nhat ky cho con

Re: nhat ky cho con

Gửi bàigửi bởi Bongtete » T.Tư Tháng 1 20, 2016 7:32 am

Lại vào nhà tự khoe con cho có tinh thần nào. Chắc cũng được 6-7 tháng từ ngày mẹ xì trét với con, nay mẹ đã nhẹ lòng đi nhiều và cười nhiều lắm mỗi ngày con gái ạ, mặc dù việc ăn uống của con còn vất vả với cái tật ăn không chịu nhai, nhưng mẹ sẽ tập dần vậy. Về ngôn ngữ mẹ cảm thấy con ổn nhất trong các vấn đề. Kể ra 3 tình huống nhé
1. Hai mẹ con ngồi gấp quần áo, bố ở trên gác ngồi máy. Mẹ thấy miệng con như ngáp nhưng mà là nghịch ngợm, trông cứ dại dại nên mẹ tát nhẹ và miệng cảnh cáo và nói con không được làm miệng xấu nhé, con vẫn làm, mẹ tát nhẹ cái nữa nghiêm mặt hơn. Con dừng hẳn hành động, lấy hơi gào lên " bố ơi, bố ơi, mẹ trêu !!!" Làm mẹ ngạc nhiên vô cùng. Hôm nay con đã biết gào lên mách bố khi không có mặt bố ở đó. Mẹ vui lắm
2. Ngủ trưa đến 2h dậy, con được bố quấn chăn bế xuống dưới nhà, đang ngồi lòng bố thì mẹ ra ngồi nói chuyện, được vài phút thì con bắt đầu bày tỏ quan điểm " không thích ngồi lòng bố, ngồi lòng mẹ đi " hehehe, thế là con sang ngồi với mẹ, vui quá.
3. Bố bật chị Xuân Mai cho con xem, xem được 4-5 bài gì đấy rồi con quay sang bảo bố " chán chị rồi, bố bật khác đi". Dạo này con biết bày tỏ thái độ rõ ràng quá, thích và chán :P .
Vài điều khen con trước khi đi ngủ thế thôi cũng làm mẹ vui lắm lắm rồi bé con ạ. Ngủ ngon con nhé. Sắp đến Tết rồi. Lại được về bà ngoại
Bongtete

Gửi bàigửi bởi Bongtete » T.Tư Tháng 7 06, 2016 8:20 am

Phút trải lòng.
Sang tuần cho con đi học rồi, cứ nghĩ con ra lớp, lơ ngơ, cho tay vào miệng rồi khóc, rồi k biết chơi cùng các bạn, cứ lẩn thẩn 1 mình trong lớp là mẹ lại khóc, lòng dạ cứ nóng như lửa, không biết các mẹ có con bình thường có thế không nữa. thương con quá.
Bongtete

Gửi bàigửi bởi chinguyen » CN Tháng 7 10, 2016 11:48 pm

Bongtete đã viết:Phút trải lòng.
Sang tuần cho con đi học rồi, cứ nghĩ con ra lớp, lơ ngơ, cho tay vào miệng rồi khóc, rồi k biết chơi cùng các bạn, cứ lẩn thẩn 1 mình trong lớp là mẹ lại khóc, lòng dạ cứ nóng như lửa, không biết các mẹ có con bình thường có thế không nữa. thương con quá.

Khóc là chuyện bình thường. Nhất là khi con chúng ta sinh ra đã không gặp may mắn trong cuộc đời này. Tôi đã từng như bạn, tôi đã khóc nhiều lắm ... giờ vẫn khóc - dù tôi là đàn ông.

Nhưng bạn à, cứ cố gắng nhé, vì qua những gì bạn tâm sự, tôi nhận thấy con của bạn có xuất phát điểm tốt hơn con của tôi rất nhiều, hoặc ít nhất là bạn cũng đã làm tốt hơn tôi. Con của tôi, tới 4 tuổi cũng chỉ nói được những chữ đơn lẻ, đi đứng loạng choạng, nhón chân, chả thèm nhìn ai, nghe ai cái gì .... giờ 10 tuổi thì đã biết đọc, biết viết, biết làm toán, biết chơi thể thao, biết tự làm những chuyện cá nhân .... và đặc biệt là giao tiếp với Bố, Mẹ khá ổn.

Thật ra là tôi đang kể sơ qua những mặt tích cực để bạn thấy vui thôi. Nghĩa là nếu bạn làm tốt từ giờ, thì con của bạn sẽ nhanh chóng đạt được nhiều kết quả tốt.

Tôi may mắn vì có được người vợ rất vững chãi về tinh thần (trái ngược với tôi), nhiều khi cô ấy còn phải động viên cả tôi những khi tôi thấy bế tắc. Thế nên, ráng đừng để cuộc sống của mình và gia đình trở lên bi đát nhé.

Chúc may mắn.

Chi Nguyen
chinguyen

Trang vừa xem

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.38 khách.