Be bi sau rang thi lam sao nho duoc ?

Be bi sau rang thi lam sao nho duoc ?

Gửi bàigửi bởi mephatdat » T.Năm Tháng 3 05, 2009 3:06 am

Cac anh chi oi cho em hoi con cac anh chi co bi sau rang khong? lam sao cho be di kham rang duoc . e cho hai be nha em di nhung khong lam cach nao cho hai be len ban ngoi cho bs xem rang duoc . co anh chi nao co cach nao khong cho em y kien nhe. xin cam on
mephatdat
mephatdat

Re: Be bi sau rang thi lam sao nho duoc ?

Gửi bàigửi bởi Ty&Na » T.Năm Tháng 3 05, 2009 4:19 am

Chào mephatdat,
Trường hợp này từ kinh nghiệm bản thân tôi mạn phép có ý như sau:
Tất cả những gì bạn muốn bé thể hiện như bé bình thường thì cần làm lâu dài và từ từ, sau đó tạo thói quen cho bé.
-1- Bạn thường và luôn đưa bé đi chơi, đến chỗ đông người. Bé của bạn thích gì???- xe, gấu bôngv.v.v thì đến nơi có những thứ đó trước. Việc này bạn cần 2-3 người hỗ trợ( bạn có 2 bé). Phải chịu khó, con mình bệnh thể hiện sẽ khác trẻ thường, bé sẽ kêu khóc đòi về, bạn cần tạo không khí vui vẻ cho bé. Nhớ từ từ, thời gian tăng dần lên, đừng bao giờ sợ "quê", ngừoi ngoài kệ họ bạn ạ.
-2- Kiên quyết. Trong các tình huống bạn luôn cần kiên quyết thực hiện ý định theo chiều hướng tăng dần. Giả sử bé của bạn không cho đụng gì vào miệng như đánh răng chẳng hạn: bạn dùng rơ miệng sau đó dụ bé, nếu không được thì bạn ép bé( vừa ép vừa dụ). Sau thời gian bé sẽ quen. Từ đánh bằng nước thường> nước muối> kem đánh răng> bàn chải với kem... Con tôi rơ miệng theo trình tự như trên từ lúc bé 18 tháng, mãi tới 5 tuôỉ bé mới tự cầm bàn chải đánh răng lúc sáng dậy và trước ngủ nhưng vẫn phải bố giám sát. Tiến trình từ từ và kiên quyết luôn đi kèm vói nhau, tôi nghĩ đó là bí quyết cho bé hòa nhập bình thường( lý thuyết ABA).
Cụ thể trường hợp bé không đi bác sĩ được, chị làm như sau:
+ Cho bé đến bác sĩ đó chơi, đừng khám hay làm gì vội, chỉ chơi rồi về. 2-3 lần như thế.
+ Sau đó cho bé khám: dụ bé há miệng. Bé không há bạn giữ chặt bé dùng tay cạy miệng. Cái này là chiêu cuối cùng. Con tôi y hệt như htế, tới giờ sau vài lần thì bé tự ngồi, bác sĩ baỏ há là há, kg sợ hay kêu khóc gì.
Bạn chú ý răng miệng cho bé, tuổi này cần đánh răng rồi bạn ạ. Chúc bạn thành công. Chỉ cần bạn nhớ tính HỆ THỐNG của việc điều trị này.
Kính.
Ty&Na

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 3 05, 2009 8:56 am

Phần trả lời từ chuyên viên Cùng Nhau Vượt Khó

Chào mephatdat, chị có thể tìm những nha sĩ có khiếu làm việc với trẻ con. Các bệnh nhân của chúng tôi bên này thì có nha sĩ như thế, phòng mạch của họ dán hình ảnh và trang trí hấp dẫn lứa tuổi nhi đồng. Bàn ghế và dụng cụ nhìn thân thiện và bớt lạnh lùng. Những nha sĩ này chuyên nha khoa nhi nên từ nha sĩ đến nhân viên đều thích trẻ con, và không ngại tốn kém thời gian để làm quen với trẻ trước khi đưa trẻ lên ghế chữa răng.

Về hỗ trợ từ gia đình, Ty&Na đã gợi ý về phương cách tiệm tiến nhưng thống nhất. Chị dùng mội cách để giới thiệu trước với hai bé điều gì cần được thực hiện tại văn phòng nha sĩ. Tôi chỉ xin lưu ý là chị đừng bảo cháu: "không sao hết, không đau gì hết" vì thực tế thì việc chữa răng có thể khó chịu và đau chút chút. Nếu cháu hỏi, chị có thể nói: "chỉ đau như kiến cắn tí thôi," hoặc chị làm mẫu độ đau ấy bằng cách bấu vào lòng bàn tay cháu nhẹ nhẹ cho cháu biết. Tôi đề nghị thế vì hai bé cần tin tưởng mẹ.

Chúc chị thành công nhé.

Nguyễn Tường Anh/Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi mephatdat » T.Hai Tháng 3 09, 2009 4:52 pm

cam on cac anh chi da cho em nhung y kien tren. Thuc ra hai chau cua em cung da biet danh rang roi nhung chi co kho la khong cho bs kham va kiem tra rang thoi. O vn ma kiem duoc phong kham biet quan tam den tre e thi hoi kho . Nhung e da co thu va cho hai be di kham o mot phong kham cho phong nha va nha si lai la mot SƠ nen cung ok. Sơ cho hai be di vong vong lam quen vai ngay nhu vay la bat dau be cho kiem tra rang mieng roi. e xin cam on cac anh chi nhieu
mephatdat
mephatdat

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.41 khách.