người trưởng thành bị asperger có khả năng điều trị?

Re: người trưởng thành bị asperger có khả năng điều trị?

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 4 28, 2014 12:42 am

Chào em,
Tôi muốn chia xẽ với em, tôi không phải là anh Phi hay chị Tường Anh và cũng không phải là nhà tâm lý, tôi là người mẹ có con TK tham gia diễn đàn này mà thôi.
Tôi đồng cảm với em, bởi tôi hiểu cảm giác không ai hiểu mình, bên cạnh mình chia xẽ hay động viên sẽ khiến con người mình rất là mất thăng bằng và kém đi tự tin bản thân. Nếu em có ai đó, nhất là mẹ hay chị em gái đồng hành bên cạnh em, cùng nhìn sâu và phân tích các góc khuất trong suy nghĩ của em, gúc mắc chung quanh em về cuộc sống, sinh hoạt... có lẽ em nhẹ lòng hơn. Bước ngắn nhất và chắc là tốt hơn cho em lúc này là tôi khuyên em nên tìm đến một chuyên viên tâm lý nào đó để họ có thể giúp em tìm ra cách giải quyết giúp em. Nếu em muốn, tôi có thể giới thiệu em đến một BS có thể giúp em về tâm lý; ở SG hiện giờ thì BS chuyên thần kinh có học thêm về tâm lý nên vị BS ấy có thể giúp em được. Theo những gì em trình bày thì hoàn cảnh gia đình và nếp sống từ nhỏ đã dần tạo ra em hiện giờ như em mô tả. Tôi không biết rằng em có AS hay không hay đơn thuần chỉ là em chút vấn đề về tâm lý. Nếu em thiên về tâm linh, tôi chỉ mong rằng em tìm đến với một chính pháp nào đó, học triết lý của pháp đó, nghiên cứu để có một đời sống tinh thần an ổn, lành mạnh; đừng tin quá vào bói toán hay lên đồng lên bóng gì đó nhé.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi yeudoi2008 » T.Hai Tháng 5 05, 2014 11:36 pm

C
Sửa lần cuối bởi yeudoi2008 vào ngày T.Ba Tháng 2 19, 2019 6:32 pm với 1 lần sửa.
yeudoi2008

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 5 06, 2014 12:01 am

Chào anh Phi và chị Tường Anh,
Em năm nay 25 tuổi, đang đi làm. Em gặp rất nhiều khó khăn trong cuộc sống và tìm hiểu trên mạng rất nhiều về Chứng tự kỉ và AS thì em thấy mình có những biểu hiện của AS, giống với bạn tiny89. Thực sự em rất buồn nhưng em vẫn đang rất băn khoăn, hoang mang không biết mình có phải mắc hội chứng đó hay không. Bởi vì khi em nói em bị mắc AS, người thân của em không ai nghe cả và bảo em suốt ngày hoang tưởng nghĩ mình bị bệnh.

Em đã có khó khăn một thời gian dài, thì chắc hẳn là không thể chỉ vài trao đổi mà giúp em được . Em đang ở thành phố nào ? Hè này tôi về VN làm việc, em có muốn ghé qua ko ?
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi mcpeace » T.Năm Tháng 5 15, 2014 5:41 pm

Cảm ơn chị PHương, anh yeudoi2008 và anh Phi rất nhiều.
Chị Phương ơi em theo Phật giáo và học giáo lý Phật Pháp, vừa rồi em định đi học trung cấp Phật Giáo và định theo nhà chùa nữa nhưng gia đình em phản đối.
Anh Phi ơi anh làm việc tại Sài Gòn đúng k ạ? Em đang ở HP. Hiện giờ thì em vẫn đang làm việc tại một cơ quan của nhà nước, mức lương cũng nói là tạm đủ nếu thật tiết kiệm. Có lẽ bây giờ mà em bỏ thì mọi người bảo em điên vì bỏ thì chẳng biết làm ở đâu, mà bây giờ kinh tế đang khó khăn. Nhưng em cảm thấy rất lo lắng cho tương lai của em, nếu không làm rõ tình trạng của mình để khắc phục thì sau này không biết nếu em cứ phải sống như 1 người bình thường (theo ý muốn của mọi người), có chồng, có con thì sẽ như thế nào. Bây giờ em đã không thể tự lo cho mình rồi thì làm sao có thể cho gia đình mình 1 cs tốt nhất hả anh? Mọi người cứ hỏi em sao suốt ngày phiền não, mặt mũi rầu rĩ thế, em đã cố gắng khắc phục nhưng tác phong của mình vô cùng chậm chạp và vấn đề của mình thì không phải chỉ đơn thuần như một căn bệnh có thể chữa được. Vì vậy nên nếu anh có thể dành cho em một chút thời gian thì em có thể sắp xếp xin nghỉ việc vào đó nhờ can thiệp, càng sớm càng tốt ạ. Em cảm ơn anh rất nhiều về điều đó.
mcpeace

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 5 15, 2014 9:15 pm

Chào em mcpeace,
Rất vui biết được em cùng tôn giáo với chị. Em khoan nghĩ đến việc "theo nhà chùa" nhé, bởi vì "duyên" đâu thì sẽ ở đó thôi, không cần gấp đâu em. Chị là người tu tập theo đạo Phật, rất thích trao đổi về câu chuyện Phật pháp, chị sẽ có "một bụng chuyện" về Phật pháp có thể "hầu chuyện" với em. Em có gì buồn vui cứ email cho chị (phtran1302@yahoo.com) hay vào diễn đàn này chia xẽ. Trong mọi việc ở đời, cần sự bình tĩnh trước tiên em ah, có bình tĩnh rồi thì mới sáng suốt được để định hướng và suy nghĩ cho mình. Đôi khi vì em không tự tin về mình, nên em đâm ra hoang mang, lo lắng.
Cầu chúc em thân tâm thường lạc và có được con đường sáng trước mặt nhé.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 6 01, 2014 11:53 pm

Vì vậy nên nếu anh có thể dành cho em một chút thời gian thì em có thể sắp xếp xin nghỉ việc vào đó nhờ can thiệp, càng sớm càng tốt ạ.

Chào bạn,

Xin lỗi là việc này không khả thi . Nếu nói về trung bình thì sẽ mất khoảng vài chục sessions mới có kết quả . Tôi về làm việc có 1 tháng, và phần lớn thời gian là cho trường, cho nên sẽ không đủ thời gian làm việc với bạn được. Tôi tưởng bạn ở SG, ghé qua nói chuyện một chút thì OK, chứ gặp để can thiệp thì không kịp đâu.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi tungbuind94 » CN Tháng 5 24, 2015 8:14 pm

Chào bạn ,mình có triệu chứng giống hệt bạn .ngay từ nhỏ sinh ra mình thấy mình đã ít nói chỉ thân mật với người trong gia đình.mình vẫn đi học bình thường 12 năm học cứ đi học là mình lại về nhà bạn bè rất ít và học xong lớp 12 mình đã vào trường cao đẳng nghề học đến năm thứ 3 mình thấy mình bị nặng,mình để ý bố mình cũng có tính cách ấy có lẽ là do di truyền mong mọi người cho ý kiến mình phải làm sao bây giờ.
tungbuind94

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 5 24, 2015 8:34 pm

tungbuind94 đã viết:Chào bạn ,mình có triệu chứng giống hệt bạn .ngay từ nhỏ sinh ra mình thấy mình đã ít nói chỉ thân mật với người trong gia đình.mình vẫn đi học bình thường 12 năm học cứ đi học là mình lại về nhà bạn bè rất ít và học xong lớp 12 mình đã vào trường cao đẳng nghề học đến năm thứ 3 mình thấy mình bị nặng,mình để ý bố mình cũng có tính cách ấy có lẽ là do di truyền mong mọi người cho ý kiến mình phải làm sao bây giờ.

Bạn cần phân biệt giữa người có cá tính sống nội tâm với AS. AS là một rối loạn, chư' không đơn thuần là một khó khăn khi giao tiếp, hay một tính cách nào đó. Tôi không biết bạn có phải AS không, nhưng một người AS lên diễn đàn, hiểu được bố của mình cũng có các khó khăn như vậy, là một chuyện không bình thường đó.

Tôi nghĩ bạn rất hay là đã tự nhận ra được khó khăn của mình, vậy thì phần còn lại là ra MT can thiệp . Đừng vội nghĩ mình là AS làm ảnh hưởng tới cuộc sống. Trong một môi trường không có test rối loạn rõ ràng, người ta hay hoang mang: có người con TK thì lại cho rằng chỉ vì chiều con, có người con có hành vi thì vội cho là TK.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi nguoicodon » T.Hai Tháng 7 13, 2015 11:11 pm

Gần đây e mới tìm hiểu về những khó khăn mà mình đang gặp phải và phát hiện ra mình có những biểu hiện của hội chứng asperger.tình trạng của em rất giống với bạn tiny89 .em gặp khó khăn về giao tiếp và kết bạn.sống cô độc và rất ít bạn.không biết cách kết bạn .nói chuyện và duy trì mối quan hệ.e đi học hay đi làm cứ sau một thời gian là em lại bị cô lập không giao tiếp và hòa nhập được .những lúc như vậy em rất căng thẳng .đau đầu đến khi không thể chịu đựng được nữa có lần em đã bỏ việc .chạy chốn tất cả và không liên lạc với ai.em cứ đi lang thang một mình như thế tâm trí em rối loạn và không biết mình sẽ ra sao nếu cứ tiếp diễn tình trạng này.em khổ tâm lắm a c ạ!
nguoicodon

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 7 14, 2015 12:42 am

Ngày nay, chúng ta may mắn có mạng xã hội chứ không chỉ cuộc sống ngoài đời . Bạn vẫn có thể kết bạn ở cả 2 nơi mà, bạn thử chưa ?
Phi
Special Ed.
phi

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.65 khách.