người trưởng thành bị asperger có khả năng điều trị?

Re: người trưởng thành bị asperger có khả năng điều trị?

Gửi bàigửi bởi yeudoi2008 » T.Hai Tháng 1 06, 2014 10:10 pm

Cám ơn anh Phi, chúc anh nhiều sức khỏe.
Em không biết nhóm mình có hoạt động ở Đà Nẵng không.
yeudoi2008

Gửi bàigửi bởi yeudoi2008 » T.Bảy Tháng 4 05, 2014 7:21 pm

Xin loi vi toi viet bai bang dien thoai nen khong go dau duoc
Sửa lần cuối bởi yeudoi2008 vào ngày T.Ba Tháng 2 19, 2019 6:28 pm với 2 lần sửa.
yeudoi2008

Gửi bàigửi bởi phi » T.Bảy Tháng 4 05, 2014 8:16 pm

Chào bạn,

Em không biết nhóm mình có hoạt động ở Đà Nẵng không.

Diễn đàn hoạt động on-line nên bạn ở Đà Nẵng hay Sài Gòn thì cũng không khác gì nhau. Còn như hội thảo thì hiện tại CCM thường tổ chức tại Sài Gòn thôi.

Toi duoc biet mot so truong hop as khi truong thanh khong duoc dieu tri cham soc dan den tam than phan liet. Gan day toi co nhan duyen duoc tiep xuc voi truong Nang luong sinh hoc. Dung nang luong vu tru de chua benh cho chinh minh bang cach khai mo cac luan xa trong co the. Hien nay cam nhan cua toi la kha tot va toi nghi rang toi da khoi benh den 70-80%. Nhung am anh va so hai cung khong con nua. Rat mong nhung ai quan tam nen tim hieu ve phuong phap nay. Toi cung co the chia se them ve kinh nghiem cua ban than

Tôi có thắc mắc về pp dùng năng lượng vũ trụ bạn nói . Bạn có thể chia sẻ cho biết pp thực hành cụ thể ra sao được không?
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi yeudoi2008 » T.Bảy Tháng 4 05, 2014 8:45 pm

D
Sửa lần cuối bởi yeudoi2008 vào ngày T.Ba Tháng 2 19, 2019 6:29 pm với 1 lần sửa.
yeudoi2008

Gửi bàigửi bởi phi » T.Bảy Tháng 4 05, 2014 11:11 pm

yeudoi2008 đã viết:Day la trang web cua Truong nang luong sinh hoc. Anh tim hieu them nhe [Phi xóa]

Đầu tiên tôi xin lỗi bạn vì đã xóa đường link bạn nói về Năng lượng sinh học vũ trụ gì đó. Tôi hỏi bạn cho ví dụ cụ thể bạn đã trải qua, tức là đi tìm thông tin khoa học chứ không phải xin đường truyền tới trang web nào đó.

Bạn đưa tôi vào một trường hợp khó xử. Tôi là người sống có tâm linh và tôn giáo, nhưng khi làm việc với trẻ TK, tôi là một nhà khoa học. Tôi thường nói 1/2 đùa 1/2 thật rằng "can thiệp ban ngày bằng khoa học, ban đêm cầu nguyện bằng tâm linh". Trang web bạn gửi nói về Năng lượng vũ trụ, không mất tiền . Tôi không đồng ý với quan điểm đó, vì với trẻ TK, thời gian còn quý hơn tiền bạc. Phụ huynh đang mất dần thời gian, mọi người đang chạy đua, sợ con mình lớn lên hàng ngày : một nghịch lý mà PH trẻ không TK chắc không cảm nhận được.

Chắc bạn nghĩ: anh Phi không đồng ý thì xóa bài mình? Phần lớn thời gian tôi không làm như vậy để bảo đảm tính dân chủ, nhưng một bài viết có thể gây hại, chỉ đưa người đọc tới một trang web khác, một email hay số đt riêng mà không đưa ra chứng cớ khoa học nào, thì tôi có trách nhiệm phải xóa đi. Nếu đợi Admin đọc và hiểu thì lâu quá, độ "nhiễm" đã lan truyền . Vì vậy Admin đã cho tôi khả năng xóa các bài viết nếu cần, và tôi đã sử dụng 2 lần trong vòng 6 tháng qua. Bạn là case thứ 2.

Vậy xin bạn thông cảm, và nếu bạn còn có quyết tâm chứng minh Năng lượng vũ trụ giúp được cho trẻ TK, xin bạn đăng thông tin can thiệp của chính bạn. Còn như ai có năng lượng vũ trụ thì xin bạn nhắn họ liên lạc với NASA dùm nhé.

Nguồn: http://www.nasa.gov/centers/ames/home/
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi yeudoi2008 » CN Tháng 4 06, 2014 3:04 am

c
Sửa lần cuối bởi yeudoi2008 vào ngày T.Ba Tháng 2 19, 2019 6:30 pm với 1 lần sửa.
yeudoi2008

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 4 06, 2014 10:19 am

yeudoi2008 đã viết:Co mot so cuon sach viet ve pp nay. Toi cung noi them day la pp chua benh noi chung chu khong phai pp chua benh tu ki. Cuon "Nhung ban tay anh sang" va "Toa sang" cua B.A.Brennan hay cuon "Nhan dien - nhung phat hien va ung dung" cua Ts. Nguyen Dinh Phu. Moi nguoi co the tim hieu them.

Tôi đoán bạn là 1 người trẻ tuổi, thành thật tin vào những gì bạn đăng chứ không có ý khác, cho nên tôi sẽ bỏ thì giờ ra phân tich cho bạn thêm về đề tài này.

BA Brennan bạn nhắc ở trên... Bà ta là người sinh hoạt trong lĩnh vực thiền, group therapy, hỗ trợ tinh thần ... Mục đó thì bà ta làm tốt, nhưng khi mang vào điều trị rối loạn thì tôi cho là đi quá đà. Để tôi kể cho bạn nghe một session mà tôi tham dự (lúc tôi dự training về mảng tâm lý trị liệu trong lớp).

Người ta nói tôi tắt đt iphone đi, bỏ ở ngoài không mang vào trong. Tôi không được đi giầy... Lý do đưa ra là các tín hiệu iphone (sóng mobile) là ngắt quãng năng lượng vũ trụ. Tôi cần đi chân đất để chân chạm vào cỏ ngoài vườn, để tiếp nhận cực âm của năng lượng vũ trụ. Những cái này, thật ra nó hiệu quả về mặt tâm lý . Khi bỏ iphone ra, tôi chấp nhận không để công việc chi phối suy nghĩ trong khi thiền . Chân không chạm đất là sensory, làm mình thỏai mái vì tâm lý khi bỏ giày ra là mình gỡ bỏ công việc, không cảm thấy đang đi làm việc (đó là 1 lý do người Nhật bỏ dép ra khi vào văn phòng, chứ không phải là họ sợ dơ).

Thế thì nhìn từ góc tâm lý, cái họ làm là đúng, nhưng ngay cả người làm (đệ tử bà Brennan) cũng không hiểu điều này . Họ thật sự tin là do năng lượng vũ trụ mà họ cảm thấy khỏe hơn, bớt stress, bệnh thuyên giảm. Có người trong nhóm họ ở chức vụ cao hơn thi biết như tôi biết, nhưng họ cố tình không nói ra. Họ có thể qua mặt dân amateur, chứ gặp dân trong ngành thì chưa chắc. Tôi đoán bạn là một người trẻ, biết tới Brennan qua mảng thiền, tâm lý group therapy như vậy, và bạn đi quá đà vào năng lượng vũ trụ đúng theo con đường môn phái này vạch ra cho những người trẻ tuổi.

Vậy Brennan là người lừa đảo ? Không, Brennan là dân có học đàng hoàng, từ một đại học danh tiếng của Mỹ là University of Wisconsin-Madison. Bà ta học Cao học về môn Vật lý vũ trụ, ra làm cho Cơ quan hàng không NASA của Hoa kỳ, cho nên trong bài trước tôi mới trêu bạn là biết ai có năng lượng vũ trụ thì nói họ liên lạc với NASA.

Sau khi rời NASA, Brannan bắt đầu đi vào con đường mù mờ giữa tâm lý trị liệu, thiền, group therapy và khoa học tâm linh. Bà ta sau đó đi học lấy bằng Tiến sĩ ở Úc (TS Triết ở Greenwich, Úc, TS Tôn giáo hoc ở ĐH Holos, Úc) là một trường không được chấp nhận trong giới khoa học. Về group therapy, tôi nghĩ Brennan có các "chiêu" hay, còn về trị liệu Y khoa thì tôi nghĩ những người đi theo bà ta đã đi quá đà, gây hại cho PH bên giáo dục đặc biệt vì làm họ mất thì giờ.

Toi cung noi them day la pp chua benh noi chung chu khong phai pp chua benh tu ki.

Bạn cũng nên tìm hiểu để biết Rối loạn khác Bệnh ra sao, trị liệu tâm lý, thiền, group therapy khác với can thiệp rối loạn ra sao nhé. Kiến thức nền tốt giúp bạn thuyết phục độc giả tốt hơn. Thời thông tin toàn cầu, nói cần có sách, mách cần có chứng.

Tóm lại Brennan mà nói chuyện về thiền, group therapy thì tôi đi nghe, còn nói chuyện về trị liệu, can thiệp thì tôi sẽ không đi. Bạn có đi hay không thì là quyền cá nhân của bạn . Dựa trên những gì trao đổi, bạn vẫn chưa đưa ra ví dụ bản thân nào thuyết phục được tôi, cho nên tôi vẫn xóa cái link dẫn tới webisite Năng lượng vũ trụ bạn đăng . Nếu bạn vẫn muốn đăng, bạn có thể đăng bên muc Quảng cáo, nhưng nhớ rằng luật forum này đòi hỏi bạn phải có 5 bài đăng giải đáp thắc mắc của phụ huynh, chứng minh mình có lời khuyên khoa học trước khi đăng quảng cáo.

Chúc bạn đầu tuần vui vẻ.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi bichchau » T.Tư Tháng 4 16, 2014 8:33 pm

Tôi là phụ huynh tôi đồng ý với việc giải thích của Phi . Sách in thì rất nhiều, kiến thức thì bao la hư hư thật thật , nhưng trẻ TK thì rất cần thời gian và đúng như Phi nói phụ huynh có con TK luôn mong con mình chậm lớn để có nhiều thời gian giúp con . Quan trọng nhất là khi một ai đó muốn giúp đở phụ huynh có con TK thì nên có chứng minh cụ thể là đã được áp dụng thành công ở đâu và được thẩm định , xác nhận bởi cơ quan của nước nào.....
Chuyên phương pháp mở luân xa....năm ngoái chính tôi cũng đã nhận được điện thoại và cũng đã có trao đổi trên diễn đàn này rồi đó Phi nhớ không?
bichchau

Gửi bàigửi bởi Nuna » T.Năm Tháng 4 17, 2014 10:37 am

bichchau đã viết:Tôi là phụ huynh tôi đồng ý với việc giải thích của Phi . Sách in thì rất nhiều, kiến thức thì bao la hư hư thật thật , nhưng trẻ TK thì rất cần thời gian và đúng như Phi nói phụ huynh có con TK luôn mong con mình chậm lớn để có nhiều thời gian giúp con . Quan trọng nhất là khi một ai đó muốn giúp đở phụ huynh có con TK thì nên có chứng minh cụ thể là đã được áp dụng thành công ở đâu và được thẩm định , xác nhận bởi cơ quan của nước nào.....
Chuyên phương pháp mở luân xa....năm ngoái chính tôi cũng đã nhận được điện thoại và cũng đã có trao đổi trên diễn đàn này rồi đó Phi nhớ không?

Chao Anh Phi va cac ban!

xin loi may tinh cua minh kg bo dau duoc, be nha minh 23 thang moi phat hien cham ngon ngu nen minh stress roi hoang mang de tim cach can thiep cho con, moi ngay tau ngam vao web CCM doc hoc hoi kinh nghiem chu chua tu tin lap topic rieng. Hom nay minh tinh co doc bai viet "nang luong ....".

Dieu nay gia dinh minh da hoc "lop nhan dien" nhu ban da trinh bay o tren, ca nhan cua minh thi cung chua chap nhan vi chua duoc tham dinh va khoa hoc chung minh. Nhung Ba Me minh thuc te da ap dung rat co hieu qua, hom nay minh tinh co doc va chot nho ve " lop nhan dien" co le minh se ket hop ca hai de can thiep cho con cua minh, Ba Me minh chua biet con cua minh theo doi TK, cam on ban da de cap ve van de nay.

Minh ke thuc te gia dinh nhu sau: Me minh benh buou Basedo(buou doc) den BV DH Y Duoc TP.HCM dieu tri, sau 6 thang uong thuoc benh kg khoi Me minh cang ngay cang om va sut can, kg an uong, uong thuoc nhieu nen nguoi rat nong. Sau do den BV Hoan My, Bs noi mo nhung kg chac chan khi mo xong thi noi duoc kg. Nen gia dinh quyet dinh kg mo nua.
Gia dinh minh que o An Giang, co mot Bac da hoc " lop nhan dien" cua Thay Luong Minh Dang, O An Giang chu yeu la nong nghiep nen gia dinh Bac nay trong lua kg xit thuoc sau luon bang pp nhan dien, thoi gian truoc hoc lop nay rat kho va chua pho bien nen bac den Thai Lan hoc. Va cu the moi ngay dieu tri cho Me minh, ket qua rat bat ngo, minh thi hoc Dai Hoc nen minh khg tin lam nhung chuyen nay nhung den thoi gian nay Me di chup hinh lai thi buou basedo kg con nua, bao nhieu lo lang cho Me gio thay vao do la niem vui. Ba Me minh cung tham gia vao lop hoc nhan dien tu minh tri benh cho nhung nguoi than trong gia dinh. Ngay ca minh cung tham gia vao lop hoc nay, giong nhu ban da neu o tren, luc dau mo luan xa, roi thi co mot nguon nang luong truyen vao co the (chinh xac dieu nay la co), ngoi thien moi ngay va co the tri benh cho minh, doi voi Ba Me minh hien tai ngoi thien moi ngay va nho hoc lop nhan dien nen suc khoe cai thien nhieu lam. Minh lazy nen kg duy tri nua (vua con cai, gia dinh, cong viec....). Minh nghi gi viet do nen cau van lun cun, mong moi nguoi thong cam. Minh chi noi len nhung gi da xay ra trong gia dinh minh.
Nuna

Gửi bàigửi bởi mcpeace » T.Bảy Tháng 4 26, 2014 7:31 pm

Chào anh Phi và chị Tường Anh,
Em năm nay 25 tuổi, đang đi làm. Em gặp rất nhiều khó khăn trong cuộc sống và tìm hiểu trên mạng rất nhiều về Chứng tự kỉ và AS thì em thấy mình có những biểu hiện của AS, giống với bạn tiny89. Thực sự em rất buồn nhưng em vẫn đang rất băn khoăn, hoang mang không biết mình có phải mắc hội chứng đó hay không. Bởi vì khi em nói em bị mắc AS, người thân của em không ai nghe cả và bảo em suốt ngày hoang tưởng nghĩ mình bị bệnh.
- Từ bé em đã không được may mắn về hoàn cảnh gia đình nên mọi người và kể cả em cũng nghĩ em chậm chạp, ít nói là do lí do này.
- Đi đâu em cũng cảm thấy mặc cảm và tự ti kinh khủng, làm gì cũng vụng về hậu đậu, chậm chạp từ việc đi đứng, ăn nói đến những việc nhỏ nhặt khác trong đời sống sinh hoạt hàng ngày.
- Đi học hay bị bạn bè bắt nạt, tháng 30 ngày thì em khóc 26 ngày ở trường. Động tí là tủi thân chảy nước mắt.
- Trong khi học hành và làm việc em luôn cảm thấy rất mệt mỏi, trì trệ, ì ạch, khó tiếp thu bài, không thể hoàn thành bài tập, không hoàn thành tốt công việc được giao. Thậm chí em ghét đi học và cảm thấy vô cùng áp lực mỗi buổi sáng trước khi đi làm. Cứ phải động não suy nghĩ 1 chút là em đau đầu kinh khủng và đơ luôn. Em phải rất cố gắng mới hoàn thành chứng chỉ toeic sau nhiều lần bỏ dở.
- Luôn luôn cảm thấy hỗn độn, rối loạn. Không hiểu mọi người nói gì, không thể tham gia được câu chuyện phiếm của mọi người. Không hiểu vấn đề là gì.
- Không biết mình thích gì. Làm xong 1 việc lại ngồi không biết làm gì tiếp theo.
- Em rất ít bạn bè. Lúc vui vẻ hứng lên thì thích tụ tập, đi nhảy, đi hát, đi chơi, ăn uống. Nhưng ngay sau đó lại trở về trạng thái trống rỗng mệt mỏi buồn chán không có động lực hay hứng thù với bất kì thứ gì. Khi còn học ĐH, trong 1 thời gian em còn thuộc dạng năng nổ ở lớp, hay tổ chức tụ tập, thích tham gia hoạt động tập thể. Nhưng khi đi làm rồi, Em gặp phải rất nhiều vấn đề về việc giao tiếp, áp lực do không làm tốt công việc, em hầu như im lặng. Em không thể giải thích đc em cảm thấy như thế nào, có vấn đề gì, khúc mắc ở chỗ nào. Thậm chí càng giải thích càng bị sai ý mình muốn nói và từ đó mọi người hiểu nhầm, và cho là em nói dối. Khi đi chơi hay tham gia các hội nhóm mà mình mới quen em toàn ngồi yên, ai hỏi gì thì trả lời, thậm chí không biết phải trả lời như thế nào.
- Ở nhà em luôn luôn cảm thấy căng thẳng bức bối khó chịu và nổi nóng. Người nhà em không hiểu và càng có thái độ bực bội với em. E không bao giờ trò chuyện với người nhà. Em hay đi từ thiện, và lên chùa, chẳng bao giờ ở nhà cả.
- Em thấy sợ việc phải nghe điện thoại, thấy đau đầu kinh khủng khi có người nói quá nhiều bên cạnh em.
- Trc đây, khi còn học THCS em đã luôn có ám ảnh trong đầu mình bị trầm cảm và tự kỉ nhưng không có cơ sở để khẳng định. Gần đây, em có đi từ thiện ở 1 trung tâm tự kỉ nhỏ thì được biết em có thể mắc chứng AS. Em còn tự phát hiện ra cả nhà em đều mắc hội chứng này nhưng nhẹ hơn em vì họ vẫn làm được rất nhiều việc, và chính họ cũng không biết mình mắc, khi em nói em mắc hội chứng này thì mẹ và chị em nổi đoá, mắng nhiếc là có vấn đề về thần kinh, rồi không biết suy nghĩ, rồi bảo nhau là em không hiểu gì cả. Nhà em có truyền thống chuyên mắng nhiếc càm ràm nhau, và không bao giờ chịu mang vấn đề ra giải quyết. Người trong nhà nhưng không bao giờ hiểu nhau cả, mỗi người 1 ý và ai cũng muốn theo ý mình, xoay em như chong chóng và luôn bắt em làm theo kế hoạch của họ mà không cảm biết em cảm thấy thế nào. Em rất mệt mỏi, lúc nào cũng mệt mỏi, chỉ muốn ngủ, nghỉ ngơi. Thấy em ngủ nhiều nằm nhiều, hết nằm lại dậy ôm máy tính và không chịu làm gì họ lại càm ràm. Em bị ốm hay bị làm sao mẹ em không bao giờ phất hiện ra.
- Chính vì từ bé em bị khinh bỉ, chê bai là ngố, đần độn, đồ nhà quê.... nên em rất muốn thành công. Em thích đi du lịch, du học, và làm rất nhiều thứ. Nhưng hiện tại học ngoại ngữ là cả 1 vấn đề lớn với em. Em không biết mình làm được việc gì, có khả năng gì, thích hợp với ngành nghề gì.
- Em rất muốn làm người bình thường, và được sống 1 cs bình thường. Nhưng trong lòng em lúc nào cũng hỗn độn, nặng trĩu, như có hàng tỷ dấu hỏi không có lời đáp. Càng ngày em càng hướng theo tâm linh, thích nghiên cứu tử vi, và không muốn lấy chồng.
Mong anh chị cho em 1 lời khuyên là em có cần đi thẩm định để chắc chắn mình có AS không, biện pháp khắc phục là gì? Em nên tiếp tục công việc hiện tại hay đi tìm cv khác hợp với khả năng của mình? Em có cần phải phổ biến hội chứng này cho gia đình biết không? Em cảm ơn anh chị rất nhiều ạ!
mcpeace

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.51 khách.