Làm ơn giúp con em với

Làm ơn giúp con em với

Gửi bàigửi bởi Ech89 » T.Năm Tháng 3 05, 2015 8:56 am

Em chào các anh chị trong diễn đàn, con em được 4,5m. E xin tóm tắt tiểu sử bệnh của con em như sau. Hồi sơ sinh bé bị vàng da, fai chiếu đèn. Em không biêtd điều đó có ảnh hưởng ji đến con em không. hiện tại cháu đã làm được nhueng điều sau:
- rât chú ý quan sát nguoeif nói chuyện, thích nô đùa
- biết cuoeif ra tiếng.
- biêtd quay ra rất nhanh khi có tiếng động, tiếng gọi
- biết cầm nắm, với đồ chơi cho vào miệng
- biêtd lẫy
- khi được ng lớn giữ nách thì cháu đã biết bước đi,
Tuy nhiên có 1 điều e lo đó là , bé KHÔNG Ê A khi đuọc hỏi chuyện, chỉ thỉnh thoảng bé reo lên, phát ra những âm "a,a" rất nhỏ. Chứ không a gù như bt. Hầu nhue khi naog bé rất phấn khích bé mới hò reo, hét a, còn đâu khi đc hỏi chuyện bé chỉ cười chứ k nc lại. Các anh chị cho em hỏi vê truòeng hoẹp be nha em voi a
Ech89

Re: Làm ơn giúp con em với

Gửi bàigửi bởi Ech89 » T.Năm Tháng 3 05, 2015 6:47 pm

Ai giúp mẹ con em với ạ
Ech89

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 3 05, 2015 8:48 pm

Chào em,
Em nên đưa con đến BS chuyên khoa thăm khám, có thể cho con khám tâm lý, khám tai, mũi, họng để kiểm tra cơ quan phát âm của bé.
Vàng da nếu không vượt mức cho phép và có phơi nắng sáng sớm tích cực thì chắc không ảnh hưởng gì.
Chỉ khi nào trẻ bị vàng da nhân, vượt mức cho phép, có những triệu chứng bất thường thì mới sợ, nhưng lúc đó thì BS thông báo cho em ngay là thế nào rồi, phải không ?
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Ech89 » T.Năm Tháng 3 05, 2015 8:57 pm

Dạ thưa chị. Khi bé vàng da bé không bị sốt, co giật hay là bỏ bú gì cả, vàng da của bé vượt một chút xíu thì e cho chiếu đèn ngay. Bsy lúc đó chỉ bảo e phải theo dõi phát triển của cháu. Hiện tại các mặt khác của cháu phát triển còn nhanh hơn những bê cùng tuổi. Nếu có vấn đề về tai thì liệu khi gọi bé có quay ra ko ạ? Bé nhà e nghe tiếng động, tiếng gọi là quay ra ngay a. Mong tin chị
Ech89

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Sáu Tháng 3 06, 2015 1:33 am

Nếu em gọi mà bé quay lại thì thính giác bé bình thường. Tuy nhiên, em cũng nên cho con đi khám tai, mũi, họng nếu có điều kiện vì có vài trẻ cần sự kiểm tra xem cơ quan phát âm cần can thiệp gì không. Em đừng quá lo lắng, chị thí dụ, có bé bị dính thắng lưỡi cũng khó phát âm, do đó bé lười nói chuyện, sau hi BS can thiệp xong thì bé nói được, em ah. Chị là 1 PH trẻ TK tham gia trong diễn đàn này như bao PH khác.
Cần gì em cứ chia sẽ các anh/chị có kinh nghiệm sẽ góp ý với em nhé,
Chúc mẹ con và gia đình vui vẻ.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Ech89 » T.Sáu Tháng 3 06, 2015 2:33 am

E cảm ơn chị đã trả lời, về phần tự kỉ thì bé nhà em có khả năng tập trung nghe người nói, có tiếp xúc mắt, nhìn người nói, thích hóng chuyện, nô đùa. E có để ý phần thắng lưỡi, bé có 1 dấu hiệu của ngắn thắng lưỡi, nhưng em chưa chắc chắn. Khi bé đc 5 tháng em sẽ đưa bé đi khám.
Ech89

Gửi bàigửi bởi Mero » T.Ba Tháng 5 05, 2015 6:30 am

Các mẹ ơi viúp em với. Con em 3 tháng 20 ngày rồi mà vui lắm thì nhìn vào người khác nói chuyện và cười mà không lên tiếng gì hết, chưa biết lẫy, tay không cầm nắm được. Khi đưa đồ mÀu sắc thì biết nhìn theo, không thân thiết với mẹ. ChÁu bị thông liên thất bẩm sinh và dính thắng lưỡi không biết có bị chậm phát triển không ạ. Hix
Mero

Gửi bàigửi bởi thuongcon18 » T.Tư Tháng 8 08, 2018 7:53 am

Chào bạn Ech89 mình cũng có con như bé bạn, cháu bị vàng da sơ sinh. Con bạn giờ thế nào ạ, rất mong phản hồi của b.
1 tuần nữa c được 7 tháng. Về vận động và nhận thức thì c có tiến triển nhưng chậm hơn 1 chút so với chuẩn. Nhưng m lo nhất là c k hóng chuyện, ê a rất ít, nhìn mặt lúc nào cũng buồn, ít khi vui vẻ, ai gọi hỏi thì cháu chỉ cười, nhìn mặt người đối diện rất ít. C biết bám bm nhưng rất sợ ng lạ.
Ac nào trên diễn đàn có kinh nghiệm cho e hỏi với, con e như vậy có phải tự kỷ k, liệu sau này c biết nói k
thuongcon18

Gửi bàigửi bởi thuongcon18 » T.Tư Tháng 8 08, 2018 8:01 am

E đăng rất hoang mang rất mong nhận được phản hồi của các ac để e có hướng can thiệp kịp thời cho con. Mong con sẽ có cơ hội phát triển như các bạn.
thuongcon18

Gửi bàigửi bởi thuongcon18 » T.Tư Tháng 8 08, 2018 10:37 pm

Ech89 đã viết:E cảm ơn chị đã trả lời, về phần tự kỉ thì bé nhà em có khả năng tập trung nghe người nói, có tiếp xúc mắt, nhìn người nói, thích hóng chuyện, nô đùa. E có để ý phần thắng lưỡi, bé có 1 dấu hiệu của ngắn thắng lưỡi, nhưng em chưa chắc chắn. Khi bé đc 5 tháng em sẽ đưa bé đi khám.

Bạn ơi rất mong nhận được phản hồi của b. M đang rất lo về trường hợp con m, liệu sau này c có biết nói k nữa.
thuongcon18

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.45 khách.