Bé J., Asperger, nay chuyển trường

Re: Bé J., Asperger, nay chuyển trường

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Bảy Tháng 2 06, 2010 10:59 pm

Á á á á.... nói gì ghê thế. Nhóm chuyên viên, giáo viên ... nhiều người giỏi và có tâm lắm. Mà với cậu J thì chị đâu phải là người duy nhất. Chị làm việc với cả một nhóm chuyên gia, cũng như nhóm chuyên gia CCM này.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Sáu Tháng 3 14, 2014 12:06 am

Điều mình thấy là bé J rất may mắn, bé được bố mẹ và thầy cô hiểu vấn đề em đang gặp phải để hỗ trợ em, chứ nghĩ mà xem ở VN mình thấy bé có những hành vi kì quặc thì các bé bị cô giáo ghét, rồi thấy ghê ghê, coi thường. Có thể còn bị đánh vì cho rằng là bé hư.
pinkrose

Restore : Bé J., Asperger, nay chuyển trường

Gửi bàigửi bởi admin » CN Tháng 3 23, 2014 11:34 pm

Bài viết mớigửi bởi pinkrose » T.Sáu Tháng 3 14, 2014 12:06 am

Điều mình thấy là bé J rất may mắn, bé được bố mẹ và thầy cô hiểu vấn đề em đang gặp phải để hỗ trợ em, chứ nghĩ mà xem ở VN mình thấy bé có những hành vi kì quặc thì các bé bị cô giáo ghét, rồi thấy ghê ghê, coi thường. Có thể còn bị đánh vì cho rằng là bé hư.
pinkrose

Đầu trang
Bài viết mớigửi bởi phi » CN Tháng 3 16, 2014 6:16 pm

pinkrose đã viết:

Phi wrote:

Giáo viên ở đâu nếu không hiểu học trò cũng có thể tạo ra các ấn tượng không tốt cho học sinh . Kể cho bạn nghe 2 ví dụ tôi gặp nhe:

1/ Một PH ở VN, con có AS. Trong lớp bị mất đồ, cô giáo đòi xét cặp cả lớp . Bạn này không cho, kết quả là thành black sheep, bị tổn thương về tâm lý.

2/ Một GV ở Hoa kỳ, khi 1 bạn làm mất tiền quỹ lớp, đã xét cặp tất cả các bạn trong lớp (mà theo tôi thì là một việc xúc phạm học sinh). Tệ hơn nữa là trong khi xét cặp thì PH bạn A tình cờ gọi tới . Bạn A giai thích đang bị xét cặp, PH nói gì đó và bạn A hét lên "Con đâu có lấy đâu mà mẹ nói con trả lại" :oops: Cả lớp cười ồ lên, bạn đó giờ trốn tránh bạn bè, chắc vài tháng mới hết quê.

Giờ tôi kể thêm 1 ví dụ nữa: Tôi dẫn bé M đi khám tại BV Việt Pháp, sau khi khám xong, BS nói "Tôi không muốn dấu anh, nhưng bé ..."

Tôi ngắt lời cô bác sĩ này, nói rằng : "Thông tin Y khoa của bệnh nhân, chị là ai mà có quyền cho hay dấu ?" Mình mất tiền đi khám để mua sản phẩm là kết quả khám, mà còn đòi có quyền "cho". Bạn đừng cho là tôi khó tính . Ngôn ngữ nó bộc lộ suy nghĩ của con người . Tâm sinh Ý, Ý sinh Lời mà .

Người lớn chúng ta hay tự ban cho mình những cái quyền thật vớ vẩn (cả tôi cũng thỉnh thoảng bị bệnh này). :lol:
Phi
Nhóm giáo dục đặc biệt
Hình đại diện của thành viên
phi

Đầu trang
Bài viết mớigửi bởi pinkrose » T.Hai Tháng 3 17, 2014 7:55 am

Haiz, tôi có quen 1 phụ huynh, con chị ấy cũng 35 tháng rồi, chưa nói được gì, lại không thể xi tè ị, cứ đến buổi trưa giờ các bạn đi ngủ thì bé chọc không cho các bạn ngủ, thấy sách vở thì bé liếm. Bé đi học duoc 1,5 năm mà cứ đến trưa là phải đón về nhà ngủ, chiều đi can thiệp.
chị phụ huynh nói cô giáo rất ghét bé, chắc chắn vì cô giáo không hiểu về những vấn đề bé gặp phải. Phụ huynh cho con đi học mà chỉ cần cho cháu được chơi với bạn. Sau này lớn hơn 1 chút, sợ các bạn lại không thích chơi với cháu.
Cũng là 1 câu chuyện buồn.
pinkrose

Đầu trang
Bài viết mớigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 3 17, 2014 8:59 pm

Ôi trời, cô giáo nào mà ghét bé vậy ? Chắc không có tình thương với trẻ rồi. Làm sao có thể cho mọi người cảm thông với trẻ TK được đây ? Nghe mà buồn ! :(
admin
Site Admin

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Sáu Tháng 3 28, 2014 8:41 am

Không biết ở nước ngoài có chiến dịch nào để nâng cao ý thức cộng đồng về rối loạn tự kỉ chưa nhỉ?
Ở VN có chiến dịch We care for her nhằm tuyên truyền về bệnh ung thư vú cũng bài bản lắm nha: http://wecareforher.vn/Content/article.html
pinkrose

Trang vừa xem

Quay về Những bài viết về Tự Kỷ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.32 khách.