳ diệu mà em nói đã đến chính là giai đoạn sau khi nham thạch hết nóng. Bây giờ thì lo để ý xem khi nào cu cậu có bạn gái! :P
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi trinhhien » T.Sáu Tháng 4 30, 2010 7:12 am

Chị Tường Anh ơi, em bắt đầu "ghiền" rồi đó! hehehe! :lol: :lol: :lol: vì chị toàn nói đúng.

Trên kinh nghiệm, chị nghĩ rằng cậu bé nhà em đang đi qua tuổi dậy thì. Có những em như thế, lười, ngơ ngáo, hỗn, vô trách nhiệm... Khi đem đi tâm lý, cố vấn... chả tìm ra gì hết. Khi bố mẹ (nhất là mẹ) bớt "ghè" các em, các em trở nên ngoan ngoãn lạ lùng. Chị hy vọng là cậu bé nhà em ở trường hợp này.

Em nên tiếp tục "làm lơ" con một chút. Nếu không làm bài một lần, chả chết đâu, cứ làm lơ cho bớt căng thẳng. Mình nói, con chỉ cãi lại, bướng bỉnh thôi.

Hiện tại tình hình đang tốt lên. Và em sẽ cố gắng điều chỉnh chị ạ.

Bây giờ thì lo để ý xem khi nào cu cậu có bạn gái!

Chị đã bắt đúng bệnh rồi đó. Vì điều này đã xảy ra rồi, từ đầu năm học, và theo em đây cũng là một nguyên nhân kiến "người ta" sa sút như vậy đấy.

Chả là đầu năm học cu cậu bị cả lớp gán ghép với một cô, lúc đầu cu cậu rất bực mình, khó chịu, nên đã nói xúc phạm làm cô ấy buồn... Sau một thời gian cu cậu về nói với em là "lúc đầu thấy ghét nhưng giờ thấy thích". Em rất bình tĩnh giải thích chuyện này... Sau đó bị cô kia từ chối vì bị bố phát hiện và dọa là sẽ đánh chết, nên cô ta sợ, ra mặt lạnh với cu cậu... Thời gian này cu cậu "tâm hồn treo ngược cành cây". Rổi thì mọi chuyện đã qua, trẻ con mà cũng mau quên lắm... Nhưng cu cậu vẫn học hành không nhích lên được. Cho đến giờ mới khá lên như em đã trình bày rồi đấy.

Mặc dù vậy em vẫn nghĩ là cuộc hành trình này còn dài chưa kết thúc đâu, đúng không chị.

Cám ơn chị nhiều.

Trinhhien,
trinhhien

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Sáu Tháng 4 30, 2010 8:42 am

Chị Tường Anh ơi, em bắt đầu "ghiền" rồi đó! hehehe! :lol: :lol: :lol: vì chị toàn nói đúng.

Chờ đấy, thế nào cũng có lúc nói sai. :lol: Nhưng sợ mất bằng hànhnghề nên luôn uốn lưỡi 70 lần 7 trước khi nói!

Hiện tại tình hình đang tốt lên. Và em sẽ cố gắng điều chỉnh chị ạ.

Ở chỗ chị thì bố mẹ cũng bị ... tóm cổ vào cố vấn tâm lý để biết cách đối phó và uốn nắn con! Phần lớn họ được khuyên: "Cháu đang ở tuổi tự khẳng định, anh chị tỏ ra kềm kẹp thì anh chị mất con!"

Chả là đầu năm học cu cậu bị cả lớp gán ghép với một cô, lúc đầu cu cậu rất bực mình, khó chịu, nên đã nói xúc phạm làm cô ấy buồn... Sau một thời gian cu cậu về nói với em là "lúc đầu thấy ghét nhưng giờ thấy thích". Em rất bình tĩnh giải thích chuyện này... Sau đó bị cô kia từ chối vì bị bố phát hiện và dọa là sẽ đánh chết, nên cô ta sợ, ra mặt lạnh với cu cậu... Thời gian này cu cậu "tâm hồn treo ngược cành cây". Rổi thì mọi chuyện đã qua, trẻ con mà cũng mau quên lắm... Nhưng cu cậu vẫn học hành không nhích lên được. Cho đến giờ mới khá lên như em đã trình bày rồi đấy.

À, em làm chị nhớ cái thời tụi mình cũng mơ theo trăng, vơ vẩn cùng mây!!! Em giúp con giữ lấy những kỷ niệm đẹp ấy nhé, khi con lớn ở tuổi của tụi mình bây giờ, con sẽ thấy tuổi thơ đẹp!

Mặc dù vậy em vẫn nghĩ là cuộc hành trình này còn dài chưa kết thúc đâu, đúng không chị.

Kết thúc sao được? Còn lo dài dài em ơi! Khi nào mắt nhắm, hết thở ... may ra mới hết! :lol: :lol:
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi bảo bối » T.Hai Tháng 5 03, 2010 6:56 pm

Con em cũng đang tập gáy nên vào ngồi hóng thôi, xin các bác cứ miêu tả kỹ các trạng thái để em bắt mạch thằng cu nhà em. Khi nào thấy nó khác thường em chạy vô hỏi các bác.
bảo bối

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 5 03, 2010 7:34 pm

Bảo bối dùng từ "gáy" làm mình nhớ đến mấy cậu bạn hồi còn nhỏ. Y như gà trống, thấy người ta gáy thì gáy cho oai hơn.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi trinhhien » T.Hai Tháng 5 03, 2010 9:01 pm

Sao bây giờ rắc rối đủ thứ chuyện chứ ngãy xưa có vậy đâu hả chị. Mà ngày xưa mà bướng như vậy thế nào cũng bị một trận nên thân, có khi nhừ như tương ấy chứ... Em mệt thiệt đó chị.

Em còn một nhóc nữa đang học lớp 1, nếu lớn mà dở chứng nữa chắc em chết sớm. Sắp đứt hơi rối. He he he :lol: :lol: :lol:
trinhhien

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 5 03, 2010 11:25 pm

Em còn một nhóc nữa đang học lớp 1, nếu lớn mà dở chứng nữa chắc em chết sớm

Chết gì mà chết? Người ta năm bảy đứa con còn nuôi dậy ngon lành cơ mà!

Sắp đứt hơi rối. He he he :lol: :lol: :lol:

Đứt hơi là tại thở không đúng cách do cáu giận vội vã! :lol:
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi trinhhien » T.Ba Tháng 5 04, 2010 10:01 pm

Đứt hơi là tại thở không đúng cách do cáu giận vội vã! :lol:

Trời! Người ta sắp đứt hơi, không an ủi một câu hay cho một liều thuốc trợ tim, mà còn đổ lỗi nữa!!!!!!
Coi chừng không có ai làm phụ tá bây giờ! :roll: :roll: :roll:
trinhhien

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 5 04, 2010 11:30 pm

:roll: :roll: :roll:

Nhân tuyển phụ tá này chắc mai mốt sẽ trợn mắt, lắc đầu, bĩu môi... khi Trưởng đang diễn thuyết quá!

Người ta sắp đứt hơi, không an ủi một câu hay cho một liều thuốc trợ tim, mà còn đổ lỗi nữa

Ai ác thế cho đành? Chỉ là mình không phải bác sĩ nên đâu có biết cấp cứu những kẻ không chịu thở? Hơn nữa, vì bác sĩ đang cần biết nguyên nhân nên nếu có mặt ở hiện trường mình sẽ phải khai thật lý do thôi mà! :lol:
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Những bài viết về Tự Kỷ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.36 khách.