Tại sao bé sợ? Cha mẹ nên làm gì?

Re: Tại sao bé sợ? Cha mẹ nên làm gì?

Gửi bàigửi bởi phi » T.Sáu Tháng 3 30, 2012 11:48 pm

Nhưng vì Tường Khuê còn nhỏ, bé chưa biết nguy hiểm nên em cũng không nhận định được gì. Trẻ 2 tuổi rưỡi đã biết thẩm định đâu là nguy hiểm, đâu là an toàn chưa chị?

Các bé nhỏ khoảng vài tháng đã có những phản xạ cho thấy biết sợ, biết nguy hiểm như trong video trên. Người ta làm lót 1 lớp kính trong suốt và em bé sợ không dám bò tới mẹ. Nhưng khi mẹ đứng phía bên không lót kính thì em bé bò tới, khi đứng bên lót kính thì em bé nghĩ rằng nó là cái vực thẳm, bò tới sẽ lọt tỏm xuống. Thí nghiệm này được làm cách đây khoảng vài chục năm tại Đại học Princeton. Cái sợ/nhận biết nguy hiểm này nằm sâu trong DNA của chúng ta hàng ngàn năm qua.

Nhưng sợ và nhận biết nguy hiểm khác nhau. Nguy hiểm có 2 loại, 1 loại primal mà bản năng con người có thể nhận ra, 1 loại là do con người làm ra sau này, vd như dây điện có thể giật chết người (tạm gọi là loại 2).

Dựa vào cái sợ loại bản năng người ta có thể dạy cho các em rất nhỏ biết sợ "loại 2". Nó không khó lắm đâu, tuần sau nếu có dịp gặp ở Ban Mai anh có thể giải thích thêm cho H 1 trong những cách người ta dạy các bài học loại này.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Hai Tháng 4 09, 2012 6:23 am

Bé nhà em rất sợ tắm, hồi mới sinh ít sợ, bây giờ càng ngày càng sợ, khi cởi hết quần áo hoặc làm ướt đầu là bé biết sắp bị dìm vào nước, thế là bé khóc gào ầm ĩ, đến lúc tắm xong mới hết khóc. Em không biết tại sao lại như vậy, nước không nóng và tắm cả mùa hè lẫn mùa đông đều thế. Phải làm như thế nào để bé hết sợ tắm bây giờ hả anh?
Rose

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 4 09, 2012 6:29 am

khi cởi hết quần áo hoặc làm ướt đầu là bé biết sắp bị dìm vào nước, thế là bé khóc gào ầm ĩ,

Sắp bị dìm là sao hả bạn ? Bạn tả kỹ cách bạn tắm cho bé được không?
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Hai Tháng 4 09, 2012 7:20 am

Bà ngoại cháu hay tắm cho bằng cách rửa vùng kím trước, sau đó gội đầu, sau đó dìn nửa dưới thân cháu vào chậu nước tắm, dùng tay đỡ đầu và nửa thân trên, vớt nước lên kỳ cọ cho cháu. như vậy có đúng cách không anh?
Rose

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 4 09, 2012 7:55 am

Rose đã viết:Bà ngoại cháu hay tắm cho bằng cách rửa vùng kím trước, sau đó gội đầu, sau đó dìn nửa dưới thân cháu vào chậu nước tắm, dùng tay đỡ đầu và nửa thân trên, vớt nước lên kỳ cọ cho cháu. như vậy có đúng cách không anh?

Bạn có muốn thử :

+ Đỡ bé ngồi thẳng lên, đừng nằm ngửa ra quá, đề phòng trường hợp bé sợ vì thấy mình bị mất thăng bằng (bạn ra biển tập thả nổi sẽ thấy bị cảm giác mất thăng bằng như bé bạn vậy).
+ Cho nước sâm sấp thôi. Sau đó dùng khăn lau ướt lau mình. Khi nào bé quen thì mới cho nước sâu lên từ từ.
+ Thả đồ chơi (vịt) vào chậu nước.
+ Gội đầu sau cùng thay vì đầu tiên.
+ Kiếm mấy cái video có hình em bé khác tắm cho bé xem.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 4 09, 2012 2:36 pm

Nếu bé có cảm giác không an toàn, bé sẽ khóc, sẽ chống đối. Ai chả thế. Mình cũng thế! Bay máy bay gặp phải đồng chí cơ trưởng cất cánh vớ vẩn, mình sợ chết luôn, chỉ cố kềm chế để không bùng nổ (bằng lời). :lol:

Bạn tắm cho bé sao đấy thì tắm, chỉ cần bạn cho con biết con không nguy hiểm. "Cho biết" thì không phải là đem con ra giải thích và nói, mà là cho con ngồi thẳng, nước chỉ khoảng 1 tấc sâu.

Còn gội đầu thì bên ngoại quốc thấy có cái mũ hay lắm cơ. Để mình nhờ Anh Phi post hình lên. Anh Phi ơi, post hộ cái hình đấy nhé.

Về lau mặt, mình lấy khăn ụp hết lên mặt bé. Bé hết vía do bản năng sinh tồn nên ngó ngoáy, chống đối. Bên Mỹ họ dậy mình là lau làm 4 góc, mỗi góc là 1/4 mặt, và không bao giờ lau phần mũi mà dùng bàn tay (chỉ dùng mấy ngón tay thôi). Mình thấy trẻ con đúng là ít ngọ ngoạy khi lau như thế.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Hai Tháng 4 09, 2012 6:30 pm

Nguyen,Anh đã viết:Nếu bé có cảm giác không an toàn, bé sẽ khóc, sẽ chống đối. Ai chả thế. Mình cũng thế! Bay máy bay gặp phải đồng chí cơ trưởng cất cánh vớ vẩn, mình sợ chết luôn, chỉ cố kềm chế để không bùng nổ (bằng lời). :lol:

Bạn tắm cho bé sao đấy thì tắm, chỉ cần bạn cho con biết con không nguy hiểm. "Cho biết" thì không phải là đem con ra giải thích và nói, mà là cho con ngồi thẳng, nước chỉ khoảng 1 tấc sâu.

Còn gội đầu thì bên ngoại quốc thấy có cái mũ hay lắm cơ. Để mình nhờ Anh Phi post hình lên. Anh Phi ơi, post hộ cái hình đấy nhé.

Về lau mặt, mình lấy khăn ụp hết lên mặt bé. Bé hết vía do bản năng sinh tồn nên ngó ngoáy, chống đối. Bên Mỹ họ dậy mình là lau làm 4 góc, mỗi góc là 1/4 mặt, và không bao giờ lau phần mũi mà dùng bàn tay (chỉ dùng mấy ngón tay thôi). Mình thấy trẻ con đúng là ít ngọ ngoạy khi lau như thế.

Vâng. Nhưng em thấy lạ là sao nhiều đứa cũng tắm như thế mà chúng nó không khóc, con nhà mình lại khóc.
Hôm em cho con đi tiêm phòng thấy các bé phản ứng với việc tiêm phòng cũng rất khác nhau. Con nhà em trước và khi tiêm gào thảm thiết, nhưng tiêm xong thì nín luôn không cần dỗ. Có bé khóc vật vã cả trước, trong và sau khi tiêm. Có bé tầm tháng con em hoàn toàn không khóc, còn cười khình khịch. Chẳng lẽ bé không biết đau?
Rose

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 4 09, 2012 6:34 pm

Con mình đi chích thuốc ngừa cũng chỉ khóc lúc tiêm thuốc thôi, khi xong là xong luôn không khóc. Có thể bản tính con không khóc nhè, có thể mũi thuốc chích vào chỉ như kiến cắn, còn khóc chỉ là do hoảng sợ. Bạn đừng quá lo, con không khóc nhè nên mới không khóc i ỉ sau khi chích thuốc đó mà.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 4 10, 2012 2:42 am

Vâng. Nhưng em thấy lạ là sao nhiều đứa cũng tắm như thế mà chúng nó không khóc, con nhà mình lại khóc.
Hôm em cho con đi tiêm phòng thấy các bé phản ứng với việc tiêm phòng cũng rất khác nhau. Con nhà em trước và khi tiêm gào thảm thiết, nhưng tiêm xong thì nín luôn không cần dỗ. Có bé khóc vật vã cả trước, trong và sau khi tiêm. Có bé tầm tháng con em hoàn toàn không khóc, còn cười khình khịch. Chẳng lẽ bé không biết đau?

Em để thời gian cho những câu hỏi chẳng ai trả lời được làm gì nhỉ? Con em tắm khóc, con chị thì bắt ăn thịt là khóc. Con chị A. chỉ khóc khi bố đi làm, còn mẹ đi đâu cũng kệ. Con anh B. lại liên tục khóc, trừ buổi sáng và chiều ở lớp với thầy cô.

Ngoài ra, con em có mắt mũi giống em, con chị lại giống vợ chồng chị. Có ai hỏi vì sao đâu em.

Em đã thấy mỗi đứa trẻ có phản ứng khác nhau ở phòng tiêm đấy thôi.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 4 10, 2012 4:08 pm

Hôm em cho con đi tiêm phòng thấy các bé phản ứng với việc tiêm phòng cũng rất khác nhau. Con nhà em trước và khi tiêm gào thảm thiết, nhưng tiêm xong thì nín luôn không cần dỗ.

Chào bạn,

Nói chung thì nếu sự sợ hãi của bé làm ảnh hưởng đến sinh hoạt hàng ngày, vd như sợ bóng tối và không thể nào đi ra ngoài đường sau khi mặt trời lặn, thì lúc đó chúng ta mới cần quan tâm can thiệp. Còn các nỗi sợ như bạn kể thì tôi cũng thấy lý thú, muốn tìm tòi cho biết nhưng chỉ có tính cách tò mò tìm hiểu. Bạn đừng quá quan tâm nhé.

Tôi bằng này tuổi còn sợ thạch thùng đấy thôi, vì hồi nhỏ lấy cái cần câu choọc nó, nó rớt ngay vào mồm (vì lúc đó đang há mồm ra). Cái sợ này không cản trở sinh hoạt hàng ngày nên tôi cũng không quan tâm. Nó nhiều khi còn giúp tôi nữa là khác, vd như thấy ai gây với tôi mà tôi muốn tránh xa, tôi cứ hình dung anh ta/cô ta là con thạch thùng. Thế là xong. Nhiều lúc bạn tôi bảo, không hiểu sao có lúc cãi nhau, mày lại có thể nhìn tao bằng cặp mắt ghê tởm như vậy . Lúc đó mày đang nghĩ gì trong đầu ? :D
Phi
Special Ed.
phi

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Những bài viết về Tự Kỷ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.19 khách.