Phương pháp Neurofeedback therapy

Phương pháp Neurofeedback therapy

Gửi bàigửi bởi Hasu » T.Hai Tháng 4 01, 2013 7:41 pm

Em vừa nghe được phuơng pháp Neurofeedback này của Dr Joseph Guan( người Singapore). Cho em hỏi các anh chị trong diễn đàn có biết về pp này không ạ? Nó có lợi và hại gì không ạ? Em cũng nghe nói ppnayf xuất pháp từ Mỹ, điều trị thần kinh cho nhiều người khác nhau( trong đó có người bị tự kỷ nữa). Đại loại là nó sẽ có những bài tập cho não theo các chức năng của các thùy não.
Anh/chị trong CCM hoặc các phụ huynh trên diễn đàn biết thông tin này thì share cho em tham khảo thêm với nhé. Em cám ơn nhiều
Hasu

Re: Phương pháp Neurofeedback therapy

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 4 02, 2013 12:04 am

PP này vẫn là 1 pp chưa có chứng cớ khoa học, cho nên vẫn có 2 phe cổ động và chống đối. Đưa vào can thiệp tại học đường như là 1 pp cho TK thì chắc chắn là Mỹ không làm. Về điều trị thần kinh thì thiên hạ tranh luận nhiều năm nay rồi cho nên khó cho chúng ta phán xét trên diễn đàn này. Tôi chỉ muốn nói với bạn vài điều sau:

1/ Ngay cả như TK là Bạch Tuyết, sẽ một ngày nào đó thức dậy, thì Bạch Tuyết cũng phải học đọc học viết, học giới tính. Vậy thì trong khi chờ đợi, ước vọng cho 1 pp nào đó, giáo dục đặc biệt vẫn là 1 pp cần phải có và không thể thay thế được.

2/ Ngành "điều trị thần kinh" là một ngành hổ lốn. Có những người thật sự có kiến thức, và có không ít người tham gia mà không được đào tạo căn bản. Bạn nên để ý điều này. Ở bên Mỹ thì không sợ vì có khái niệm "hiệp hội", tức là anh học ra trường là 1 chuyện, nhưng lộn xộn là vẫn không được phép hành nghề.

3/ Bạn có nói tới "Dr Joseph Guan". Chữ "Dr" (doctor) trong tiếng Anh có thể là "bác sĩ", có thể là "tiến sĩ". Ông Joseph Guan người Sing qua VN thì tôi không biết, nhưng có một ông Joseph Guan có dính vào bên thần kinh. Ông này học cử nhân và thạc sĩ về Âm nhạc, sau đó học tiến sĩ về giáo dục, và ông hiện đang mở phòng mạch điều trị thần kinh. Bạn vào đây sẽ thấy chi tiết về ông ta http://www.bec-eeg.com/dr-joseph-guan.htm
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 4 02, 2013 12:22 am

Hasu đã viết:Em vừa nghe được phuơng pháp Neurofeedback này của Dr Joseph Guan( người Singapore). Cho em hỏi các anh chị trong diễn đàn có biết về pp này không ạ? Nó có lợi và hại gì không ạ? Em cũng nghe nói ppnayf xuất pháp từ Mỹ, điều trị thần kinh cho nhiều người khác nhau( trong đó có người bị tự kỷ nữa). Đại loại là nó sẽ có những bài tập cho não theo các chức năng của các thùy não.
Anh/chị trong CCM hoặc các phụ huynh trên diễn đàn biết thông tin này thì share cho em tham khảo thêm với nhé. Em cám ơn nhiều

Hi Hasu,
Em làm sao biết được ông Dr này và pp này vậy ?
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 4 02, 2013 12:23 am

phi đã viết:3/ Bạn có nói tới "Dr Joseph Guan". Chữ "Dr" (doctor) trong tiếng Anh có thể là "bác sĩ", có thể là "tiến sĩ". Ông Joseph Guan người Sing qua VN thì tôi không biết, nhưng có một ông Joseph Guan có dính vào bên thần kinh. Ông này học cử nhân và thạc sĩ về Âm nhạc, sau đó học tiến sĩ về giáo dục, và ông hiện đang mở phòng mạch điều trị thần kinh. Bạn vào đây sẽ thấy chi tiết về ông ta http://www.bec-eeg.com/dr-joseph-guan.htm

Theo anh Phi biết về ông Dr. này thế nào ạ ?
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Hasu » T.Ba Tháng 4 02, 2013 12:30 am

Anh Phi :đúng là ông này anh ạ. Em chỉ mới ở dạng tìm hiểu và share thông tin. Em thấy cóvaif phụ huynh đã mua máy này về điều trị cho con. Em chắc không làm điều gì đó cho con mà không biết hậu quả hay tác dụng phụ :). Thực ra cái em đang rất cần là các pp chơi và học làm sao để hiúp con được tập trung hơn.

Chị Phuơng: có 1 phu huynh rủ em đi hội thảo hôm chủ nhật rồi. Chị có biết pp này hả? Em cũng đang quan tâm vì em có 1 người quen có vấn đề về tâm lý, nên vẫn đang tìm thêm thông tin vụ này để xem có giúp được gi hay không.
Hasu

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 4 02, 2013 12:42 am

Hi Hasu,
Em có đi hội thảo đó không và sau khi tham dự thỉ em có thấy tin tưởng không ? PH mua máy về cho con có kết quả tốt phải không ?
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Hasu » T.Ba Tháng 4 02, 2013 12:55 am

phtran1302 đã viết:Hi Hasu,
Em có đi hội thảo đó không và sau khi tham dự thỉ em có thấy tin tưởng không ? PH mua máy về cho con có kết quả tốt phải không ?

Nói chung là chưa có thông tin gì rõ ràng. Hội thảo tổ chức với mục đích gì em vẫn chưa biết vì hôm đó là phi lợi nhuận. Còn Ph đã qua đó điều trị cho con và mua máy về, nhưng ph đó là ai thì em chưa biết, chỉ nói chỉ điều trị cho conthaays hiệu quả, con chỉ 7,8t gì đấy, nhưng như em nói là em vẫn chưa biết mục đích của vụ này nên đang tìm hiểu thêm. Chị pH rủ em đi thi bạn chỉ giới thiệu mà chị bạn này lại rất kỳ vọng vào việc này và đã quan tâm lâu lắm mà chưa có cơ hội tiếp cận với ông Dr. này. Hôm đó có ông qua và có test máy cho các ph xem nữa. Em thì đã nói em không thử gì cho con nếu chưa biết rõ mọi việc. Chăc em là con cháu mấy chục đời gì đấy của Tào Tháo :)

Anh Phi có biết thông tin gì của ông này không hả anh?
Hasu

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 4 02, 2013 1:30 am

Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 4 02, 2013 11:11 am

có một ông Joseph Guan có dính vào bên thần kinh. Ông này học cử nhân và thạc sĩ về Âm nhạc, sau đó học tiến sĩ về giáo dục
Theo anh Phi biết về ông Dr. này thế nào ạ ?

Tôi không biết nhiều về ông này. Tôi cũng ngại nói chuyện về bằng cấp vì nhiều người có cách học riêng chẳng cần cắp sách tới trường, nhất là trong lĩnh vực giáo dục cho trẻ TK. Tuy nhiên về can thiệp Y khoa thì tôi cực đoan, tôi quan niệm là đã dính tới trị liệu thuốc men, thần kinh, hít thở khí thì anh phải được đào tạo và thực tập thật chặt chẽ.

Tôi đăng hồ sơ 1 chuyên gia thần kinh tại San Jose có làm việc với trẻ TK để bạn tham khảo nhé

Bác sĩ Mark K
Tốt nghiệp Y khoa Đại học Minnesota năm 1990
Thực tập tại UC San Diego Medical Center 1992
Residency tại Bệnh viện Nhi San Diego 1992, tại Bệnh viện Stanford ngành thần kinh, thần kinh nhi năm 1995
Thành viên hiệp hội Nhi / Thần kinh Hoa kỳ
Hiện đang làm việc tại Bệnh viện San Jose, có nhận điều trị về TK

Nếu ai muốn điều trị Y khoa cho con bạn, bạn có muốn họ được đào tạo nghiêm túc như trên không?

Chăc em là con cháu mấy chục đời gì đấy của Tào Tháo

Dính tới thuốc men, điều trị Y khoa thì bạn nên là Tào Tháo.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi phamtrduc » T.Năm Tháng 6 06, 2013 9:03 am

Giới thiệu phương pháp chữa trị bệnh tự kỷ

GNO - Hôm nay 31-3-2013 tại Hanoi Room (68A Nguyễn Huệ, quận 1, TP.HCM), Đạo tràng Liên Hoa Tuyết đã tổ chức giới thiệu Liệu pháp Phản hồi Sinh học Thần kinh (Neurofeedback Therapy) ứng dụng trong việc chữa trị các loại bệnh liên quan đến thần kinh, do Giáo sư Tiến sĩ Dr. Joseph Guan đến từ Singapoer thuyết trình.
Hình ảnh

Quang cảnh hội trường

Tham dự có sự hiện diện của TT.Thích Tâm Đức, Phó Viện trưởng Học viện PGVN tại TP.HCM; ĐĐ.Thích Tâm Hải, Thư ký Tòa soạn Báo Giác Ngộ; Sư cô TN.Huệ Đức, Phó ban Văn hóa GHPGVN TP.HCM; chư Đại đức trú xứ Tịnh xá Trung Tâm; các Bác sĩ, Dược sĩ, đặc biệt là các phụ huynh có con em bị mắc chứng bệnh tự kỷ.
Hình ảnh

Phật tử Bích Thủy phát biểu khai mạc

Trong lời phát biểu khai mạc, Phật tử Bích Thủy đại diện cho Đạo tràng Liên Hoa Tuyết cho biết: Việc tổ chức thuyết trình, trao đổi này xuất phát từ việc chứng kiến những nỗi khổ của các bà mẹ có con em mắc bệnh tự kỷ và nhận thức phước đức của mình trong đời hiện tại, với nhân duyên được quen biết Dr. Joseph Guan, dù chưa có kinh nghiệm trong lĩnh vực y tế cộng đồng, nhưng chị và các đồng sự đã quyết tâm thử nghiệm với mô hình nhỏ, mà việc làm hôm nay xem như khởi đầu. Công việc này hoàn toàn phi lợi nhuận, chỉ mong góp phần làm sao để các em bị mắc chứng tự kỷ được bình phục, các bà mẹ bớt khổ phần nào.
Hình ảnh

Giáo sư Tiến sĩ Dr. Joseph Guan

Giáo sư Tiến sĩ Dr. Joseph Guan đã giới thiệu với người tham dự tổng quan về Liệu pháp Phản hồi Sinh học Thần kinh, nguyên tắc hoạt động của não bộ, kinh nghiệm chữa trị mấy mươi năm điều trị ở Singapore cũng như các nước, một vài trường hợp điều trị điển hình qua các hình ảnh, video clip sinh động… Cũng ngay tại buổi thuyết trình, ông cùng nhóm các tình nguyện viên được tập huấn trong hai ngày qua đã trình diễn cách thực hiện qua việc đo sự phản hồi não bộ của một cử tọa, qua công cụ máy khuếch đại chuyên dụng và hiển thị trên máy tính.

Đây là phương pháp trị liệu không dùng thuốc, không để lại các biến chứng sau điều trị, mà đơn giản, nó như một liệu pháp hỗ trợ kích hoạt các tế bào thần kinh, phát huy tính tự điều chỉnh lỗi của hệ thần kinh não bộ. Nói một cách đại khái, nó như thể là cách kích hoạt làm cho hệ thần kinh não bộ "tập thể dục" để khỏe mạnh, hoạt động theo đúng chức năng một cách thông suốt hơn.
Hình ảnh

Nhiều câu hỏi đã được đặc ra, đặc biệt là từ các phụ huynh có con em bị chứng tự kỷ đã được Dr. Joseph Guan và chị Bích Thủy giải đáp rõ ràng.

Hình ảnh
Buổi giới thiệu ban đầu được sự quan tâm của nhiều người

Phát biểu tại buổi giới thiệu này, ĐĐ.Thích Tâm Hải tán thán thiện tâm của các thành viên Đạo tràng Liên Hoa Tuyết đã có những việc làm đem lại lợi lạc chung trong tinh thần Phật pháp. Đại đức cũng thay mặt cử tọa cảm ơn Giáo sư Tiến sĩ Dr. Joseph Guan đã dành thời gian đến Việt Nam để chia sẻ những tri thức, kinh nghiệm cũng như trực tiếp huấn luyện cho các thiện nguyện viên theo lời mời của chị Bích Thủy.

Được biết, dịp này, sẽ chọn 5 em trong số các em bị chứng tự kỷ, với sự đồng thuận của phụ huynh, để đo não bộ và điều trị theo chỉ định của Dr. Joseph Guan. Dự kiến trong tháng 6 tới đây, ông sẽ trở lại để kiểm tra và có những chỉ định mới. Phương tiện máy móc chuyên dụng cho việc này do Phật tử Minh Châu, thành viên của đạo tràng phát tâm mua sắm.
http://giacngo.vn/tuthienxahoi/yhocsuck ... 31/165403/
phamtrduc

Quay về Những bài viết về Tự Kỷ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.16 khách.