BÉ 9 THÁNG CÓ CHẬM PT hay TK KO

BÉ 9 THÁNG CÓ CHẬM PT hay TK KO

Gửi bàigửi bởi mecattien » T.Sáu Tháng 4 03, 2015 6:27 pm

Chào mọi người, em mới gia nhập diễn đàn này mong mọi người chia sẻ giúp e ạ. Do là con đầu nên e cũng chưa có kinh nghiệm gì cả, bé nhà e là bé gái nay tròn 9 tháng tuổi :
- Thể trạng bé: 9 tháng mà chỉ 7,5kg thôi (e rất buồn vì bé sinh ra hơi non ký chỉ 2,5kg thôi và chỉ bú sữa ngoài là chính), có dấu hiệu bị thiếu canxi như rụng tóc vành khăn, đổ mồ hôi, chưa mọc răng (chắc do thiếu canxi ) :cry:
-Những điều bé làm được:
+ bé bò được từ hơn 8 tháng, leo cầu thang giỏi, biết tự vịn tay đứng dậy.
+ biết nói baba mama, biết nhận thức ng quen, lạ (gặp ng lạ nhìn chằm chằm rồi nhìn mẹ khóc đôi lúc chỉ nhìn rồi có thẻ làm quen đc)
+ Cười khi mẹ làm mặc xấu (rất hay thành tiếng).
+ Khi mẹ lấy tay chỉ đồ vật bé biết nhìn theo hướng đồ vật. Đồ vật rơi bé biết nhìn theo và tìm.
+ Bé biết tên mình gọi là quay lại (đôi lúc tập trung j đó thì gọi 2,3 lần mới quay lại).
+ Làm gì sai mẹ nói " ẹ" là bé nhìn mẹ và có phản ứng ko làm nữa.
+ Dạy bé cụng đầu hay lắc đầu bé biết nhưng bye bye và võ tay bé làm ko đúng thích thì làm (mặc dù ko bảo làm) còn nói thì bé ko làm.
+ Biết cầm đồ vật bằng 2 ngón trỏ và khi đưa đồ ăn biết đưa vào miệng.
+ Rất sợ khi ở 1 mình
- Những điều bé ko làm đc:
+ Bé chưa biết ghen tỵ với các bé khác, hồi 8 tháng khi bạn giành đồ chơi bé khóc giành lại nhưng nay bé ko như vậy mà bỏ đi chơi cái khác
+ Bé thiếu tập trung khi ngồi bé chỉ lo bò và tìm đồ chơi chứ ít nghe mẹ nói, khi bỏ vào xe tập đi hay nằm với mẹ bé có tập trung hơn nhưng e cảm thấy bé ít tập trung lắm ạ.
+ Đôi lúc ko dạy như thấy bác lắc đầu bé lại cười và lắc đầu theo nhưng bye bye và vỗ tay dạy mãi ko đc
+ Bé ko quấn mẹ( ko biết phải do e 5thang hết sữa rồi và 6 tháng phải đi làm ko nữa), bé cũng ko quấn bà nội mặc dù bà chăm sóc hàng ngày.
+ Cử động tay bé khá chậm, đòi ẵm là chồm người còn tay chưa đưa ra mạnh
+ Hồi 8 tháng biết vùi đầu vào mẹ làm nũng nhưng nay ko thấy nữa
+ Chưa biết chơi đồ chơi chỉ cầm rồi cho vào miệng, rất nhạy với điện thoại nghe alo là quay nhìn liền
+ E cảm thấy bé vẫn chưa hiểu đc lời nói đơn giản như chưa sợ khi mẹ nghiêm hay la bé.
+ Ăn cháo nhuyễn từ 8 tháng nhưng mấy hôm nay cứ nhả ra khi xay bé lại ăn ngon lành (ko hiểu luôn)
Ai cũng bảo bé chậm quá. e cũng lo lắng quá tạm dừng cv để lo cho con, chơi với con. Em chỉ sợ lỡ con làm sao lại khổ con :cry:
Nhờ các anh chị tư vấn và chia sẻ giúp e với ạ. e cám ơn ạ.
mecattien

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.50 khách.