Truy tìm nguyên nhân tại sao bé sợ/thích/ghét...

Truy tìm nguyên nhân tại sao bé sợ/thích/ghét...

Gửi bàigửi bởi admin » T.Ba Tháng 9 01, 2009 8:08 pm

Thảo luận về đề tài dùng Biểu đồ xương cá để truy tìm nguyên nhân
Xin đăng các câu hỏi, đóng góp ý kiến tại đây
(Nếu bạn chưa xem bài gốc, xin xem tại: http://www.concuame.com/index.php?optio ... Itemid=149)
admin
Site Admin

Re: Truy tìm nguyên nhân tại sao bé sợ/thích/ghét...

Gửi bàigửi bởi Lan Anh Nguyá»…n » T.Tư Tháng 10 29, 2014 6:35 am

Em xin chào các anh chị! Con trai em 5 tuổi rưỡi, lúc mới sinh cho đến lúc bé gần 3 tuổi thì bé không sợ bất cứ điều gì, thậm chí bé rất thích các con vật như chó,mèo. Thế rồi đột nhiên bé sợ tất cả mọi thứ, lúc bắt đầu biết sợ thì bé không thích mặc quần áo mới, đi giầy dép mới, sau đó bé sợ cầu thang máy, sợ tiếp xúc với người lạ, sợ âm thanh ồn ào phát ra từ máy giặt, sợ tiếng nước ở bồn cầu, sợ tất cả những âm thanh to, nhỏ phát ra từ đâu đó, và bé sợ tất cả các con vật, từ con nhện, côn ruồi, đến con bướm, con chim tới chó mèo! :( Em thật sự rất lo lắng cho bé, có một số thứ, bé bắt buộc phải tiếp xúc thường xuyên như cầu thang máy thì cũng đã bớt sợ rồi ạ, nhưng các con vật thì bé vẫn sợ mấy năm nay, cho đến hôm qua, bé được bố đưa qua đoạn đường rất nhiều chim bồ câu, bé cứ bịp tai rồi đứng khóc, không chịu đi qua, và bố cháu đã rất giận dữ, mắng, quát bé nhiều! Em biết việc mắng cháu những lúc như vậy là không tốt cho cháu, nhưng bố cháu cũng rất buồn phiền về điều đó. Em dự định Tết này cho cháu về Việt Nam chơi,nhưng bé cứ sợ hãi thế này thì không thể về được mất ạ! Em đoán bé bị thần kinh yếu, và cũng đã đăng ký cho cháu đi gặp bác sĩ giáo dục và tâm lý, 1 tuần nữa sẽ đi khám. Vô tình được biết đến trang web này, em mừng lắm, và nghiền ngẫm nhiều bài viết từ hôm qua đến giờ, vì bé nhà em cũng có 1 vài biểu hiện khác nữa như rối loạn khả năng ngôn ngữ và diễn đạt, không tập trung. Em rất mong nhận được một vài lời khuyên từ các chuyên gia và các anh chị. Em xin chân thành cảm ơn ạ!
Lan Anh Nguyá»…n

Re: Truy tìm nguyên nhân tại sao bé sợ/thích/ghét...

Gửi bàigửi bởi Lan Anh Nguyá»…n » T.Năm Tháng 10 30, 2014 1:59 pm

Cảm ơn bạn, mình cũng đăng ký cho bé đi bác sĩ tâm lý rồi, sang tuần sau đến lịch đi khám, nhưng vẫn cứ lo lắng nên hỏi mọi người, xem có mẹ nào có kinh nghiệm con bị như vậy chưa thôi! :)
Lan Anh Nguyá»…n

Quay về Những bài viết về Tự Kỷ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.17 khách.