Tác hại của roi vọt

Re: Tác hại của roi vọt

Gửi bàigửi bởi bichchau » T.Bảy Tháng 8 18, 2012 7:22 am

phi đã viết:Giờ thì gần 3 giờ sáng bên mình rồi

Nhớ có lần mình cũng được nhắc về vấn đề giờ giấc này đó , mà ai nhắc vậy ta :roll:
Mình đã trải qua thời gian đói ngủ và biết uống cafe từ đó. Ông xã rất xót xa chuyện này, nhưng vợ thì vì ham việc nên thường xuyên ba gai nên....
Mỗi năm thêm một tuổi rồi, sức khỏe là quan trọng . Ai cũng biết vậy mà vẫn xài xả láng , nhắc người thì nhớ nghĩ đến mình nhé!
phi đã viết:Trước giờ chúng ta nói chuyện tại sao không nên đánh trẻ. Giờ đến lúc bàn 1 vấn đề thực tế hơn . Giả sử trước giờ cầm roi (hay tờ báo cuốn lại) để doạ bé quen rồi, nếu bỏ đi ngay bé không nghe lời thì sao ? Làm sao để chuyển từ "doạ" qua "không cần doạ".

phi đã viết:Đây là lúc lý thuyết đụng thực hành đó .

Mong chờ việc này và đã ghi nợ, Phi không được quên đâu đấy. Cảm ơn trước nhé !
bichchau

Gửi bàigửi bởi Hasu » T.Bảy Tháng 8 18, 2012 10:33 am

Vào đây đọc thấy mình tội lỗi quá xá đi.huhuhu.... Con trai mấy lần bị em cho ăn roi rồi. Có hôm đau con nhìn mẹ lấm lét. Thường là roi phạt chứ không phảu roi giận. Mẹ nhắc nhở nhiều lần mà con không nghe thi mẹ lấy cái roi đét cho 1 cái. Mang tính cảnh cáo nhiều hơn là trút giận. Và thường cũng hay hét con thật to. Càng nghĩ càng thấy ân hận kinh khủng. Vẫn chưa kiẻm soát hết cảm xúc của mình được. Buồn quá. :cry: :cry:
Hasu

Gửi bàigửi bởi bichchau » T.Bảy Tháng 8 18, 2012 11:44 pm

Thật lòng xót xa , thấy có tội rồi hối hận.... vì việc này thì chắc không ít người có hoàn cảnh như chúng ta đã như vậy, phải không ? Đừng tự giận mình như vậy , mà hãy đừng để chuyện đó xảy ra nữa .
Chị cũng đang tự điều chỉnh cảm xúc nhiều lắm, dẫu khi giận tức cũng còn nhìn bằng đôi mắt hình viên đạn, nhưng vụt dịu lại ngay, có hét , rồi từ chổ định hét dịu xuống thành nói đanh 1 chút , và sau này khi thấy nóng mặt ... thì kêu Ba bé vào thay ca "ngắm con" , nếu con hợp tác với ba thì tới luôn , còn không mà đòi mẹ thì để con đợi chút cho con hiểu, còn mẹ thì đi ra dạo mát , hóng gió ngắm trăng sao, uống cốc nước ...cho mặt mũi tươi tỉnh, nhan sắc bình thường thì vào diện kiến con tiếp tục.
Cách này hữu hiệu nhất , Phi và Tường Anh chỉ đó, cảm ơn hai vị một lần nữa. :)
bichchau

Gửi bàigửi bởi Hasu » CN Tháng 8 19, 2012 2:28 am

Hic...em thường để các "hành vi" xấu của mình xảy ra rồi mới nhớ bài anh Phi và chị Tường Anh dặn. Ôi!!! Nhưng sáng giờ đẫ tót hơn chút rồi, đã mềm mỏng hơn với con. Không to tiếng nữa. Trước đây thường phải nói to con mới nghe và phản ứng nên đã tạo thành thói quen xấu cho mẹ. Giờ con đã tập trung hơn nên mẹ phải thay đổi. Trưa nay vẫn lấy cái roi ra và...lùa con đến bàn ăn. May là khi cầm cái roi đó đã tâm niệm là không đánh, không đánh. Giờ sẽ cố gắng để không nhờ đến cái roi nữa đâu.hic....
Hasu

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » CN Tháng 8 19, 2012 4:40 pm

Thực sự thì cái mông xinh xinh, mập mập của trẻ con mà chỉ để ngồi thì... cũng uổng. Lâu lâu cũng nên đét cho 1 cái để giữ kỷ cương gia đình. Mình thì... có cái roi to to, và khi con dưới 4 tuổi thì dọa thôi. Sau 4 tuổi, mình chờ đến hôm nào thật là hư, mới đét cho 1 cái quắn đít. Sau đó thì hắn nhớ nỗi đau. Và cái roi trở thnàh vật để dọa, mà không xài được nữa. 4 tuổi đã đủ trí khôn để thấy giá trị con người của mình, nên roi vọt quát tháo đều không nên.

Tuy vậy, có những em bé rất ngoan, chả phải roi vọt gì bao giờ. Chả phải la mắng gì. Ấy thế mà đến 17 nó mới bắt đầu cà chớn. ha ha, lúc ấy có roi cũng không làm gì được nó rồi.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Hasu » CN Tháng 8 19, 2012 5:17 pm

Nguyen,Anh đã viết:Thực sự thì cái mông xinh xinh, mập mập của trẻ con mà chỉ để ngồi thì... cũng uổng. Lâu lâu cũng nên đét cho 1 cái để giữ kỷ cương gia đình. Mình thì... có cái roi to to

Tuy vậy, có những em bé rất ngoan, chả phải roi vọt gì bao giờ. Chả phải la mắng gì. Ấy thế mà đến 17 nó mới bắt đầu cà chớn. ha ha, lúc ấy có roi cũng không làm gì được nó rồi.

Cái roi to to của chị làm em mắc cười. Và cái câu cuói cùng còn cười hơn nữa. Như DN em "it" dùng roi hơn là Bb. Bb trả treo và quá quắt lắm, suốt ngày chọc anh, quèo quẹt anh nên luôn bị ăn đòn. Em đang nghĩ mai mốt DN ...17t mới bắt đầu ...cà chớn thì sẽ phải làm sao đây :)
Hasu

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 8 20, 2012 5:53 pm

17t mới bắt đầu ...cà chớn thì sẽ phải làm sao đây

Lúc ấy mình sẽ giới thiệu cho bạn nói chuyện với.. đức thân mẫu của mình. Ha ha. Mà hồi xưa mình chả sợ đòn đâu. Lì lắm. Khoảng 3 tuổi, mẹ bảo "không nghe là đánh đó. Mẹ đếm nè, một..." Vậy là mình đếm luôn "hai, ba!" rồi dương mắt lên nhìn một cách vô cảm. Chả thách thức, cũng không khiếp sợ. Mẹ mình bảo bà nhớ lại ánh mắt ấy như tò mò xem mẹ sẽ làm gì, đối phó ra sao. Bây giờ bà bảo mình chả phải tự kỷ, nhưng nhất định là có rối loạn không kỷ luật.

Mình hỏi bố anh Phi. Bố anh ấy bảo anh ấy ngày còn bé sợ đòn lắm lắm. Mỗi lần bác ấy gọi anh lên lầu ăn dòn, anh ấy vừa đi cầu thang vừa gọi thảm thiết "Nội ơi, bố gọi con lên, chắc là đánh con chết mất!" Ha ha ha ha. Thế là bà nội của anh ấy can thiệp lập tức: "Sao lại gọi đánh nó đấy??? Nó làm gì mà phải đánh??? Xuống đấy với bà, bà hỏi xem nào!!!"
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Hasu » T.Hai Tháng 8 20, 2012 6:25 pm

Nguyen,Anh đã viết:
17t mới bắt đầu ...cà chớn thì sẽ phải làm sao đây

Lúc ấy mình sẽ giới thiệu cho bạn nói chuyện với.. đức thân mẫu của mình. Ha ha. Mà hồi xưa mình chả sợ đòn đâu. Lì lắm. Khoảng 3 tuổi, mẹ bảo "không nghe là đánh đó. Mẹ đếm nè, một..." Vậy là mình đếm luôn "hai, ba!" rồi dương mắt lên nhìn một cách vô cảm. Chả thách thức, cũng không khiếp sợ. Mẹ mình bảo bà nhớ lại ánh mắt ấy như tò mò xem mẹ sẽ làm gì, đối phó ra sao. Bây giờ bà bảo mình chả phải tự kỷ, nhưng nhất định là có rối loạn không kỷ luật.

Mình hỏi bố anh Phi. Bố anh ấy bảo anh ấy ngày còn bé sợ đòn lắm lắm. Mỗi lần bác ấy gọi anh lên lầu ăn dòn, anh ấy vừa đi cầu thang vừa gọi thảm thiết "Nội ơi, bố gọi con lên, chắc là đánh con chết mất!" Ha ha ha ha. Thế là bà nội của anh ấy can thiệp lập tức: "Sao lại gọi đánh nó đấy??? Nó làm gì mà phải đánh??? Xuống đấy với bà, bà hỏi xem nào!!!"

Ôi anh Phi ơi!! :)))
Dn tới giờ vẫn hiền, thường là nhường nhị em Bb, thấy tội lắm chị ơi. Với người khác là con trá đũa ngay, vơi s Bb thì mấy lần con mới phản ứng lại, không thì chỉ có khoc mếu máo rồi đi méc mẹ.
Còn Bb em dọa : con không nghe lời mẹ gọi chú côngan tới đó nha. Bb noi : dạ, rồi nhìn quanh quất : đâu? Chú công an đâu? Hic.... Binh thường lúc nào miệng cũng lu loa lên : anh em phải thuơng yêu nhau, không đánh nhau, không thì mẹ buồn, mẹ nhốt ra sân sau. Nhưng làm thi khác hẳn. Nhức đầu thiêt.
Hasu

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 8 20, 2012 8:06 pm

Khỏi nói P cũng hình dung ra "miệng lưỡi" anh Phi thế nào, sắp ăn đòn mà còn kêu la cho "trắng án" thế kia thì bây giờ "nói" phải biết luôn :lol: :lol: :lol:
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi bichchau » T.Hai Tháng 8 20, 2012 8:21 pm

Hasu đã viết:17t mới bắt đầu ...cà chớn thì sẽ phải làm sao đây
Nguyen,Anh đã viết:Lúc ấy mình sẽ giới thiệu cho bạn nói chuyện với.. đức thân mẫu của mình

Vậy thì giới thiệu cách mà đức thân mẫu đã trị như thế nào cho Châu với , vì bây giờ thằng con nó đang trong giai đoạn như thế đây. Trường hợp mà ông bà cưng cháu kiểu như A. Phi lúc nhỏ, thì cậu ấm nhà mình cũng vậy, thực sự mình bực vô cùng . Bây giờ lớn rồi mà có gì là nó bỏ mình đi về ông bà kể.....mà ông bà thì chỉ cần nó mở mồm là cái gì cũng chìu.
bichchau

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Những bài viết về Tự Kỷ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.25 khách.