Bé 7 tháng tuổi rất cần các chuyên gia giúp đỡ

Bé 7 tháng tuổi rất cần các chuyên gia giúp đỡ

Gửi bàigửi bởi mecuanan » T.Sáu Tháng 9 09, 2016 3:57 am

Chào các anh chị CCM,
Tìm được CCM em như người mù thấy được chút tia sáng. Cảm ơn ban quản trị CCM đã lập nên diễn đàn này. Con đường phía trước của bé nhà em còn quá mịt mù rất mong được các chuyên gia tư vấn giúp đỡ cho bé. Con em được gần 7 tháng nhưng có nhiều nét TK quá nên em rất lo lắng. Về mặt giao tiếp mắt: đặt bé nằm trên giường thì bé giao tiếp mắt tốt biết nhìn mẹ khi mẹ nói chuyện hay đùa giỡn, biêt quay đầu khi gọi tên, mắt rất lanh và cảm xúc. Nhưng khi bé được bế lên thì ai nói chuyện cũng không thèm nhìn, gọi tên không quay đầu lại, mắt lờ đờ như không cảm xúc. Về mặt ngôn ngữ: bé không hóng chuyện, mẹ nói chuyện bé chỉ nhìn thỉnh thoảng cười chứ không ê a bi bô đáp lại, lúc 5 tháng bé tự nói ba ba mấy ngày rồi nghỉ nói, lúc 6 tháng bé cũng tự nói ba ba mấy ngày rồi nghỉ nói đến giờ, bé thích độc thoại chứ không chịu đối thoại. Về mặt giao tiếp xã hội: bé rất thích được đùa giỡn với người trong gia đình, nhưng sợ người lạ và nơi lạ. Về mặt vận động: 3 tháng bé biết lật, hiện tại chưa biết ngồi, cầm đồ vật bằng các ngón tay lực nắm rất mạnh. Hình như các quan của bé không được điều hòa: bé thay đổi tâm trạng rất nhanh, mỗi khi buồn ngủ hay chơi chán bé hay lấy tay dụi mắt cào vào mặt có khi chảy máu đòi bế lên nhưng bế bé phải di chuyển liên tục chứ ngồi một chỗ là bé sẽ la hét lên. Bé không thích được âu yếm vuốt ve. Dù rất đói bé cũng không chịu bú lúc thức chỉ khi ngủ lim dim mới chịu bú, bé rất nhạy cảm với âm thanh nên rất khó ngủ và hay bị giật mình.
Sở thích của bé:bé thích đùa giỡn, thích được bế lên nhưng phải di chuyển liên tục,thích xem video, nghe nhạc
Vì con còn nhỏ quá mà các tài liệu can thiệp em thấy chủ yếu dành cho mấy bé lớn hơn nên em rất mong được các chuyên gia phân tích và tư vấn với tình trạng con em như vậy thì em có thể tiến hành những biện pháp cụ thể nào để có thể can thiệp cho con vào lúc này vì em nghe nói can thiệp càng sớm càng tốt mà em thì mịt mù, bế tắt quá.
mecuanan

Re: Bé 7 tháng tuổi rất cần các chuyên gia giúp đỡ

Gửi bàigửi bởi phi » T.Bảy Tháng 9 17, 2016 1:09 pm

Chào bạn,

Ở độ tuổi 7 tháng, rất khó để đánh giá rối loạn . Các test như DSM thường bắt đầu vào lúc 24 tháng . Tuy nhiên, cẩn thận sẽ vẫn hơn, cho nên tôi nghĩ bạn nên ghi lại các nhận xét của bạn ở trên, cập nhật hàng tháng xem:

1/ các triệu chứng đó có mất đi, hay rõ ràng hơn
2/ có các triệu chứng đáng lo nào mới không
3/ có phát triển nào tốt không so với chuẩn (coi chuẩn phát triển ở concuame.com)

Bạn đo khoảng 3 tháng rồi cầm các ghi chép ở trên, mang theo bé cho bác sĩ khám. Sau đó tùy vào lời khuyên của bác sĩ, bạn tiếp tục duy trì các nhận xét ở gia đình, cập nhật cuốn sổ nói trên, mang tới trong lần tái khám tới.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi mecuanan » T.Bảy Tháng 9 17, 2016 7:45 pm

Kính chào thầy Phi,
Em rất cám ơn những chia sẻ quý giá từ Thầy, em sẽ theo dõi và ghi chép cẩn thận quá trình phát triển của bé. Em biết 7 tháng tuổi là quá sớm để định là có rối loạn TK hay không. Nhưng những biểu hiện như em mô tả thì đúng là có điều không ổn thêm việc em sinh bé trong tình trạng suy thai cấp-có lẽ đây chính là nguyên nhân khiến hệ thần kinh của con bị tổn thương và đưa đến tình trạng rối loạn. Em luôn dai dứt khuôn nguôi, em đã làm mọi cách để bảo vệ an toàn cho con nhưng cuối cùng em cũng không bảo vệ được con. Em giống như đang ngồi trên đống cũi, em thấy nó đã nhen nhóm cháy, vì thế em không thể nào ngồi yên mà nhìn nó cháy bùng lên được. Thầy là người uyên bác, có nhiều kinh nghiệm xin thầy chỉ giáo cho em liệu em có thể làm để can thiệp sớm cho con tại nhà vào lúc này? Cách nào để ngăn ngọn lửa kia bùng lên thưa thầy?
Chúc Thầy nhiều sức khỏe!
Trân trọng,
mecuanan

Gửi bàigửi bởi Ngô Dung » T.Hai Tháng 1 28, 2019 7:03 am

Chị ơi, e là thành viên mới. Bé nhà e cũng có những dấu hiệu như con của chị. Không biết bé chị giờ sao rồi ạ. Em cũng đang rất lo lắng. MOng nhận dc câu trả lời từ C ạ
Ngô Dung

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.41 khách.