Mẹ bé min cần được trợ giúp

Mẹ bé min cần được trợ giúp

Gửi bàigửi bởi mebemin » T.Sáu Tháng 4 08, 2016 8:06 am

Thân chào mọi người !
Mình xin phép được tự giới thiệu.Mình tên Dung, sinh năm 1988 ( xin phép các mẹ, chuyên gia lớn tuổi hơn m).Mình hiện đang sống cùng chồng và con trai 30 tháng tuổi, ở An phú, thuận an , bình duơng.
Con trai mình tên Tuấn Khanh, tên ở nhà m hay gọi bé là Min, min nay được 30 tháng, chưa có ngôn ngữ, mình đã cho bé đi khám ở khoa tâm lý bệnh viện nhi đồng 2 và được kết luận chậm nói thông thường,nhưng không hiểu sao m thấy bối rối lắm, vì đi khám bác sĩ chỉ hỏi tình trạng của bé từ mẹ mà chưa hề test bé, chỉ gọi con mấy câu.M cũng lên mạng tìm hiểu và cảm thấy con m có 1 số vấn đề khác thường cụ thể là:
1.bé chưa có ngôn ngữ, chỉ ê a, gần đây m có dạy bé gọi mẹ, bé chỉ gọi theo kiểu lặp lại, chứ ko phải bé chủ định kêu mẹ, chỉ lúc mẹ dạy bé mới gọi theo chưa bình thường ko gọi.
2.bé ko biết chỉ đồ vậy bằng ngón tay, mà xòe cả bàn tay năm
Ngón chỉ, ngón trỏ làm trọng tâm, bé chỉ rồi hạ tay xuống liền, và lúc bé thật sự cần bé mới chỉ
3.thỉnh thoảng đi nhón chân,kém tập trung, mẹ dạy gì cũng chủ yếu là ngó lơ,thỉnh thoảng phấn khích bé xoay vòng tròn
M phát hiện con như vậy từ lúc con 26 tháng.trc đó tuy bé chưa có ngôn ngữ nhưng bé ko có biểu hiện gì khác lạ hoặc có thể m chưa nhận ra. Bé nhà m sanh mổ lý do thai bự ( bé 4,2kg) phát triển khá bình thường : gần 3 tháng con biết lật,6 tháng biết ngồi,11 tháng biết đi. Từ lúc sanh tới lúc con 6 tháng gia đình m ở chung với ông bà ngoại, 16 tháng mình chuyển sống riêng, ba bé làm xa nên rất ít khi về nhà, lúc đó nhà chỉ 2 mẹ con,bé xem quảng cáo gần như suốt ngày, và rất thích thú, cũng vì vậy mà cho ăn uống dễ dàng,mình làm mẹ nhưng thiếu hiểu biết, ko dành thời gian chơi và dạy dỗ con, nên bây giờ m thật sự bối rối và ko biết can thiệp từ đâu, bắt đầu từ đâu cho con. Xin hỏi các mẹ và chuyên gia, m có nên cho con đi khám thêm, và can thiệp chuyên biệt ko?khám ở đâu và can thiệp như thế nào, hiện giờ bé đang ở quê (quảng nam) với ông bà nội, m mới gởi bé về đó 1 tháng để thu xếp công việc, sắp tới chuẩn bị đón con về để can thiệp giúp con tiến bộ. Hiện tại 2 vợ chồng mình vẫn đi làm, m có nên cho bé đi học trường chuyên biệt không?ở bình duơng có mn biết trường nào can thiệp giúp con tốt không, hiện giờ m vô cùng bối rối và lo lắng cho con nên nhiều khi m ko nói hết được tình trạng và hoàn cảnh con lúc này. M rất mong được mn hướng dẫn, giúp đỡ để tìm ra con đường đúng đắn nhất cho con. Mong tin của các mẹ và chuyên gia, chúc mọi người sức khỏe!
Mẹ bé min
mebemin

Re: Mẹ bé min cần được trợ giúp

Gửi bàigửi bởi phi » T.Sáu Tháng 4 08, 2016 10:32 pm

Xin hỏi các mẹ và chuyên gia, m có nên cho con đi khám thêm, và can thiệp chuyên biệt ko?khám ở đâu và can thiệp như thế nào, hiện giờ bé đang ở quê (quảng nam) với ông bà nội, m mới gởi bé về đó 1 tháng để thu xếp công việc, sắp tới chuẩn bị đón con về để can thiệp giúp con tiến bộ. Hiện tại 2 vợ chồng mình vẫn đi làm, m có nên cho bé đi học trường chuyên biệt không?

Trừ khi việc đi khám là không thể, thì đi khám, lấy thêm ý kiến là việc nên làm chứ bạn. Khám ở đâu thì tôi không rõ . Tôi thấy phụ huynh thường đưa các bé vào Nhi đông 1, 2 khám, bạn đã đi ở đó chưa ?

Nguyên tắc của giáo dục phổ thông là vì quyền lợi của số đông. Nếu trong 30 bé, 1 bé có hành vi thì có thể giáo viên sẽ giúp đỡ sau, còn đang là giờ học thì họ phải vì 29 bé còn lại chứ . Còn nguyên tắc giáo dục đặc biệt là cá nhân hóa cho học sinh. Trong trường hợp trên, giáo viên giáo dục đặc biệt sẽ chú trọng vào bạn có hành vi để can thiệp chứ không loại trừ . Tôi thấy đôi khi chúng ta trách oan các giáo viên mầm non, phổ thông là họ bỏ quên các bé giáo dục đặc biệt . Trách vậy là oan cho họ . Công việc của họ đòi hỏi sự tập trung, công bằng cho số đông mà .

Con trai mình tên Tuấn Khanh, tên ở nhà m hay gọi bé là Min, min nay được 30 tháng, chưa có ngôn ngữ

Bạn nói con mình 30 tuổi vẫn chưa nói . Đó là dấu hiệu đáng ngại . Theo chuẩn phát triển đăng ở đây http://concuame.com/index.php?option=co ... Itemid=153 thì

Nếu thấy bé có những biểu hiện dưới đây, bạn nên đưa bé đi gặp bác sĩ nhi:
18 tháng vẫn chưa đi được
Sau khi biết đi vài tháng mà vẫn không đi vững, đặt toàn bộ mặt bàn chân xuống đất, hoặc đi nhón gót
18 tháng vẫn chưa nói được ít nhất 15 chữ
2 tuổi vẫn chưa nói được các câu có 2 chữ

Tôi nghĩ bạn nên đưa con mình vào Trường chuyên biệt để được can thiệp. Vừa rồi tôi có phỏng vấn 1 giáo viên học sư phạm ngành giáo dục đặc biệt . Bạn này nói với tôi đại ý như vầy : "Trước em thường khuyên phụ huynh đừng cho vào Trường chuyên biệt . Giờ biết Trường chuyên biệt này hoạt động ra sao, em nghĩ em sẽ khuyên phụ huynh nên đưa vào".

Tôi đoán ý bạn ấy là không phải Trường chuyên biệt nào cũng hoạt động như nhau, và nếu Trường chuyên biệt mà hoạt động như Trường bình thường, thì thà là mang vào Trường bình thường còn hơn. Vậy thì vấn đề của bạn là tìm ra ngôi trường thích hợp .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi mebemin » T.Sáu Tháng 4 08, 2016 11:25 pm

chào anh phi!
e rất vui khi nhận được phản hồi của anh.như trên e đã nói,do hiện tại e khá bối rối nên chưa nói rõ được tình trạng của con,xin phép cho e nói thêm về bé,e đã cho bé đi khám ở bvien nhi đồng 2 khoa tâm lý rùi,ở đó họ kết luận bé nhà chậm nói thông thường sau 1 lần tái khám,lúc tái khám bsi cũng chỉ test sơ là gọi tên con,thấy con giao tiếp mắt,và thực hiện hành vi bye bye tạm biệt bsi rùi kết luận và hẹn tiếp 3 tháng tái khám.
e có đọc qua bảng tiêu chuẩn a gởi e,thì về mọi mặt hầu như con bình thường,chỉ có vấn đề về ngôn ngữ,nhận thức con thiếu hụt.e ko biết bây giờ e bắt đầu từ đâu,e ở bình dương nên cho con đi khám test thêm ở đâu,học trường chuyên biệt nào,vì e khá hoang mang khi thấy thời gian can thiệp với con trong giai đoạn này là rất quan trọng,e sợ mình ko tìm đường đi đúng cho con,bỏ lỡ thời gian của con.và ko biết bắt đầu từ đâu,lo lắm ạ.trên mạng rùi thông tin rất nhiều về những tiêu cực trong trường học,tư có,công có,rùi chuyên biệt cũng có.bây giờ e phải làm gì a ơi
mebemin

Gửi bàigửi bởi phi » T.Bảy Tháng 4 09, 2016 12:12 am

trên mạng rùi thông tin rất nhiều về những tiêu cực trong trường học,tư có,công có,rùi chuyên biệt cũng có.bây giờ e phải làm gì a ơi

Ở Bình Dương hay Sài Gòn có bao nhiêu Trường, và trong đó bao nhiêu Trường bạo hành trẻ ? Tin tức về bạo hành làm chúng ta shock, nhưng cần bình tĩnh để hiểu rằng đa số các Trường học không làm vậy . Giống như nghe tin máy bay rớt thì sợ không đi máy bay, trong khi phần lớn thời gian máy bay chẳng bao giờ rớt, mà xác xuất chết vì tai nạn trên đường còn cao hơn chết vì máy bay rớt. Bạn cần hiểu là báo chí họ đưa những tin bất thường chứ không phải thông thường . Có báo nào đăng "hôm nay Trường ABC các học sinh đi học bình thường, chẳng bé nào bị gì" đâu . Đăng vậy thì còn gì là báo chí ?

Con bạn không phát triển ngôn ngữ, vì vậy cứ 3 tháng chờ đợi không làm gì là một điều không hay rồi đó . Còn như bạn vẫn do dự thì tôi đề nghị như vầy: bạn ghi lại xem con mình ngôn ngữ ra sao, rồi 3 tháng nữa đo tiếp . Nếu 3 tháng nữa vẫn không có tiến bộ gì thì chắc bạn hiểu phải làm gì . Bạn lo lắng về bạo hành thì tôi hiểu, vậy thì cẩn thận hơn khi chọn Trường nhé . Không nên vì vậy mà lại không cho đi học .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi mebemin » T.Hai Tháng 4 11, 2016 6:18 pm

chào anh phi!
sau mấy ngày tìm hiểu thì mình cũng kiếm được trường cho con,vì ở bình dương nên điều kiện không được như thành phố.m đang chuẩn bị cho con tới lớp,hi vọng con học tốt! cám ơn anh đã giúp đỡ.m đang hi vọng và có niềm tin,mong 1 tương lai tươi sáng
chúc mọi người 1 tuần làm việc vui vẻ!
thân ái!
mebemin
mebemin

Gửi bàigửi bởi mebemin » T.Hai Tháng 4 18, 2016 7:24 pm

hi mn!
mấy ngày nay con đi học dc cô khen ngoan.con bu bám cô,ít khóc mẹ thấy yên tâm.
mấy ngày nay mẹ dạy con gọi dc từ mẹ,vậy là con gì cũng mẹ mẹ.con đòi mẹ bồng cũng mẹ,uống nước cũng mẹ,và mẹ cười đau ruột nhất khi con gọi ba cũng mẹ mẹ
ko biết như vậy có phải con tiến bộ ko,dc nghe con gọi mẹ thật sự hạnh phúc mn ạ
mebemin

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.32 khách.