Dạy bé đi vệ sinh - Toilet training

Re: Dạy bé đi vệ sinh - Toilet training

Gửi bàigửi bởi BongBiQ » T.Tư Tháng 9 19, 2012 5:35 am

Bé nhà em biết cởi quần và đi tè bình thường, chỉ có điều bé hay bịt tai khi xả nước. Bây giờ bé không tè ra quần nữa. Bé cứ sờ tay vào chỗ đó tới khi không gìm được nữa thì bé sẽ chạy vào nhà vệ sinh. Nếu chỉ ướt ra quần một chút xíu bé sẽ tự động thay quần ướt và mặc quần mới. Em và cô giáo có nên nhắc nhở bé đi vệ sinh khi thấy tay bé sờ vào chỗ đó không ạ?
BongBiQ

Gửi bàigửi bởi Hasu » T.Tư Tháng 9 19, 2012 8:33 am

Con em vẫn chưa tự giác đi ị bao giờ, đi tè thì luôn tự đi và tự giội nước, còn ị thì thường nín và gồng người lên đến khi nào ba, mẹ hay ai đó thấy và nhắc đi vào toilet mới chịu cởi quần đi vào. Em muốn tập con đi có giờ giấc mà khó quá, vì thông thường 2 hoặc 3 ngày con mới đi 1 lần, con không bị bón. Việc con không chịu vào toilet thường do con ham chơi. Thỉnh thoảng em vẫn cho con mang theo món đồ chơi con đang chơi vào ngồi để tập đi đúng giờ, nhưng thuòng con chỉ ngồi và tập trung vào chuyện chơi chứ không tập trung ị. Sau đó lại thôi,giội nước và đi ra. Lúc nhỏ (dưới 2 tuổi) con đi vệ sinh rất có giờ giấc, ngày nào cũng đi vào đúng giờ đó, hôm nào quên không cho con ngồi bô thì con vặn vẹo, không chịu đi ngủ, sau khi nhồi bô ị xong mới chịu. Nhưng từ ngày đi học thì con mất luôn thói quen đó. Ban đầu em không để ý vì khi ở nhà con thuòng ị vào tầm 9,10h dáng, trước cữ ngủ buổi sáng, nên khi con đi học, mất thói quen này thì em cũng không hay, toàn để con gần mắc ị mới nhắc đi vào toilet, và cứ như thế nên bây giờ tập lại rất khó.
Thêm 1 chuỵen nữa nhờ các anh chị tư vấn giúp em là khi mắc tè, con thường tụt quần xuống trước khi đi vào toilet, chỉ tụt lưng chừng vừa đủ để đi tè thôi, em có nhắc con là khi vào hẳn trong toilet mới kéo quàn xuống, và có giải thích cho con lag kéo quàn sẵn như vậy là không được, nhưng con vẫn chưa thay đổi. Thỉnh thoảng em cũng vờ lêu lêu xấu hổ cho con hoặc cho em Bb khi cả 2 tồng ngồng để con ý thức, mà hình như con vẫn còn "vô tư" chẳng để ý gì. Cả việc mặc quần áo cũng vậy, tắm xong mà chưa có đồ mặc cn vẫn ngồi đó chơi hoặc đọc sách, chờ người khác lấy đồ cho mặc, hoặc phải nhắc nhở lắm con mới chịu mặc đồ. Em phải làm sao để con thấy việc tồng ngồng như vậy là không hay ạ?
Hasu

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 9 19, 2012 5:21 pm

Em phải làm sao để con thấy việc tồng ngồng như vậy là không hay ạ?

Bạn làm cái hình "vào WC" rồi hình "cởi quần" cho bé biết quy trình. Dán vào cửa WC. Lúc dạy học các bài khác cũng lấy hình đó ra mà dạy cho bé nhớ.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Hasu » T.Tư Tháng 9 19, 2012 7:19 pm

phi đã viết:
Em phải làm sao để con thấy việc tồng ngồng như vậy là không hay ạ?

Bạn làm cái hình "vào WC" rồi hình "cởi quần" cho bé biết quy trình. Dán vào cửa WC. Lúc dạy học các bài khác cũng lấy hình đó ra mà dạy cho bé nhớ.

Dạ, em cám ơn anh, để em thử. Em vẫn cho con đọc truyện bé biết đi toilet, nhưng không nhớ để nhắc con chi tiết phải vào toilet rồi mới cởi quần.
Hasu

Trang vừa xem

Quay về Những bài viết về Tự Kỷ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.28 khách.