Never give up / Đừng bao giờ bỏ cuộc

Never give up / Đừng bao giờ bỏ cuộc

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 4 01, 2015 12:30 am

Mấy ngày qua nhiều chuyện dồn dập, làm mình tự nhiên muốn kể một câu chuyện.

Noah T sinh ra với chứng cerebral palsy trầm trọng, tê liệt toàn thân. Từ bé, tắm, rửa, thay quần áo ... đều phải có người phụ

Hình dưới: Noah đang được đỡ lên thay quần áo

Noah-naked.jpg (9.39 KiB) Đã xem 2898 lần.

Ngay cả uống nước cũng là một cực hình

Hình dưới: Noah được cho uống nước

Noah-drink.jpg (23.95 KiB) Đã xem 2925 lần.

Lớn lên, Noah bắt đầu học sử dụng các Máy ngôn ngữ để giao tiếp

Hình dưới: Noah dùng Máy ngôn ngữ để nói chuyện với mọi người

Noah-computer.jpg (22.04 KiB) Đã xem 2868 lần.

Vì toàn thân không cử động được chỉ trừ phần đầu, Máy ngôn ngữ của Noah hoạt động bằng cách theo dõi cái chấm phát quang dán trên trán . Noah sẽ di chuyển đầu mình để chọn các ký tự, sequence để làm thành câu, rồi máy nói giùm Noah.

Hình dưới: Noah dán chấm phát quang để sử dụng máy

Noah-dot.jpg (22.24 KiB) Đã xem 2869 lần.

Vì không thể cử động nên Noah không thể đốt năng lượng cơ thể được, làm anh bứt rứt vào ban đêm. Noah thường vào các bar rượu uống để dễ ngủ.

Hình dưới: Noah vào bar uống rượu

Noah-in-bar.jpg (33.17 KiB) Đã xem 2869 lần.

Noah chắc hẳn cũng có những đêm trằn trọc . Những chỗ vỡ, thủng ở tường là do Noal đập đầu vào, tạo tiếng động để người nhà biết anh thức giấc

Hình dưới: Noah nằm ở giường, tường bên phải có những lỗ thủng do anh đập đầu vào

Noah-sleep.jpg (39.62 KiB) Đã xem 2864 lần.

Bây giờ Noal ra sao? Anh hiện nay dùng Máy ngôn ngữ để giao tiếp.

Noah-with-sister.jpg (30.85 KiB) Đã xem 2878 lần.

Noal giờ đang đi làm ngành kỹ thuật cho Đại học Ohio, và thường xuyên đi thuyết trình.

Những người như Noah cho chúng ta niềm tin và nghị lực. Các học trò của thầy, đừng bao giờ bỏ cuộc nhé.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Re: Never give up / Đừng bao giờ bỏ cuộc

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 4 01, 2015 12:46 am

Anh Phi,
P không cầm được nước mắt anh Phi ah ! Có người đã phải sống rất khổ thế và họ rất mạnh mẽ khiến mình phải cúi đầu ngưỡng mộ.
Xúc động nhất là tấm hình bức tường của anh nầy nằm có thủng lỗ do anh đập đầu mình vào; trong đầu P đã bật ngay câu hỏi: vì sao người nhà không ai ngủ cùng anh ấy? Ở nước ngoài, họ cho rằng cho con trẻ ngủ riêng để tập tính tự lập, trong khi VN thì ngược lại, ngủ chung để cho con cảm giác ấm áp, bình yên đi vào giấc ngủ. P đồng ý với cách giáo dục, chăm sóc của phương Tây đối với trẻ / người khỏe mạnh, nhưng trong trường hợp của anh bạn này thì hoàn toàn không nên để anh một mình, bản thân anh đã phải chịu đựng kém may mắn mà không 1 ai có thể gánh thay cho dù chỉ 1 chút, thì gia đình nên cân nhắc có người luôn kề cận anh ấy, với chính sách của nước ngoài thì người chăm sóc cũng được trợ cấp mà. :(
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 4 01, 2015 10:45 am

Có người quan niệm rằng tôi sẽ tự làm mọi thứ khi tôi còn có thể. Người TK hay khuyết tật trưởng thành muốn mình độc lập mặc dù có người khác sẵn sàng giúp. Cái cầu lăn cho người khuyết tật ở Mỹ đâu chỉ vì không ai giúp họ lên cầu thang, mà là để cho họ cái dignity họ xứng đáng.

Anh bạn Noah này là thanh niên trưởng thành thì sao ngủ chung với ai được P? Hơn nữa mình tin là anh ta muốn vậy đó. Hôm qua có nói chuyện với một PH, mình nói về dự định về chương trình để anh ta chuẩn bị sống riêng một mình . Gia đình nói là không cần vì có người ở chung. Vấn đề ở đây là kỹ năng : cứ cho họ mức độc lập cao nhất, còn có dùng tới hay không thì tính sau.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi phi » T.Bảy Tháng 10 03, 2015 11:42 pm

Lần mới về VN mình có kể một câu chuyện cho một giáo viên nghe... Hồi đó mình còn là sinh viên ở phía bắc California, có gặp một bạn ngồi xe lăn. Mình tới giúp thì bạn nói rằng "Anh nên hỏi tôi là tôi cần giúp gì, để tôi chỉ cho, thay vì mặt định là anh biết anh cần làm gì".

Mình nghe hơi bị quê, cười trừ và nói : "Xin lỗi, tôi tưởng bạn không đẩy xe lên dốc được". Sau đó người này nhờ tôi mở cửa ra và tự đẩy xe lên. Mình cười và nói "Xin lỗi nhe, tôi chỉ muốn làm bạn với bạn thôi". Người này lại nói: "Anh làm quen với tôi trước đi, rồi có khả năng chúng ta hợp nhau và sẽ là bạn".

Lúc đó mình hơi giận, nhưng về nhà ngẫm nghĩ lại, thấy người này nói đúng. Cái nhìn của mình còn cái "tôi" lắm, sao lại nghĩ là cứ người khuyết tật thì cần được giúp cái kiểu mình nghĩ họ cần, và họ đâu có đi chơ mong tình bạn.

Bài học mấy chục năm rồi, thỉnh thoảng nhớ lại còn thấm thía, cảm ơn người kia cho mình bài học đầu đời.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi gvsen » CN Tháng 10 04, 2015 6:15 am

Thầy ơi em thấy tò mò quá:
rối loạn cerebral palsy là bị liệt não phải không thầy? Mà sao Noal có thể thuyết trình được nhỉ? Noal chỉ bị liệt tay chân thôi? còn nhận thức vẫn phát triển bình thường hả thầy?
Noal còn đi làm ngành kỹ thuật nữa cho trường Đại học nữa? tưởng chừng như là điều không tưởng nhỉ?
gvsen

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 10 04, 2015 4:10 pm

gvsen đã viết:Thầy ơi em thấy tò mò quá:
rối loạn cerebral palsy là bị liệt não phải không thầy? Mà sao Noal có thể thuyết trình được nhỉ? Noal chỉ bị liệt tay chân thôi? còn nhận thức vẫn phát triển bình thường hả thầy?
Noal còn đi làm ngành kỹ thuật nữa cho trường Đại học nữa? tưởng chừng như là điều không tưởng nhỉ?

Cerebral palsy là dạng não bị tổn thương bẩm sinh (nhiều lý do), không phải do gì đó gây ra sau khi sinh, và non-progressive (nói vắn tắt là không trầm trọng hơn, bị sao thì chỉ vậy thôi). CP ảnh hưởng bắp thịt, cân bằng, và đã là tổn thương não thì mỗi người mỗi khác. Có CP không có nghĩa là não không phát triển nhé. Có một bạn ngày xưa học ở Berkeley chung với thày, cũng là CP. Thày không quen, thấy bạn ngồi xe lăn vào lớp, nói qua máy. Bạn còn nói tốt hơn thày đó, vì thày có miệng mà đi học thì chỉ ngồi nghe trong khi bạn nói không ra hơi mà vẫn hỏi, phát biểu trong lớp.

Em google Stephen Hawking thì biết ông ta bị gì, và giỏi ra sao.
Phi
Special Ed.
phi

Quay về Những bài viết về Tự Kỷ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.30 khách.