Bé chậm phát triển trí tuệ

Nội qui chuyên mục
Diễn đàn phi chính trị.

Bé chậm phát triển trí tuệ

Gửi bàigửi bởi mehailam » T.Ba Tháng 10 04, 2011 9:12 am

Xin chào các anh chị!
Em là thành viên mới, nhờ anh chị tư vấn giúp đỡ em về vấn đề trẻ chậm phát triển trí tuệ.
Con trai em hiện tại được 17 tháng rưỡi, khi bé 14 tháng, bé thật sự chưa biết gì kể cả những điều đơn giản nhất như vỗ tay hoặc bye bye theo yêu câu của người lớn, và bé có nhiều dấu hiệu tự kỷ như: Không biết chỉ tay; không cần mẹ và không quan tâm bất cứ ai; thích chơi một mình; rất hiếu động và không thể làm cho bé tập trung chú ý dù chỉ là vài giây.thích những vật xoay tròn, mê quảng cáo, hay lam những hành động lặp đi lặp lại; thỉnh thoảng dùng tay người lớn chỉ vào vật khi được hỏi; thích quay bánh xe thay vì cho xe chạy; không thích ôm ấp, nựng nịu và đọng chạm thân thể; rất sợ chỗ lạ, người lạ; không chị ngồi bô, không xi tiểu tiện được
Từ nhỏ bé đã rất ít khóc và hầu như là không khóc, chưa bao giờ đòi ăn, đòi bú dù có cho bé nhịn đói cả ngày; thỉnh thoảng đi nhón chân, lắc đầu, bịt tai...
Em đã đưa con đi khám ở bệnh viện Nhi Đồng 2 nhưng bác sĩ bảo chưa thể kết luận được vì bé còn quá nhỏ và hẹn 20 tháng quay lại.Tư đó đến nay em đã nghỉ làm ở nhà để danh thời gian cho con. Từ 14 đến 16 tháng không có gì tiến triển, bé chỉ làm được vỗ tay, vỗ đầu, bye bye.Từ 15 tháng bé bắt đầu quan tâm đến những hình ảnh bé nhìn thấy bằng cách chỉ vào (bằng ngón cái) và phát ra âm thanh gần giống "đây nè", nhưng suốt 1 tháng trời bé vẫn chưa nhớ hình ảnh con gà trong bức tranh mẹ dạy, nhưng bé biết bức tranh ở đâu và hiểu câu hỏi : con chỉ con gà mẹ xem.
Đến 16,5 tháng thì bé học hình ảnh và các đồ vật rất nhanh, đến nay bé đã biết được nhiều thứ (so với bé trước đó). Và điều em lo lắng nhất là bé chỉ nói được mỗi một từ là "đây nè" và bé không bao giờ bắt chước âm thanh em phát ra dù em đã cố găng làm nhiều cách.
Những dấu hiệu tự kỷ đã giảm dần, bé cũng đã chỉ được bằng ngón trỏ. Em nghỉ bé nhà em bị chậm phát triển, chậm nói. Em làm gì cho con bây giờ? Mong các anh chị giúp đỡ!
mehailam

Re: Bé chậm phát triển trí tuệ

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Bảy Tháng 10 08, 2011 10:30 pm

Bạn ơi, bạn sang bên Chia Xẻ Kinh Nghiệm hay các topic khác thì phụ huynh dễ đọc và chia xẻ với bạn.

Trước tiên, xin đưa vài định nghĩa:

Chậm phát triển là một dạng rối loạn khiến nhiều khả n ăng của trẻ chậm chạp, đó có thể là đi đứng, cầm nhặt, ăn uống, trí tuệ, nói...

Chậm nói là rối loạn thu hẹp hơn. Có 2 dạng chậm nói: hoặc trẻ có đầy đủ kiến thức và trí tuệ, nhưng phần thần kinh điều khiển bắp thịt miệng, cổ... không hoạt động chuẩn xác. Cũng có khi bé khôn ngoan, thần kinh ổn định, nhưng bắp thịt miệng/cổ yếu. Dạng thứ nhì: Phần thần kinh, bắp thịt ổn định, nhưng phân khu ngôn ngữ của não trục trặc.

Đối với rối loạn tự kỷ, trẻ vừa chậm phát triển vừa chậm nói.

Mình sợ ở thời gian hiện tại, bạn bỏ qua những dấu hiệu tự kỷ là sớm. Tốt nhất là mình hỗ trợ mọi mặt cho con, dù con tk hay không, chậm phát triển hay không. Bạn nghĩ bé chậm phát triển và chậm nói, vậy bạn can thiệp cho con thì cũng là can thiệp theo cách của nhóm tk. Tuy nhiên, đừng mất quá nhiều thời gian so đo xem con có rối loạn gì. Biết và biết đúng thì tốt, nếu không, cứ can thiệp cho... chắc ăn.

Điều bạn cần thực hiện là chơi với con và hết sức lôi kéo chú ý của con vào những vật bạn chỉ cho con xem, con chơi. Bạn nói với con nhiều nhiều vào, nhưng đừng nói dông dài khó hiểu. Chỉ nên nói ngắn, thật dễ hiểu. Chưa cần nói câu hoàn chỉnh đâu. Thí dụ, bạn chỉ vào cái bát, bạn chỉ cần nói "bát" chứ chưa cần "đây, cái này gọi là cái bát con ạ!" Bạn nên khuyến khích bé giao tiếp để xin, để ngỏ ý. Bạn đừng cho ngay bé món bé thích, mà giữ lại vài giây, rồi nói tên và khuyến khích con nói theo. Dù con có nói không đúng, không chuẩn cũng được, miễn là con lên một tiếng "a" hay gì đó. Có khi con đập tay mẹ một cái cũng được. Mục đích là "khi con muốn, con ngỏ ý muốn bằng cách như thế". Dần dần, từ đập tay, mình sẽ đòi con làm những thứ khó hơn.

Môi trường chung quanh bé không nên động quá, ồn ào náo nhiệt quá. nên có những lúc bình lặng để mẹ nói nho nhỏ cho con nghe.

Những sinh hoạt tự lập nên bắt đầu: giúp mẹ khi mẹ mặc áo cho bằng cách mẹ xỏ tay áo vào tay, con kéo tay lên; mẹ xỏ ống quần vào chân, con tự kéo quần lên; con cho chân vào dép/giầy, mẹ cài dây; mẹ ép cơm vào thìa, con đưa thìa lên miệng (có đổ cũng được, sau đó chịu khó dọn cho con)...

Những gì muốn dậy, bạn gói gọn gọn, đừng ôm đồm quá. Mỗi lần chọn 2, 3 kỹ năng rồi nhai đi nhai lại cho đếnkhi nhuần nhuyễn. Bạn nên vào Nguồn Liệu xem chuẩn phát triển để so xem bé còn yếu những gì.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Quay về Hiện tại, bạn cần chúng tôi giúp gì ?

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.22 khách.