Đàn ông đi biển có đôi, đàn bà đi biển...

Đàn ông đi biển có đôi, đàn bà đi biển...

Gửi bàigửi bởi Duong Thi Quynh Tram » T.Ba Tháng 11 08, 2011 11:59 pm

Sáng nay, khi vừa đưa con trai vào lớp học, tự nhiên chị phụ huynh có con học cùng lớp với con mình chay đến ôm mình khóc, "bà sướng, còn có vợ có chồng, tui thì chồng bỏ đi rồi, có một mình lo cho con", rồi chị đó khóc. Thiệt là mình tê tái trong lòng, mình hiểu rỏ tâm trạng của chị phụ huynh đó, nhưng mình chỉ đứng lặng thinh, vì biết, không lời lẽ nào có thể làm vơi sự đau khổ của chị. Rồi mình cũng khóc. Hai chị em ôm nhau khóc. Chị phụ huynh kể tiếp "khi con bị bệnh (tăng động) thì chồng bỏ đi, mà con thì mến bố, nên tối nào cũng đòi bố, mẹ chẳng biết làm gì, cứ lấy xe chở con đi vòng vòng ngoài đường tìm bố suốt đêm, đến khi con ngủ mới đưa về nhà".

Thiệt là chỉ biết khóc cùng với chị phụ huynh đó. Thôi thì cầu trời cho có ngày bố suy nghĩ lại mà về với con.
Duong Thi Quynh Tram

Re: Đàn ông đi biển có đôi, đàn bà đi biển...

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 11 09, 2011 12:25 am

Hôm nay là một ngày không vui phải không Trâm?

Biết là có nhiều ông bố tuyệt vời như anh Bảo, ba bé Thiện Nhân, anh My Lăng, anh Ngôn ... Tuy nhiên theo thống kê thì đúng là tỷ lệ bỏ nhà đi của những người cha có con TK đều cao: ở Mỹ hay Việt Nam cùng thế cả .

Lần hội thảo ở Ban Mai, có người hỏi nên mình đưa con số tỷ lệ trên ra, 1 anh đã không bằng lòng cho là mình thiên vị ... Nhưng sau đó thì 1 chị cũng đã nán lại, khóc và nói với mình rất nhiều. Tâm trạng mình đoán là vừa đau khổ hoảng loạn vì con, vừa cảm thấy bị phản bội.

Nhiều lúc đọc báo nghe tin em bé nào đó đi lạc hay bị bắt cóc, mình thấy tội và thấy lạnh sống lưng . Mình nghĩ nếu con mình mà thất lạc thì chắc mình sẽ đau khổ lắm, không biết lúc này bé đang sống ra sao, làm gì. Những lúc đó mình lại càng không hiểu được sự can đảm của những người dứt áo ra đi.

Hôm nay coi như một ngày kể chuyện buồn nhe Trâm, ngồi nghỉ ngơi rồi mai mình lại đứng lên đi tiếp. Trâm mời cô bạn đó vào đây sinh hoạt nói chuyện với mọi người cho khuây khỏa nhé.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 11 09, 2011 9:15 am

Hello Trâm, lâu lâu rồi mới gặp lại Trâm đây.

Những ngày không vui trong đời này nhiều quá, đúng không? Thôi phải "mỗi ngày tôi tìm một niềm vui" vậy.

Chuyện vợ chồng bỏ nhau bây giờ đầy dẫy. Mình thấy đấy là chuyện đau lòng, đáng tiếc, nhưng nói cách nào đó, thà thế còn hơn. Thà những chiến binh nhát gan ấy bỏ cuộc chạy trốn, để chiến binh còn lại can đảm chiến đấu với hết nghị lực và chú tâm. Nếu chiến binh nhát gan cứ ấm ở, chiến binh còn lại sẽ mất thời gian và nghị lực cho người bạn ấy, trong khi cuộc chiến vẫn còn kia, còn cần 100% nghị lực và chú tâm.

Mình có người bạn đi Mỹ được 1 năm thì vị hôn phu còn ở lại VN cưới ngay "em" bạn thân. Chị ấy cầm thiệp mà tái xanh, khóc không thành tiếng. Mẹ chị ấy bảo "Khóc làm gì cái thứ bội bạc, đốt ngay thiệp đi, pha nước mà uống, rồi... tiểu ra luôn!" Tụi mình đang bối rối mà nghe phì cười. Nhưng có lẽ phản ứng ấy cũng có lý: đau đớn quá thì đem về tim ôm giữ, rồi đúng "ngày giờ" thì đưa về với đất, với thiên nhiên.

Rất tiếc những chuyện buồn của đời này không tránh những em bé thiệt thòi vì mang rối loạn này rối loạn khác. Thương các em hơn là vì thế, gắn bó với cha mẹ các em là vì thế.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 11 10, 2011 12:58 am

Buồn ghê hả Trâm? Chuyển lời chị động viên người mẹ tội nghiệp ấy. Mong là chị ấy luôn vững vàng hơn để làm chỗ dưa cho con. Đôi khi mình có chồng kề cận một bên mà còn stress quá chừng, huống chi người mẹ đơn thân khó khăn gấp bộ lần.
Phương
phtran1302

Quay về Những bài viết về Tự Kỷ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.33 khách.