Trẻ 28 tháng tuổi ít nói

Trẻ 28 tháng tuổi ít nói

Gửi bàigửi bởi Hà Vân Cúc » T.Hai Tháng 4 23, 2018 12:51 am

Xin mọi người cho em hỏi, cháu nhà em 28 tháng tuổi, hiện nay cháu mới đi học được mấy ngày nhưng cháu có những biểu hiện làm em rất lo lắng. Hồi 24 tháng tuổi cháu nhớ tên của tất cả những nhà hàng xóm, gọi tên từng nhà ( khoảng hơn 10 nhà), biết nói những câu dài, có chủ ngữ, chỉ và nói tên được các con vật nuôi, con vật trong rừng, hoa quả; hát được nhiều bài cả các bài hát ru. Đến giờ cháu ít nói hẳn đi, hỏi con gì, quả gì cũng không nói, gọi không thưa, thi thoảng khuyến khích lắm thì cháu mới hát một bài.Cháu lười vận động, nếu khuyến khích thì cũng bước cầu thang mạnh mẽ nhưng nếu k thì bé bò lên cầu thang rụt rè.Cháu vẫn chơi với trẻ em hàng xóm, nô nghịch, giả vờ động vào chị rồi chạy cho chị đuổi. Đi học thì cô bảo con chơi với bạn thì bé bảo: Con không chơi với bạn đâu rồi ngồi chơi một mình. Lúc cô giáo dạy hát thì bạn ý tự kéo ghế ngồi ra đằng sau và hát một mình một bài. Bé rất thích hát các bài hát Finger familly, hay xòe ngón tay và hát theo bằng tiếng Anh, hát bài ABC, đếm từ 1 đến 10 bằng tiếng Anh và biết đọc tên, xếp hết chữ cái tiếng Anh vào bảng chữ. Đi học được 2 ngày thì bạn ý chỉ chơi một mình, 3 ngày thì bạn ý đã nói chuyện với cô giáo và đã lên trước lớp để hát.Nếu khi phật ý thì bạn ấy úp mặt vào tay, gục đầu xuống bàn tỏ vẻ đau khổ, nếu mọi ng lơ đi thì bạn ý trở lại bình thường. Khi mắc lỗi thì bạn ấy nhìn vào mắt ông ( bà...) xem thái độ thế nào rồi bạn ý cười , nếu người lớn nghiêm nét mặt lại thì bạn ý biết lỗi và bảo xin lỗi thì bạn làm theo. bạn ý có một cái tật là rất hay hôn người thân ( ông, bà, bố, mẹ) hôn rất nhiều và rất thích xé giấy hoặc các nhãn mác hàng, bóc hành, tỏi một cách tỉ mỉ.
E rất lo lắng không biết cháu có phải bị tự kỷ không, xin mọi người chỉ giúp cho em.
Hà Vân Cúc

Re: Trẻ 28 tháng tuổi ít nói

Gửi bàigửi bởi Menatrum » T.Ba Tháng 2 11, 2020 7:40 am

Bạn ơi, bây giờ con bạn đã nói chuyện lưu loat chưa, xin chia sẻ với mình nhé
Menatrum

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.21 khách.