Cho mẹ Khanh xin ý kiến

Re: Cho mẹ Khanh xin ý kiến

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 7 04, 2016 6:16 pm

Có anh chị nào gặp phải trường hợp tương tự xin mẹ khanh cho ý kiến với ạ.

Theo như bạn mô tả thì con bạn đang được can thiệp tốt phần NN cảm nhận, nghe hiểu ... Phần NN diễn đạt vẫn còn yếu nên có các hành vi như vậy . Bạn vào trung tâm can thiệp hỏi xem các mục tiêu can thiệp về NN diễn đạt là gì, ví dụ như họ dạy con bạn diễn tả cái mình muốn, nói ra các cảm xúc vui, buồn, tức giận ... ra sao.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi ME KHANH » T.Năm Tháng 7 07, 2016 5:19 pm

cảm ơn anh đã hồi âm sớm cho MK, em có thắc mắc này nhờ anh và các anh chị trên diễn đàn giúp, hiện tại con em vẫn rất tăng động, em đọc tài liệu thấy đối với những trẻ bị rối loạn tự kỷ cần phải loại bỏ gluten và casein trong chế độ ăn uống, thực hư thế nào em không rõ, con em ăn rất ít chủ yếu uống sữa tươi có đường. Vậy thực tế cần phải kiêng ăn những thứ gì và được ăn những thứ gì?
ME KHANH

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 7 07, 2016 8:53 pm

chủ yếu uống sữa tươi có đường.

Tôi nghĩ bạn nên cho bé uống sữa không đường. Ăn cơm thì nhiều rau, ít tinh bột bạn nhé.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi ME KHANH » T.Ba Tháng 10 11, 2016 6:45 pm

anh phi ơi, em thật sự khủng hoảng đến vấn đề tăng động của cháu, ngày 16/6/2016 em đưa con vào bình phước học hòa nhập, tháng 9/2016 em cho con học lớp mầm 3 tuổi - đúng với tuổi của con (24/9/16 con tròn 3 tuổi), mới đầu chuyển xuống lớp mới cháu phản ứng dữ dội (không ăn, không ngủ, không uống sữa). Sau 1 tháng cháu bắt đầu quen lớp, nhưng cháu không chọi chơi cùng bạn, không chịu ăn miếng nào, không chịu ngồi ở lớp mà chạy lung tung từ lớp này qua lớp khác, có lúc trốn đi cô phải đi tìm khắp nơi. cháu tách biệt ra khỏi lớp. lúc cháu không ăn cháu chỉ thích thú mỗi uống sữa (sữa là thứ cháu nghiện nhất). Em đang tính cắt sữa hoàn toàn xem cháu có thay đổi gì không? cháu rất lười ăn, lười ăn rau, lười ăn hoa quả và lười uống nước nên cháu rất táo bón.
ME KHANH

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 10 11, 2016 7:03 pm

Em đang tính cắt sữa hoàn toàn xem cháu có thay đổi gì không? cháu rất lười ăn, lười ăn rau, lười ăn hoa quả và lười uống nước nên cháu rất táo bón.

Bạn cắt sữa, vậy bạn thay nguồn dinh dưỡng bằng gì? Tăng động là một từ rất chung chung . Ngày xưa bạn Khánh vào học ở Ban Mai, ngày đầu bạn ra đứng ở cổng Trường nhìn ra, trèo lên trèo xuống như một bé khỉ BuBu bị nhốt . Bây giờ bạn ngồi học đàng hoàng, không uống thuốc gì cả, không ăn kiêng gì cả .

Tôi không nói là con bạn giống bạn Khánh . Ý tôi là khi nghe tăng động, người ta hay nghĩ tới uống thuốc và ăn kiêng. Đó là 2 giải pháp cực đoan chỉ nên dùng khi không còn cách nào khác, dưới chỉ dẫn của bác sĩ . Rất tiếc là tôi không đủ dữ kiện để khuyên bạn điều gì cụ thể được . Nếu bạn cho tôi coi mục tiêu can thiệp, bài học hàng ngày, cách Trường học lên TKB sinh hoạt, tôi sẽ khuyên được cụ thể hơn. Trừ khi con bạn ADHD Tăng động kém chú ý, không thì có thể can thiệp chỉ bằng giáo dục . Mà ADHD cũng là mục bị định rối loạn sai nhiều nhất . Họ cứ nhìn trẻ con rồi viết toa thuốc .
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi ME KHANH » T.Ba Tháng 10 11, 2016 7:25 pm

không hiểu tại sao bé không ăn thức ăn ở trường từ khi chuyển lớp mầm, sáng mẹ thường mua xôi hoặc bánh mỳ bé chịu ăn một ít, uống kèm sữa, tối ăn cơm canh được 1 chén. Khi cháu vào bình phước chỉ có mẹ can thiệp ở nhà cho cháu còn lại ở bình phước khg có thầy cô nào bên giáo dục đặc biệt, cháu vào ngày 15/6/16 (sau khi can thiệp ở Hà tĩnh đã bật được ngôn ngữ nói được 3 từ, vệ sinh chưa chủ động), vào đây tiếp tục mẹ can thiệp trong vòng gần 2 tháng cháu chủ động đi vệ sinh được, nói được câu 4-5 từ, biết diễn đạt nhu cầu cơ bản (mẹ ơi đô ăn cơm, mẹ ơi giúp con mở cửa...). Lên lớp Khả năng thích nghi của cháu rất kém, cháu không chú ý gì đến lời cô nói, vệ sinh ở trên lớp không chủ động, chạy lăng xăng hết nơi này đến nơi khác, các bạn gọi không hề chú ý
ME KHANH

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 10 11, 2016 8:33 pm

biết diễn đạt nhu cầu cơ bản (mẹ ơi đô ăn cơm, mẹ ơi giúp con mở cửa...)

Bạn tạo tình huống cho con bạn diễn đạt những nhu cầu khác đi, ví dụ muốn tô màu mà không có bút chì màu, v...v...
Sau đó cho con bạn diễn đạt cho các tình huống khác như:

+ Hỏi một câu hỏi (vd: đồ chơi mẹ cất ở đâu?)
+ Ra lệnh (vd: mẹ mở tivi lên đi)
+ Xin phép (vd: cho con chơi xe dc không?)
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi ME KHANH » T.Ba Tháng 7 11, 2017 8:38 pm

Xin chào các anh chị, nhờ các anh chị giúp với anh. Hiện tại con em 46 tháng, cháu đi học lớp mẫu giáo thường. Gần đây cháu có phát sinh hành vi thích và rất thích ôm sờ đùi người khác, đặc biệt là bạn gái, do ngôn ngữ còn hạn chế nên mỗi lần kg vừa ý cháu cầm dồ chơi chọi bạn, đánh lại cô giáo, thích sờ chim. Mong được sự giúp đỡ của các anh chị.
ME KHANH

Trang vừa xem

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.57 khách.