Tác hại của roi vọt

Re: Tác hại của roi vọt

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 4 05, 2016 2:04 am

Dạ không có chi. Cuộc chiến của tôi là thuyết phục phụ huynh bỏ cái roi xuống, từng người một, từng ngày một. :D

Xin thưa, P là người bị chị TA và anh chị CCM "dũa" về vụ "đánh con" - đúng là khi không kềm được do quá tãi hay bất lực, người lớn đã dùng đến đòn roi bắt trẻ phải nghe mình (cứ cho là mình đúng) và có ai đặt mình vào hoàn cảnh trẻ, đặc biệt là trẻ chưa ngôn ngữ để hiểu con khó khăn và đáng tội nghiệp biết chừng nào vì con bị ức chế do không bày tỏ được mình, khó khăn và đau đớn gì trong cơ thể..... P đã bỏ roi xuống, đã hạ tay xuống và giờ nghiệm ra rằng : mình đã vô cùng sai khi dùng roi giáo huấn con - Xim các PH hãy suy ngẫm lại và cứ đặt mình vào hoàn cảnh của con, bằng tình yêu của ba mẹ dành cho con, dần dà chúng ta sẽ hiểu thôi.

"Tác dụng phụ" của việc ngừng dùng roi này là : bị mang tiếng chìu, cưng con quá mức ! Tuy nhiên, P không quan tâm việc này. Con mình, mình phải biết tìm hướng đi tốt nhất cho con phát triển.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi mebemin » T.Sáu Tháng 4 08, 2016 5:21 pm

meyeu1 đã viết:Đọc bài này em thấy giận mình quá.Chào anh Phi,,em là thành viên mới của diễn đàn.E có cậu con trai đã được 2t 4 tháng....nhưng cháu vẫn chưa biết nói..Cháu có thật nhiều biểu hiện của 1 trẻ tự kỷ..mặc dù bs kh nói với em con em bị tự kỷ,,nhưng em theo dõi và biết con em đã bị tự kỷ anh ạ qua những đặc điểm sau:
_Không giao tiếp mắt(con kg thich và cứ nhìn sang chỗ khác khi mẹ cố tình ôm mặt con bảo con nhìn mẹ này),,còn lúc mẹ vừa múa vừa hát thì chăm chú nhìn vào mặt me.
_Không noi' được từ nào,,ê a cũng ít,,,chơi trong im lìm...
_Gọi kg quay lại,,đến khi hét to thì chạy lại(có vẻ sợ tiếng hét chứ kg bik mẹ gọi mình),,nhung khi em tới nhà trẻ đón thi chỉ cần kiu nhỏ là ngước lên chạy lại mẹ liền.(cháu đi nhà trẻ buổi sáng từ 9h~11h30)
_Không bik chỉ ngón tay,,muốn gì là dơ nguyên bàn tay ra với...cũng có chỉ một ngón trỏ nhưng kg phải để lấy đồ mà để dọa khi bực bội(chắc bắt chước mẹ)
_Không biết gật khi ok,,lắc đầu khi kg đồng ý,,,
_Chua bao giờ bé đòi ăn và đòi ngủ(mình để nhịn thì nhịn luôn,,chỉ khi thấy mang tô cơn ra mới a lại đòi .Còn em có thức tới sáng chắc con cũng thức theo)
_Khog chơi với bạn ở trường,,chỉ chơi một mình ngồi gần các bạn chơi..
_....
Nhưng em thật ân hận 1 điều...Em đã rất thường xuyên nóng nảy la hét và đánh đau bé anh ạ.Lúc đó emđiên lên hay sao đó..kg kiềm chế được.Nhất là lúc cho bé ngủ,,có khi em đưa cháu đi ngủ thì ít nhất la 1 tiếng sau mới ngủ,,đến 2~3h sáng thức đến 5~6h mới ngủ lại.những lúc đó em bực bội wá la to và đánh đòn bé ,,đánh đau..hic,,,nhung tu lúc sinh cháu đến giờ em rất bực bội cho giấc ngủ của con,,có khi dỗ con vài tiếng con mới ngủ,,trưc thì nằm từ 1h30 đến 4h chưa chịu ngủ,,đạp vung tay ầm ầm vô người mẹ,,em quạo ghê mất....Em đã nhiều lần tự hứa kg được làm con sợ và đánh con,,nhưng lúc điên lên thì đâu lại vào đấy..em là người mẹ tồi,,,Không biết làm sao khắc phục để dạy con đây,,xin a cho em lời khuyên với.E lo cho con và buồn lắm..Ah con em co can thiep mỗi tuần 3 buổi (1h)ngoài giờ đi nhà trẻ..
mebemin

Gửi bàigửi bởi mebemin » T.Sáu Tháng 4 08, 2016 5:23 pm

ôi bạn ơi,sao bè nhà b có nhiều biểu hiện giống bé nhà mình quá,giờ bé nhà b sao rồi,liên lạc với mình nhé,mình cùng trao đổi
mebemin

Gửi bàigửi bởi phi » T.Sáu Tháng 4 08, 2016 10:19 pm

.Em đã nhiều lần tự hứa kg được làm con sợ và đánh con,,nhưng lúc điên lên thì đâu lại vào đấy..em là người mẹ tồi,

Không có người mẹ tồi; chỉ có người mẹ cần giúp đỡ thôi. Những lúc stress cao như vậy, có ai có thể coi bé cho bạn bước ra ngoài khoảng 10 phút không? Chỉ một việc nhỏ như vậy cũng giúp tránh bùng nổ cho bạn đó.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Thanh Hà » T.Tư Tháng 8 03, 2016 11:45 pm

E chào cả nhà ạ. Con trai em gần 20 tháng, em chưa bao giờ đánh con mặc dù lắm lúc tức điên lên được. Mọi người tư vấn giúp em tật ném đồ của con với ạ. Mỗi khi con ném đồ, em thường tảng lơ coi như không nhìn thấy hoặc nói kiểu như "Con ơi, quả bóng mới để ném, còn đây là miếng bánh để ăn cơ mà". Nhiều lúc con đang cầm đồ trên tay, e bảo đưa cho mẹ thì con ném luôn đi, toàn thích làm trái ý thôi :(
Thanh Hà

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 8 04, 2016 1:47 pm

Thanh Hà đã viết:E chào cả nhà ạ. Con trai em gần 20 tháng, em chưa bao giờ đánh con mặc dù lắm lúc tức điên lên được. Mọi người tư vấn giúp em tật ném đồ của con với ạ. Mỗi khi con ném đồ, em thường tảng lơ coi như không nhìn thấy hoặc nói kiểu như "Con ơi, quả bóng mới để ném, còn đây là miếng bánh để ăn cơ mà". Nhiều lúc con đang cầm đồ trên tay, e bảo đưa cho mẹ thì con ném luôn đi, toàn thích làm trái ý thôi :(

Bạn nên dăng các câu hỏi qua bên <Trao đổi> thay vì bên này.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi phi » T.Bảy Tháng 2 11, 2017 11:19 am

Bài viết trên vnexpress.net của Nhà báo Trần Anh Tú
http://vnexpress.net/tin-tuc/goc-nhin/y ... 39236.html

Yêu cho roi vọt

Khi vụ bạo hành trẻ mầm non ở trường Sen Vàng vừa diễn ra, một đồng nghiệp hỏi tôi: "Con anh đã bao giờ bị giáo viên đánh chưa?".

Tôi trả lời là chưa. Chưa lần nào tôi phải lấn cấn vì hành vi bạo lực của giáo viên. Có thể giáo viên các trường con tôi học được đào tạo bài bản hơn. Có thể gia đình có "mối quan hệ" tốt đẹp với nhà trường và giáo viên. Có thể là con tôi không quá nghịch ngợm. Có thể có nhiều nguyên nhân.

Nhưng câu hỏi ấy lại khiến tôi suy nghĩ về một khía cạnh khác. Tôi phải thú nhận rằng tôi từng đánh con, không chỉ một lần. Cậu con trai từng bị tôi đánh vì tội vứt điện thoại di động của bố từ tầng hai xuống. Còn cô con gái thì bị bố phát vào mông giữa trường mầm non vì tội không chịu ăn. Tôi không nhớ cụ thể những lần đánh con. Chỉ nhớ như in cảm giác sau những lần "thượng cẳng chân, hạ cẳng tay" này - giống với sự bàng hoàng. Đầu óc tôi trống rỗng, không làm nổi việc gì cả. Hơn hết là sự cắn rứt, hối hận.

Có lần đưa con vào lớp, nhìn con nước mắt rơm rớm mà tôi chỉ muốn chạy lại, ôm lấy con và nói lời xin lỗi. Nhưng tôi không làm thế. Lấy hết nghị lực, tôi làm ra vẻ giận dữ, đổ hết tội lỗi lên đầu con, để có thể quay đi ra chỗ để xe. Cả ngày đó, tôi chỉ nghĩ đến việc xin lỗi. Nhưng buổi tối, tôi chỉ hỏi con về tình hình học tập, ăn-chơi-ngủ-nghỉ, chứ không hề đả động đến việc tôi đã dùng bạo lực với cháu. Tôi vui vì hình như con cũng đã quên. Dường như sự vô tư của bọn trẻ là chỗ bám víu cho chính tôi.

Bạn bè tôi, những người là phụ huynh, cũng thừa nhận họ từng đánh con. "Đánh nhẹ ấy mà, cho nó chừa tội nghịch ngợm", một bà mẹ nói. Và họ đều thú nhận việc đánh con liên quan đến cảm xúc của bố mẹ nhiều hơn. Mất kiểm soát, không kìm chế được cơn tức giận, sự bực bội, chúng tôi trút lên con mình.

Tôi mới đọc một tài liệu về bố mẹ độc hại (toxic parents). Bố mẹ độc hại là những ông bố bà mẹ sở hữu những khuôn mẫu hành vi tiêu cực, nhất quán đối với cuộc sống của đứa con. Tức là những bố mẹ gây hại cho đưa con. "Bố mẹ độc hại" có thể là những người nghiện rượu, hay kiểm soát con cái, bạo hành con cái bằng lời nói hay bạo hành thân thể… Trong đó, bố mẹ bạo hành thân thể con (nói nôm na là đánh con) có vẻ là trạng thái phổ biến nhất trong xã hội chúng ta.

Tại sao chúng ta đánh con? Ngoài những lý do kể trên, phải chăng chúng ta đang thiếu kỹ năng làm bố, làm mẹ. Theo quan sát của tôi, nhiều cặp vợ chồng trẻ chưa từng nghe tới những lớp học kỹ năng làm bố mẹ. Chúng tôi học hỏi những kỹ năng này từ ông bà, thậm chí cụ kỵ...

Nếu ở nhiều nước, hành vi đánh con có thể dẫn đến một phiên tòa hình sự thì ở Việt Nam hiếm khi cơ quan chức năng can thiệp vào hành vi này dù trong rất nhiều tội danh thuộc nhóm tội xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự có tình tiết tăng nặng là "phạm tội đối với người dưới 16 tuổi". Cho nên các ông bố bà mẹ ở Việt Nam thường không run tay khi thực hiện "quyền làm cha mẹ" bằng bạo lực.

Đó có phải là một tập quán? Phương pháp giáo dục “Yêu cho roi cho vọt” này đã tồn tại từ đời ông cha chúng ta, và được vô thức truyền lại cho dù bối cảnh xã hội hôm nay, não trạng của chính chúng ta - những người sống ở một xã hội có nhiều chuẩn mực khác trước - không chấp nhận điều đó.

Qua những vụ như Sen Vàng, chúng ta nhận thức được rằng việc đánh một đứa trẻ là điều không thể chấp nhận được, bất kể nhân danh điều gì. Nhưng phải chăng là việc “đánh dã man” chỉ là một mức độ khác của “đánh cho chừa” mà các phụ huynh bình thường khác đang thực hiện hàng ngày. Từ “đánh cho chừa” hàng ngày đến “đánh dã man” chỉ là một phút trượt theo một quán tính tâm lý sai lạc có sẵn của những người lớn.

Không thể nói rằng “đánh nhẹ” khác với “đánh mạnh” hay là lập luận rằng tôi đánh con có kiểm soát còn những người khác đánh con tôi là tùy tiện, là không có quyền. Đó là ngụy biện.

Chúng ta có thể trở thành “cha mẹ độc hại” bất cứ lúc nào. Những đứa trẻ lớn lên sẽ lại trở thành cha mẹ, và sẽ lại làm theo những nguyên mẫu có sẵn. Ngay cả những kẻ đang có nguy cơ bị khởi tố hình sự trong môi trường giáo dục kia, có thể cũng đã vô thức hình thành từ một nguyên mẫu “người lớn” trong thế hệ của họ.

Thói quen không thể thay đổi ngay, nhưng mọi việc có thể bắt đầu từ một sự ăn năn mỗi lần chúng ta thiếu kiềm chế với con cái.

Source: Trần Anh Tú, http://vnexpress.net/tin-tuc/goc-nhin/y ... 39236.html
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 2 22, 2017 12:21 am

Dear anh Phi,
Đề tài này vẫn hot quá ạ !
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Năm Tháng 6 08, 2017 7:38 am

Mệt mỏi vì dùng bạo lực với con. Mình nói con cãi lại, không nghe lời, lại đánh và dọa. Đánh xong cũng không hết bực bội.
Túm lại: mệt mỏi, có lúc chỉ muốn được dừng tất cả lại để không phải làm gì cả.
Mình nói con: nằm xuống ngủ, nói vài lần không nghe. Xong con giận dỗi đòi ra phòng khác nằm. Ok cứ đi thoai mái.
Xong được 1 lát vô làm phiền, mẹ cảm thấy bực bội. Vô nằm được 1 lýc lại đòi đi ra. Trước khi đi mẹ đã dặn kĩ: đi ra là đi luôn k được vào lại, xong chốt cửa phòng.
Được 5 phút mới nằm thì mẹ chồng gõ cửa (vốn sẵn ghét mẹ chồng) đòi lấy thuốc bôi viêm da cơ địa vì thằng ku kêu ngứa. Trong khi trước đó đã bôi thuốc rồi.
Mẹ cảm thấy bực mình hết sức vì bị gọi dậy liên tục, em nhò cũng khóc nhè, mẹ chồng thì đáng ghét, kêu con trai vào tát cho 1 cái vì nổi điên: đã nói đi ra là đi luôn không vào làm phiền, thuốc đã bôi rồi không bôi nữa.
Nói túm lại làm ng mẹ như tôi cảm thấy mệt mỏi không biết vì đâu, chỉ muốn dừng lại, không sống nữa
pinkrose

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 6 08, 2017 8:41 pm

Nói túm lại làm ng mẹ như tôi cảm thấy mệt mỏi không biết vì đâu, chỉ muốn dừng lại

Làm cha mẹ, con cái mang lại bao hạnh phúc, và cũng bao sự mệt mỏi, stress, dù là TK hay không TK thì tuổi nào cũng có cái loại nhức đầu của tuổi đó. Tôi vừa nói chuyện với bà ngoại của một HS nè, cao tuổi rồi mà phải tự lo mọi việc.

Bạn cố gắng nhé . Bạn tự hỏi xem, trên đời này có ai thương con bạn hơn bạn ko? Vậy thì ngoài bạn ra, ai lo cho con bạn được ? Bực bội, stress, chán nản sẽ có , chỉ mong bạn biết rằng diễn đàn này là nơi chúng ta gặp nhau để cùng ngồi xuống nghỉ cho đỡ mệt, rồi đứng lên đi tiếp nhé bạn .
Phi
Special Ed.
phi

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Những bài viết về Tự Kỷ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.19 khách.