Thẩm định và Can thiệp ngôn ngữ @ Trường Ban Mai

Re: Thẩm định và Can thiệp ngôn ngữ @ Trường Ban Mai

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Sáu Tháng 7 15, 2011 2:31 am

Hương ơi, bây giờ những trao đổi về Kh có tính riêng tư rồi, nên mình nhờ Hương vào bên Trường Ban Mai nhé. Mình sẽ trả lời câu hỏi về mục tiêu ngôn ngữ trong đó. Hương có khó khăn gì mà chưa vào được bên ấy vậy?
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi xhtoday » T.Sáu Tháng 7 15, 2011 5:45 am

Dạ chị ơi em cũng hổng biết tại sao nữa.

Em đã đăng ký account tại trường Ban Mai theo như sự hướng dẫn của anh Thiện. Nhưng đến bây giờ em vẫn chưa vào được chuyên mục riêng của trường Ban Mai. Em có hỏi anh Thiện rồi nhưng vẫn chưa thấy chỉ dẫn gì thêm.

em Huong
xhtoday

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Sáu Tháng 7 15, 2011 6:05 pm

Rồi, anh Phi và anh Thiện đanng làm việc giải quyêt khó khăn này. Hương chờ nhé. Mà Kh thế nào rồi? Còn sốt không?
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi xhtoday » T.Sáu Tháng 7 15, 2011 6:37 pm

Chị Tường Anh ơi,

Sáng nay em vào diễn đàn thì thấy đã vào được trường Ban Mai rồi. Nhưng chưa thấy chị Tường Anh trả lời. Em chờ tin chị nhé.

Chúc chị cuối tuần vui vẻ.

em Huong
xhtoday

Gửi bàigửi bởi xhtoday » T.Sáu Tháng 7 15, 2011 7:01 pm

À, mà chị Tường Anh ơi,

Để em báo cáo tình hình bé Tường Khuê nhé.

- Cường độ ăn vạ nằm lăn ra đất thì diễn ra ở mức độ cao: bất cứ điều gì không hài lòng đều có thể lăn đùng ra: cho uống thuốc, cho ăn, lau mặt, thay áo quần,... có điều mức độ khóc la không dữ dằn, không quyết liệt lắm. Trừ khi bị cưỡng bức quá thì mới phản ứng mạnh, còn không thì khóc 1 chút là hết.

- Bé gần như bỏ ăn, không ăn uống được gì, dù đích thân mẹ bón cho ăn. Bố thì ngồi bên cạnh chơi xếp hình, chơi banh... với bé, nhưng bé vẫn lắc đầu nguầy nguậy. Tóm lại, cả tuần lại, bé Khuê chỉ... sống nhờ sữa.

- Điều em lo lắng hơn cả là 1 tuần lại đây, bé Khuê hay giật mình khóc vào lúc nữa đêm. Khóc nức nở, 2 tay đập vào đùi như lúc đang ăn vạ. Rất khó dỗ. Bố mẹ xót xa nhìn con khóc lăn lộn rồi mệt rồi ngủ tiếp. Em không biết tại sao như vậy? Nếu tụi em chuyển nhà, không biết bé có "chịu" không hay là càng khó? Em nhớ anh Phi đã từng nói, muốn chuyển nhà thì nên cho con trẻ đến để quan sát feeling chúng ra sao. Nếu chúng vui vẻ, chạy chơi thì ok. Nếu chúng khó chịu, khóc lóc thì thôi. Nhưng với điều kiên hiện nay, tụi em chuyển nhà gấp, mà còn phải tùy thuôc vào giá thuê... thì làm sao có thể làm được như anh Phi chỉ dạy. Chỉ sợ nếu Khuê không thích thì Khuê càng khó chịu hơn.

Giờ em chỉ mong Khuê được đi học ở trường Ban Mai để các cô "huấn luyện" sao cho bé đừng ăn vạ nữa, ăn uống đàng hoàng và biết nhận thức như mục tiêu chị đã nêu. Rất mong đến ngày đó.

Cám ơn chị đã đọc những lời dài dòng của em. Nhưng mà em vẫn cứ lo lắng, đến nỗi, 1 trong 2 vợ chồng phải bỏ job để lo cho Khuê.

em Huong
xhtoday

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Bảy Tháng 7 16, 2011 8:21 am

Nhưng chưa thấy chị Tường Anh trả lời

Bây giờ ngủ dậy trả lời liền nè.

Bé gần như bỏ ăn, không ăn uống được gì, dù đích thân mẹ bón cho ăn. Bố thì ngồi bên cạnh chơi xếp hình, chơi banh... với bé, nhưng bé vẫn lắc đầu nguầy nguậy. Tóm lại, cả tuần lại, bé Khuê chỉ... sống nhờ sữa.

Đang bệnh, nguòi khó chịu, vị giác không hoạt động... nên trẻ làm biếng ăn.

- Cường độ ăn vạ nằm lăn ra đất thì diễn ra ở mức độ cao: bất cứ điều gì không hài lòng đều có thể lăn đùng ra: cho uống thuốc, cho ăn, lau mặt, thay áo quần,... có điều mức độ khóc la không dữ dằn, không quyết liệt lắm. Trừ khi bị cưỡng bức quá thì mới phản ứng mạnh, còn không thì khóc 1 chút là hết.

Giống lý do trên: trong người khó chịu. Những lúc này khó cho cha mẹ. Thấy con đau bệnh nên thương và chiều. Và chiều thì... con làm nư. Sau khi vi trùng vi khuẩn đi rồi, con "làm nư" ở lại! :cry:

Điều em lo lắng hơn cả là 1 tuần lại đây, bé Khuê hay giật mình khóc vào lúc nữa đêm. Khóc nức nở, 2 tay đập vào đùi như lúc đang ăn vạ. Rất khó dỗ. Bố mẹ xót xa nhìn con khóc lăn lộn rồi mệt rồi ngủ tiếp. Em không biết tại sao như vậy? Nếu tụi em chuyển nhà, không biết bé có "chịu" không hay là càng khó? Em nhớ anh Phi đã từng nói, muốn chuyển nhà thì nên cho con trẻ đến để quan sát feeling chúng ra sao. Nếu chúng vui vẻ, chạy chơi thì ok. Nếu chúng khó chịu, khóc lóc thì thôi. Nhưng với điều kiên hiện nay, tụi em chuyển nhà gấp, mà còn phải tùy thuôc vào giá thuê... thì làm sao có thể làm được như anh Phi chỉ dạy. Chỉ sợ nếu Khuê không thích thì Khuê càng khó chịu hơn.

Thay đổi là điều không ai muốn. Có những cá nhân, nhất là những cá nhân tk hay Asperger, gặp nhiều khó khăn với thay đổi. Dù thế, khi thay đổi là điều cần thiết thì vẫn phải thực hiện.

Điều anh Phi nói có nghĩa... phong thủy đôi chút. Các nhà khoa học đồng ý với các nhà phong thủy ở điểm này: khi không khí thoáng đãng, trang trí thân tình, trẻ con sẽ thoải mái chạy chơi. Tuy nhiên, nếu đi coi nhà để mua vào hôm mất điện thì tối hù, đành thế. Như vậy, khi chính bạn và ông xã thấy nhà thoáng đãng, phòng ốc xếp đặt hợp lý... là đã ổn định rồi. Chắc chắn Kh sẽ khó chịu vài tuần do nơi ở mới, nhưng điều đó không c ónghĩa cô nàng sẽ mãi mãi khóc lóc.

Giờ em chỉ mong Khuê được đi học ở trường Ban Mai để các cô "huấn luyện" sao cho bé đừng ăn vạ nữa, ăn uống đàng hoàng và biết nhận thức như mục tiêu chị đã nêu. Rất mong đến ngày đó.

Ban Mai sẵn sàng, nhưng ở nhà cũng phải ráp theo kế hoạch chung. Nếu không, Kh sẽ ngoan ngoãn tại trường nhưng càng lộn xộn hơn tại nhà.

Mà sao mình vào bên diễn đàn Ban Mai vẫn chưa thấy Hương có ý kiến gì về mục tiêu?
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Trang vừa xem

Quay về Những bài viết về Tự Kỷ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.31 khách.