Giup em tim ra cach day thich hop cho be 19 tháng bị tự kỷ

Nội qui chuyên mục
Diễn đàn phi chính trị.

Giup em tim ra cach day thich hop cho be 19 tháng bị tự kỷ

Gửi bàigửi bởi mebehoangminh » CN Tháng 8 05, 2012 12:18 am

Chào các chuyên gia và các bố mẹ trên diễn đàn.
Em là mẹ của bé Minh, bé Minh hiện giờ được 19 tháng, mẹ đã phát hiện con có dấu hiệu TK khi con 7th. Và gần đây nhất đã được Bác sị và chuyên gia tâm lý chẩn đoán là bé tự kỷ. Bé có dấu hiệu rất rõ ràng và có thể nói là nặng nên ai khi tiếp xúc với bé cũng nhận ra ngoài khuôn mặt rất lanh lẹ. Em đã chấp nhận sự thật này và quyết tâm chữa bệnh cho con. Em xin kể ra các triệu chứng của con
- Không bám mẹ, ai bế cũng được. Mẹ đi ko hề nhìn theo. Mẹ và mọi người mỗi lần đi đều kêu bé, kêu rất to để bye bye nhưng bé ko có pản ứng, mắt bé nhìn lãng nơi khác. Mẹ chạy lại ôm bé, đưa tay bé lên bye bye nhưng mắt bé vẫn quay chỗ khác, mẹ xoay mặt bé lại, bé khóc và gập mặt xuống
- Bé không biết chơi đồ chơi và không thích đồ chơi chỉ chạy phá phách và vô ý thức, như chạy ra kéo tủ lấy đồ nèm xuống đất, xong rồi lấy 1,2 cái bỏ lại rồi cứ lập đi lap lại như vậy chán rồi chạy lại chỗ khác ko hề lấy đồ bỏ vào tủ và đóng tủ lại mặt dù mẹ dạy nhiều lần
- Bé ko sợ nguy hiểm như có thể từ trên giường bước chân xuống, thậm chí bé ko nhìn xem mình đang dứng ở đâu, đi bé cũng chẳng nhìn đường vì thế bé thường hay bị vấp té hoặc đụng đầu vào vật. Dẫn bé ra đường chơi thì bé cứ chạy đi không cần biết mẹ đang ở đâu. Bé biết đi lúc 14th nhưng đến nay đi vẫn chưa vững, đi loạng choạng giống người say rượu, bé hay đi nhón chân
- Bé không bao giờ ngoài chơi khi mẹ cho bé ngoi chơi cùng mẹ các trò như xếp hình, mẹ hường dẫn cầm tay bé đặt vào nhưng khi mẹ đưa bé, bé chỉ cầm lên xăm xe ngó nghiêng rồi vứt đó, bất cứ vật gì bé cũng cầm lên xăm xe rất lâu. Nhà rất nhiều đồ chơi nhưng bé ko biết chơi dù mẹ dạy hướng dẫn rất nhiều
- Bé chưa nói được từ nào, khi thấy ba đi làm về vẫn ko thèm quan tâm, trước kia thì bé có cười với ba còn bây giờ thì ko? Bé phát âm dc nhưng bé ko hiểu, bé ko nhìn ba để gọi ba mà bé thường gọi mông lung papa.
- Bé ko biết chỉ tay và hầu như cả ngày ko có bất kỳ một nhu cầu nào. Khi bé đói bụng thì bé chỉ khóc rồi mẹ tự đoán ý mặc dù chén cơm mẹ để lên cao để khuyến khích con chỉ tay
Trên đây là tất cả triệu chứng đang ngại của bé mặc dù em đã dạy bé nhiều nhưng hiện giờ bé vẫn là con số 0. Em đang rất rối bời, em hướng bé vào các vận động tinh như xâu vòng.... nhưng bé ko hợp tác, em cần các chuyên gia giúp đỡ em làm cách nào để em được dạy bé. Nếu được thì hãy trả lời em từng mục. Em muốn đưa bé đi vào các trung tâm can thiệp nhưng ĐK kinh tế nhà em cũng ko dư dả hơn nữa mọi người trong gia đình ko ai ủng hộ em cả. Trước mắt thì em cứ dạy bé
Có một điều em hi vọng ở bé là tất cả các bài hát em hát cho bé nghe bé đều thuộc. VD: em hát " Con cò, cò bay".... Bé hát bay"lả". Em hát "lả bay" bé"la". Như vậy là trí nhớ của bé ko tồi fai ko? Có cách nào phát triển ở đây ko?. Nhưng bé chỉ hát những lúc bé thích thôi, chứ ko ai bảo mà bé hat dc hết.
Em viết dài dòng quá pải ko? Em xin dừng tại đây. Mong nhận dc hồi âm từ chuyên gia. Em cảm ơn rất nhiều
mebehoangminh

Re: Giup em tim ra cach day thich hop cho be 19 tháng bị tự kỷ

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 8 08, 2012 8:12 pm

Chào em,
Tôi tình cờ tìm được link này :
http://www.hervietnam.com/Lam-me/Benh-t ... CM3akIVhZs
Em click vào xem và tìm các bài liên quan để đọc, hy vọng nó giúp ích cho trường hợp của con em,
Thân mến,
Phương
phtran1302

Re: Giup em tim ra cach day thich hop cho be 19 tháng bị tự kỷ

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 8 09, 2012 8:47 pm

Chào em, em nên dời topic của em sang phần Cùng Nhau Vượt Khó, chọn topic Hỏi đáp chia xẻ kinh nghiệm... Bên đó phụ huynh giúp nhau nhiều hơn.

Với bé, 19 tháng thì cũng ít trò để mà dậy, mà chơi. Tuy vậy, em sẽ phải chú trọng phần khả năng tập trung và ngôn ngữ nhiều nhất.

Tuổi của bé, ngồi yên quãng độ 10, 15 phút là nhiều rồi. Nếu bé chỉ ngồi 1, 2 phút, em cố kéo dài thêm 1, 2 phút nữa. Em phải chọn trò chơi nào con thật thích thì con mới đồng ý ngồi lâu hơn. Em cũng có thể phải có nhiều trò để thay đổi liên tục nếu bé không mê trò gì đặc biệt. Khi chơi, em cố gắng giữ cho mọi thứ trầm tĩnh, nhẹ nhàng, yên lặng càng nhiều càng tốt. Nếu em la to, vỗ tay phấn khích..., e rằng con cũng phấn khích theo mà khó ngồi yên.

Con đã hát theo là tốt. Em cứ tiếp tục giúp cho bé "điền vào chỗ trống" càng nhiều càng tốt. Đã được "bay lả" thì em kéo sao cho thành "bay lả bay la". Em thử dậy con trả lời câu hỏi "cái gì đây" xem sao.

Đừng rối trí nhé. Phải bình tĩnh vì đường còn dài em ạ. Cứ vào đây tụi mình chia xẻ giúp nhau. Cố lên nhé.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Quay về Hiện tại, bạn cần chúng tôi giúp gì ?

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.27 khách.