EM MUỐN MUA 1 CHÚ CHÓ CHƠI CÙNG BÉ TỰ KỶ 6 TUỔI

EM MUỐN MUA 1 CHÚ CHÓ CHƠI CÙNG BÉ TỰ KỶ 6 TUỔI

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » T.Ba Tháng 3 28, 2017 10:58 pm

Xin chào các anh chị chuyên gia cùng các anh chị phụ Huynh!
Em có bé trai 6 tuổi, chuẩn đoán tự kỷ. Hiện bé chưa nói được, hay chơi tha than
Em xem thong tin trên báo đài về việc cho bé TK chơi với chó sẽ có ích cho việc phát triển cảm xúc của bé. Nhưng em băn khoăn không biết nên nuôi loại chó nào , mong các anh chị có kinh nghiệm trong việc này chia sẻ cùng .Em xin chân thành cảm ơn.
huyencatlai

Re: EM MUỐN MUA 1 CHÚ CHÓ CHƠI CÙNG BÉ TỰ KỶ 6 TUỔI

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 4 03, 2017 12:02 am

Hi em,
Chị xin có chút góp ý từ bản thân của chị - Chị là 1 người vô cùng yêu thương Chó và hầu như cả nhà chị ai cũng thế, ngày trước, chị nuôi chó là do Ba chị xin về nuôi,
không phân biệt là chó thuộc loại nào. Ở quê ngày xưa không có nhiều loại như ở SG bây giờ, chị toàn nuôi "Chó Ta" hay là "Chó lai Phú Quốc" cho nên chị không rành loại nào tinh khôn hay không có mùi hôi ... sao sao đó.
Chị nghĩ đơn giản rằng, đây là con vật tinh khôn, tình cảm và trung thành, tùy theo mình nuôi, chăm dạy thế nào thì các bé đó sẽ thích ứng với gia đình mình thế đó.
Chị cũng từng suy nghĩ đến việc nuôi 1 chú cho bé HN, tuy nhiên, không tiện cho lắm vì nhà phố ở SG, vì chăm 1 con chó cũng giống 1 đứa trẻ, nó bệnh mình phải đưa tới BS đàng hoàng, đi đâu vắng nhà không được vì ai sẽ chăm cho nó ăn uống, đi vệ sinh, rồi lỡ nó có bề gì chắc là buồn lắm lắm lắm.... (con chó ngày xưa mất, chị khóc 2 tháng!!) - Chưa kể HN chưa biết nhẹ tay chân, lỡ làm gì con chó thương tích thì quá tội ! :( - Có 1 chuyện anh Phi kể từ lâu : 1 bé TK nuôi con chó, chơi với nó, 1 ngày bé cho con chó vào microwave và mở máy !!! Em hiểu chuyện gì sau đó rồi phải không? Con chó chết mà cháu bé không hiểu vì sao con chó chết, bé thì buồn, thì cứ hỏi mà cha mẹ phải... hầu tòa !!! (Do luật ở Mỹ) - Do vậy, nuôi 1 chú chó làm bạn với con cũng tốt cho con đó em (theo lời khuyên nhiều PH ở nước ngoài, chó của họ có đi học em nhé) - em cân nhắc nếu điều kiện thuận thì em nuôi cho con làm bạn, có khi giúp con tốt lắm.
Trên đây thiển ý của chị để em suy nghĩ thôi nha, chắc các anh chị PH khác có nhiều ý kiến hay về việc này cho em.
Chúc em vui.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 4 03, 2017 12:04 am

Hi em,
Chị xin có chút góp ý từ bản thân của chị - Chị là 1 người vô cùng yêu thương Chó và hầu như cả nhà chị ai cũng thế, ngày trước, chị nuôi chó là do Ba chị xin về nuôi, không phân biệt là chó thuộc loại nào. Ở quê ngày xưa không có nhiều loại như ở SG bây giờ, chị toàn nuôi "Chó Ta" hay là "Chó lai Phú Quốc" cho nên chị không rành loại nào tinh khôn hay không có mùi hôi ... sao sao đó.
Chị nghĩ đơn giản rằng, đây là con vật tinh khôn, tình cảm và trung thành, tùy theo mình nuôi, chăm dạy thế nào thì các bé đó sẽ thích ứng với gia đình mình thế đó.
Chị cũng từng suy nghĩ đến việc nuôi 1 chú cho bé HN, tuy nhiên, không tiện cho lắm vì nhà phố ở SG, vì chăm 1 con chó cũng giống 1 đứa trẻ, nó bệnh mình phải đưa tới BS đàng hoàng, đi đâu vắng nhà không được vì ai sẽ chăm cho nó ăn uống, đi vệ sinh, rồi lỡ nó có bề gì chắc là buồn lắm lắm lắm.... (con chó ngày xưa mất, chị khóc 2 tháng!!) - Chưa kể HN chưa biết nhẹ tay chân, lỡ làm gì con chó thương tích thì quá tội ! :( - Có 1 chuyện anh Phi kể từ lâu : 1 bé TK nuôi con chó, chơi với nó, 1 ngày bé cho con chó vào microwave và mở máy !!! Em hiểu chuyện gì sau đó rồi phải không? Con chó chết mà cháu bé không hiểu vì sao con chó chết, bé thì buồn, thì cứ hỏi mà cha mẹ phải... hầu tòa !!! (Do luật ở Mỹ) - Do vậy, nuôi 1 chú chó thì cực rồi đó nhưng để làm bạn với con cũng tốt cho con đó em (theo lời khuyên nhiều PH ở nước ngoài, chó của họ có đi học em nhé) - em cân nhắc nếu điều kiện thuận thì em nuôi cho con làm bạn, có khi giúp con tốt lắm.
Trên đây thiển ý của chị để em suy nghĩ thôi nha, chắc các anh chị PH khác có nhiều ý kiến hay về việc này cho em.
Chúc em vui.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » T.Ba Tháng 4 04, 2017 7:38 am

Chào chị Phương,
Cám ơn chị vì những chia sẻ trên, em cũng thấy một số bất tiện khi nuôi chó vì điều kiện sống ở thành phố : không gian chật , chủ yếu nuôi nhốt trong nhà, người lớn trẻ con đều đi hoc, đi làm tới chiều tối. Thay vào đó cho con đi dạo hay đi công viên thường xuyên , khổ cái qua năm mới mà sức khỏe thấy giảm sút, đi lại nhièu một chút là mỏi nhừ chân.
Chúc chị vui, không còn mất ngủ như truóc nữa.
huyencatlai

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.42 khách.