Tại sao bé sợ? Cha mẹ nên làm gì?

Re: Tại sao bé sợ? Cha mẹ nên làm gì?

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Ba Tháng 4 10, 2012 5:11 pm

phi đã viết:Chào bạn,

Nói chung thì nếu sự sợ hãi của bé làm ảnh hưởng đến sinh hoạt hàng ngày, vd như sợ bóng tối và không thể nào đi ra ngoài đường sau khi mặt trời lặn, thì lúc đó chúng ta mới cần quan tâm can thiệp. Còn các nỗi sợ như bạn kể thì tôi cũng thấy lý thú, muốn tìm tòi cho biết nhưng chỉ có tính cách tò mò tìm hiểu. Bạn đừng quá quan tâm nhé.

Tôi bằng này tuổi còn sợ thạch thùng đấy thôi, vì hồi nhỏ lấy cái cần câu choọc nó, nó rớt ngay vào mồm (vì lúc đó đang há mồm ra). Cái sợ này không cản trở sinh hoạt hàng ngày nên tôi cũng không quan tâm. Nó nhiều khi còn giúp tôi nữa là khác, vd như thấy ai gây với tôi mà tôi muốn tránh xa, tôi cứ hình dung anh ta/cô ta là con thạch thùng. Thế là xong. Nhiều lúc bạn tôi bảo, không hiểu sao có lúc cãi nhau, mày lại có thể nhìn tao bằng cặp mắt ghê tởm như vậy . Lúc đó mày đang nghĩ gì trong đầu ? :D

Em cũng chỉ tò mò thôi, em không có nghĩ nhiều về vấn đề đó.
Còn bản thân em lại có nhiều nỗi sợ ảnh hưởng đến cuộc sống. Chẳng hạn sợ đối mặt với những người mình phải thuyết phục họ vì lý do công việc, sợ người ta biết mình như thế nào, sợ bị " nhìn bằng cặp mắt ghê tởm" :mrgreen: ,... thế là cứ trốn tránh, nếu mà có dám thực hiện thì phải gân cốt lên và không phải lúc nào cũng làm được.
Rose

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 4 11, 2012 5:31 am

Mình nghĩ tâm trạng của bạn nên gọi là "ngại" thôi. Khi mình phải nói lời gì khó nói, nhất là xin lỗi, mình đếm 1, 2, 3 và nhất trí mở miệng nói luôn. Thì thấy thành công 70%, nhưng mà hình như mặt mình dầy hơn bạn, nên nếu bạn áp dụng chiêu này, có thể bạn có ít lần thành công hơn. Nhưng cứ bắt đầu thử xem nhé.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Năm Tháng 4 12, 2012 12:44 am

Nguyen,Anh đã viết:Mình nghĩ tâm trạng của bạn nên gọi là "ngại" thôi. Khi mình phải nói lời gì khó nói, nhất là xin lỗi, mình đếm 1, 2, 3 và nhất trí mở miệng nói luôn. Thì thấy thành công 70%, nhưng mà hình như mặt mình dầy hơn bạn, nên nếu bạn áp dụng chiêu này, có thể bạn có ít lần thành công hơn. Nhưng cứ bắt đầu thử xem nhé.

Nhưng mà em thì lại khác, đếm 1,2,3 xong rồi nghĩ thôi không cần nói nữa :mrgreen: . Thông thường người ta cứ cố thử nhiều lần thì mặt sẽ dầy hơn, nhưng em thử nhiều lần rồi sau đó lần nào cũng như đang thử không dầy hơn được chút nào. Em là kiểu người "chạy trốn", em biết thế nhưng sửa khó quá :roll:
Rose

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 4 12, 2012 9:18 am

Còn bản thân em lại có nhiều nỗi sợ ảnh hưởng đến cuộc sống. Chẳng hạn sợ đối mặt với những người mình phải thuyết phục họ vì lý do công việc, sợ người ta biết mình như thế nào

Ngày xưa lần đầu tiên ra diễn thuyết về đề tài của mình, ông giáo sư đỡ đầu cho tôi nói:

+ Con tiếng Anh nói không rõ ràng, lại còn run run thì sao mà hiệu quả.
+ Dạ tại con run quá, nhìn xuống khán giả là run rồi.
+ Vậy thì con làm vầy . Trước khi nói, con nhìn mọi người, rồi tưởng tượng là ai cũng ... không mặc quần áo, có mình con có vải che thân thôi.

Bạn cứ nhìn người đối diện, tưởng tượng ra 1 hình thù buồn cười vớ vẩn, để cái vớ vẩn đó nó lấn át cái nỗi sơ của mình. Sau khi bớt sợ rồi thì nghĩ tới cảnh con mình đang chơi đùa với mình, lúc đó tâm trạng mình sẽ thoải mái, gương mặt sẽ rạng rỡ. Thử xem sao nhe.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Hai Tháng 4 16, 2012 7:53 pm

Tự dưng mấy ngày nay bé nhà em không sợ tắm nữa, hầu như không khóc nữa. Hay là vì trời nóng quá nên bé trở nên thích tắm nhỉ?
Rose

Gửi bàigửi bởi tham » T.Tư Tháng 4 18, 2012 12:56 am

Ý tưởng của anh Phi thật là thú vị. Em cũng sẽ thử áp dụng xem sao.
tham

Trang vừa xem

Quay về Những bài viết về Tự Kỷ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.24 khách.