Xin tư vấn về việc đánh bé

Xin tư vấn về việc đánh bé

Gửi bàigửi bởi phi » T.Bảy Tháng 6 06, 2015 11:24 pm

Thư một PH trên diễn đàn gửi

Xin chào anh Phi.

Tôi có 1 bé trai 4 tuổi 2 tháng. Gần đây tôi thường đánh bé khi:

- bé khóc nhè lúc nửa đêm, đang ngủ thì thức dậy bừa kêu nóng vừa khóc, hoặc kêu ngứa rồi khóc, dỗ vài lần không nín thì đánh rồi dọa khóc nữa thì đánh. Rất hiệu quả sau đó bé sẽ nín, còn càng dỗ dành thì càng khóc to.

- ban ngày bé không nghe lời, bảo ăn thì cãi lại không ăn xong giả vờ nôn ọe, bé đòi đi chơi hoặc đòi hỏi gì không được đáp ứng sẽ ré lên, khóc lóc phản đối, chỉ cần cầm roi ra đét vài cái vào tường bảo: bây giờ muốn sao im lặng hay đánh.

Rất nhiều trường hợp khác, bé càng lớn càng biết phản đối, tôi cảm thấy không thể dạy nỗi con. Tôi nghĩ có thể nguyên nhân đánh con là vì: tôi không tìm ra giải pháp nào khác thay thế để phạt con / tôi thấy đánh con mang lại hiệu quả nhanh nhất/ còn lí do nào thật sự ẩn giấu nữa không khi con nhỏ thì không dám đánh, mà càng lớn thì đanha càng mạnh tay, từ đánh mông chuyển sang tát và dùng tay đánh vào đầu.

Bản thân tôi cũng rat mệt mỏi, thằng bé ngày càng hung dữ, chỉ cần không vừa lòng là đánh bạn, cô giáo, bố mẹ, người thân trong nhà. Bé không dám đánh người lạ.

Mong anh Phi có thể cho tôi biết nguyên do thật sự tại đâu tôi lại đánh bé ngày càng nhiều và hướng giải quyết để không phải đánh bé nữa.

Xin cảm ơn anh.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Re: Xin tư vấn về việc đánh bé

Gửi bàigửi bởi phi » T.Bảy Tháng 6 06, 2015 11:42 pm

Tác hại việc dạy học bằng roi vọt, bạo lực ra sao, tôi đã nói ở đây rồi viewtopic.php?f=8&t=1625

Vậy thì tôi sẽ không lập lại, mà sẽ khuyên bạn cụ thể như sau

- bé khóc nhè lúc nửa đêm, đang ngủ thì thức dậy bừa kêu nóng vừa khóc

Vậy bạn bỏ qua phòng khác ngủ đi. Trẻ em khóc mệt quá sẽ ngưng . Tôi thì sẽ không làm như vậy, nhưng thà làm như vậy còn hơn là đánh con.

- ban ngày bé không nghe lời, bảo ăn thì cãi lại không ăn xong giả vờ nôn ọe

Vậy bạn đừng ép ăn nữa, bản năng con người thì đói quá sẽ phải ăn. Tôi thì sẽ không làm như vậy, nhưng thà làm như vâ.y còn hơn là đánh con.

thằng bé ngày càng hung dữ, chỉ cần không vừa lòng là đánh bạn, cô giáo, bố mẹ, người thân trong nhà. Bé không dám đánh người lạ.

Đó là con đường tất yếu sẽ xảy ra vì bạn đang dạy con dùng bạo lực như là một cách giải quyết vâ'n đề . Lúc còn nhỏ thì bé sẽ sợ, dần dần sẽ đánh bạn, sẽ dơ tay ra đỡ khi bạn đánh, rồi sẽ giật roi trên tay bạn ném ra xa, xô bạn ra xa khi bạn cầm roi. Bạn ngày càng già, bé ngày càng lớn và khỏe, bạn cầm roi được bao nhiêu năm nữa ?

Đánh con bằng roi không phải là dạy, mà là đang đẩy con mình rời xa hòa nhập . Tôi biết bạn stress lắm, cho nên tôi viết thẳng thừng như vầy chắc bạn không vui, trách tôi không biết thông cảm. Theo tôi thì nếu bạn không can thiệp nổi hành vi thì nên để cho dân nhà nghề họ làm (tìm Trường gửi vào), hoặc không làm gì cả vẫn tốt hơn là dùng roi vọt bạn ạ.

Mong anh Phi có thể cho tôi biết nguyên do thật sự tại đâu tôi lại đánh bé ngày càng nhiều

Các nguyên nhân thông thường nhất là (thống kê nhe, không biết có đúng cho bạn không):

- Phụ huynh bị stress, không ai giúp đỡ bạn về mặt công việc hoặc tinh thần.

- Chính phụ huynh từng bị đánh lúc còn nhỏ.

- Phụ huynh không biết can thiệp hành vi và dạy học bên giáo dục đặc biệt, cho nên cách hữu hiệu nhất là dùng roi vọt.

Đã có case một em TK bị nhiễm trùng bọng đái, đau nên không ngủ được, ban ngày thì hay la hét vì đó là cách em muốn diễn tả . Bố mẹ lôi em ra đánh vì nghĩ em quấy, và dĩ nhiên là đánh đau hơn là bị đau phần bọng đái nên em nín . Lúc đau nặng quá đi bác sĩ thì mới biết con mình khóc là có lý do...

Không đứa trẻ nào muốn khóc lóc quấy phá cả, thường là các em có lý do về y khoa, hoặc không đủ ngôn ngữ để nói ra các em cần gì . Lúc đó là lúc chúng ta lắng nghe chứ không phải dùng roi vọt để chặn lại.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 6 08, 2015 8:40 pm

Ph vẫn thường hối hận đến quặn lòng khi mình kém hiểu biết đã dùng lối cổ xưa là "ngọn roi giáo huấn" để "dạy" con, giờ hiểu ra, hiểu con..........ngàn lần ân hận mà không tài nào chuộc lại được lỗi lầm.
Mong rằng các PH đừng bao giờ bắt chước cách xưa của người xưa là dùng roi dạy con, bởi đó là cách gián tiếp dạy con tiếp cận bạo lực, dùng bạo lực khi mình bất lực với mọi người, mọi việc chung quanh về sau này. Hơn nữa, khi con còn có quá nhiều hạn chế, khiếm khuyết, thiệt thòi hơn bao trẻ khác, mình đã không học cách thông cảm, thấu hiểu con, lại dùng roi vọt để khiến con phải theo ý mình thì thật là thiếu sót với con trẻ, chính mình phải học hỏi trước kẽo không con mình lại khổ vì sự kém hiểu biết của mình. Theo kinh nghiệm bản thân Ph thì ............ân hận là muộn rồi, bây giờ mỗi lần con khó chịu, khóc hay có hành vi đáng lo, tôi học cách hiểu con và giúp con vượt qua chứ không còn dùng cây roi nói chuyện như hồi Ph còn "ngu muội" nữa.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Ba Tháng 6 09, 2015 1:41 am

Đúng như chị P đã nói, hôm thứ 7 rồi con thích chơi cái phao tay của con. Chiều qua con đi biển về mẹ phơi trên kẹp quần áo, con lén mẹ ra đó lấy chơi, mẹ không biết con làm gì ngoài đó nên gọi con, con ngoan ngoãn đi vào nhà nhưng ngồi chơi mà cứ bứt rứt hoài, mẹ ko hiểu vì sao, mẹ la con, thế là con bực con lấy tay đánh lên đầu, càng la con càng đánh, mẹ lấy tay con bảo đưa mẹ đánh cho thì con ko cho giữ tay ra xa. Nhưng mẹ quay đi là con lại đánh tiếp. Bố nghe con la, bố cầm cây roi vào, mẹ phải can không là bố quất con chết mất, rồi bố buông những lời lẻ không hay, con thì sợ roi không đánh nữa nhưng một lát rồi cũng quay lại. Mãi sau con lấy được cái phao chơi là con cười khà khà. Thế đấy, con không có ngôn ngữ chưa biết diễn đạt nên rất thiệt thòi. Chỉ bấy nhiêu thôi mà con gây cả buổi sáng. Nếu bực mà đánh con tội lắm các bố mẹ ạ. Mỗi lần như vậy hãy dừng tay và suy nghĩ lại nhé.
khanhca

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 6 09, 2015 1:16 pm

Thế đấy, con không có ngôn ngữ chưa biết diễn đạt nên rất thiệt thòi. Chỉ bấy nhiêu thôi mà con gây cả buổi sáng. Nếu bực mà đánh con tội lắm các bố mẹ ạ. Mỗi lần như vậy hãy dừng tay và suy nghĩ lại nhé.

Cảm ơn bạn đã cho một ví dụ rất cụ thể.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Honey1121 » T.Hai Tháng 9 21, 2015 8:44 pm

phi đã viết:Thư một PH trên diễn đàn gửi

Xin chào anh Phi.

Tôi có 1 bé trai 4 tuổi 2 tháng. Gần đây tôi thường đánh bé khi:

- bé khóc nhè lúc nửa đêm, đang ngủ thì thức dậy bừa kêu nóng vừa khóc, hoặc kêu ngứa rồi khóc, dỗ vài lần không nín thì đánh rồi dọa khóc nữa thì đánh. Rất hiệu quả sau đó bé sẽ nín, còn càng dỗ dành thì càng khóc to.

- ban ngày bé không nghe lời, bảo ăn thì cãi lại không ăn xong giả vờ nôn ọe, bé đòi đi chơi hoặc đòi hỏi gì không được đáp ứng sẽ ré lên, khóc lóc phản đối, chỉ cần cầm roi ra đét vài cái vào tường bảo: bây giờ muốn sao im lặng hay đánh.

Rất nhiều trường hợp khác, bé càng lớn càng biết phản đối, tôi cảm thấy không thể dạy nỗi con. Tôi nghĩ có thể nguyên nhân đánh con là vì: tôi không tìm ra giải pháp nào khác thay thế để phạt con / tôi thấy đánh con mang lại hiệu quả nhanh nhất/ còn lí do nào thật sự ẩn giấu nữa không khi con nhỏ thì không dám đánh, mà càng lớn thì đanha càng mạnh tay, từ đánh mông chuyển sang tát và dùng tay đánh vào đầu.

Bản thân tôi cũng rat mệt mỏi, thằng bé ngày càng hung dữ, chỉ cần không vừa lòng là đánh bạn, cô giáo, bố mẹ, người thân trong nhà. Bé không dám đánh người lạ.

Mong anh Phi có thể cho tôi biết nguyên do thật sự tại đâu tôi lại đánh bé ngày càng nhiều và hướng giải quyết để không phải đánh bé nữa.

Xin cảm ơn anh.

Bạn nên áp dụng kỷ luật không nước mắt với bé xem thế nào
Honey1121

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.74 khách.