Bé 26 tháng chậm nói, giao tiếp ít. Tôi phải làm gì đây? :((

Bé 26 tháng chậm nói, giao tiếp ít. Tôi phải làm gì đây? :((

Gửi bàigửi bởi Lunchalunchun » T.Năm Tháng 1 08, 2015 10:10 am

Kính chào anh Phi và các anh chị CCM.
Quả thật đêm nay biết và vào website này đọc, em như được vỡ ra biết bao nhiêu điều quý giá. Hóa ra trước giờ mình nuôi con tệ quá :(( Thật là muốn khóc luôn.

Cách đây 2 ngày, em đưa con tới khám bs tâm lý ở bv Vinmec và được khẳng định những lo lắng của mình về con là sự thật :(. Bs không nói con bị tự kỷ (cầu trời không bao giờ là thế) nhưng là chậm phát triển ngôn ngữ, giao tiếp hạn chế, sở thích hẹp. Cháu 26 tháng nhưng chỉ nói khoảng chục từ, không chỉ tay bằng ngón trỏ, ít biết làm theo mệnh lệnh, ít chơi với bạn (chỉ chơi v chị và ng thân), thích quay đồ vật (tuy không nhiều), chưa biết gọi mẹ/bố, gọi xi vệ sinh.. Bs nói con em là 6/23 điểm. Vì lúc đó muộn và con quấy nên em không kịp hỏi 23 là thế nào, 6 là thế nào :((. Bs chỉ nói con chậm nói và giờ nên có can thiệp 1-1 ít nhất 1h/ngày.
Thật sự, em hoang mang quá. Em có niềm tin mãnh liệt là con em ổn, sẽ ổn nhưng vẫn không khỏi lo âu, tâm trạng rối bời. Cả gia đình em đều thống nhất sẽ tích cực chăm sóc và dạy bé, vực bé lên, nhưng làm thế nào, phuơng pháp nào thì không biết.
2 ngày này, em lang thang khắp các trang mạng diễn đàn liên quan đến trẻ chậm nói/ tự kỷ nhưng vãn thấy rối bời, không biết phải bắt đầu từ đâu và như thế nào? Các anh chị cho em xin lời khuyên với ạ! Em xin cảm ơn vô cùng.
Ps. Em đã vào phần chuẩn đánh giá và có lẽ sẽ đăng ký để bé được thẩm định. Mà thẩm định như thế nào, phải chuẩn bị những gì em cũng chưa biét nữa. Có lẽ em đang mất bình tĩnh nên viết dài dòng và sến sẩm quad. Các anh chị thoing cảm giùm em :((
Lunchalunchun

Re: Bé 26 tháng chậm nói, giao tiếp ít. Tôi phải làm gì đây? :((

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 1 08, 2015 10:53 am

Bạn có thể cho biết 6/23 điểm đó là test gì không? Hỏi BS đó, hoặc coi cái test BS làm, hoặc tự nhận định bé bạn chậm ở mảng nào? Phát âm? Dùng từ? Diễn đạt? ...

Bình tĩnh nhe. Quan trọng là bạn thấy được vấn đề rất sớm, giờ là tìm cách giải quyết.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Lunchalunchun » T.Năm Tháng 1 08, 2015 11:51 pm

Em cảm ơn anh Phi rất nhiều đã phản hồi sớm giùm em. Hôm đó có 2 bs ngồi quan sát và chơi với cháu hơn 1 tiếng rồi điền vào test denver 2. Ngoài ra em cũng tự điền vào 1 bảng về chaucos khoảng hơn 20 câu hỏi có-không. Lo lắng nhất của em bây giờ là cháu có mắc hc tự kỷ hay chỉ là chậm nói đơn thuần.
Cháu chậm nói thig đã đành rồi. Nhưng cháu chưa bao giơd chỉ tay bằng ngón trỏ, thích các vật quay như quạt, bánh xe; em có yêu cầu cháu nói "nước" khi cháu muốn uống tuy nhiên cháu khôngg làm theo. Cháu thích chơi với moih ng trong gia đình nhưng ít chơi v bạn ở trường mầm non. Cháu có hát vuốt đuôi từ cuối trong các bài hát nhưng mỗi bài chỉ được 2,3 từ đơn giản như "ba", "ta", "giờ"...
Phải nói thêm là gia đình em đang rất căng thẳng vì em họ (con chú ruột) của cháu bị tự kỷ khá nặng.

Giờ em không biết nên tìm cô giáo mời về dạy tại nhà, cho cháu đi học lớp chậm nói hay thế nào. Em cũng sẽ bắt đầu tìm thẻ hình và dạy con thêm. Em cũng định sẽ đổi trường mầm non khác theo phương pháp Montessori để con tự lập hơn. Trường hiện tại các cô vẫn theo pp cũ và ít để các con tự xúc cơm hay vận động.

Anh Phi và các anh chị làm ơn cho em xin lời khuyên nhé! Em cảm ơn rất nhiều!
Lunchalunchun

Gửi bàigửi bởi phi » T.Sáu Tháng 1 09, 2015 11:24 am

Hôm đó có 2 bs ngồi quan sát và chơi với cháu hơn 1 tiếng rồi điền vào test denver 2. Ngoài ra em cũng tự điền vào 1 bảng về chaucos khoảng hơn 20 câu hỏi có-không. Lo lắng nhất của em bây giờ là cháu có mắc hc tự kỷ hay chỉ là chậm nói đơn thuần.

Denver là test sàng lọc, không nên dùng để kết luận Tự kỷ, Rối loạn ngôn ngữ hay Chậm phát triển ngôn ngữ được. Bạn đọc link dưới đây để biết chi tiết.

http://truongbanmai.com/index.php?optio ... &Itemid=76

Nhưng cháu chưa bao giơd chỉ tay bằng ngón trỏ, thích các vật quay như quạt, bánh xe; em có yêu cầu cháu nói "nước" khi cháu muốn uống tuy nhiên cháu khôngg làm theo.

Không nên dạy trẻ TK chỉ tay. Chỉ tay không phải là một dạng ngôn ngữ. Bạn nên dạy con bạn dùng hình ảnh để giao tiếp, song song với phát âm.

Tôi có nghe được lý luận rằng phải dạy bé chỉ tay, để bé nói ra cái mình biết chứ không thì sao mình biết dạy cái gì ? Theo tôi đó cũng là một lập luận sai lầm. Trẻ TK cần được dạy ngôn ngữ diễn đạt trước nhất, chứ không phải ngôn ngữ cảm nhận. Từ thuở chào đời, khi đứa bé khóc ví đói, đó là NN diễn đạt. Khi bú mẹ no rồi thì lắc lắc đầu để tuột núm vú ra, đó là NN diễn đạt. (à này, cũng vì lý do đó mà hầu hết trên thế giới, khi không đồng ý thì người ta lắc đầu).

Hỏi "con gà đâu chỉ cho ba coi" là ngôn ngữ cảm nhận. Bé đưa hình sữa ra cho mẹ khi muốn uống sữa, dù là không phát âm được, là ngôn ngữ diễn đạt.

Montessori không phải là pp giáo dục đặc biệt. Ngay cả trong giáo dục phổ thông thì Montessori cũng có mặt trái của nó, sao lại đưa con bạn vào đó?

Nếu bạn tìm GV giáo dục đặc biệt dạy tại nhà, điều kiện kiên quyết là người đó phải biết làm gì cho con bạn, đúng không? Nếu vậy bạn in ra cho GV đó đọc các bài này, nói họ đồng ý ra sao, không đồng ý ra sao. Bạn đăng các phản biện lên, tôi sẽ giúp bạn tìm giáo viên mà theo ý kiến riêng của tôi là thích hợp và có khả năng.

Còn bạn muốn đưa vào trường chuyên biệt thì cũng làm theo cách trên. Bạn đừng quan tâm trường đó có chuyên gia nào, tiến sĩ nào, phương pháp nào. Cái quan trọng nhất là họ sẽ làm gì cho con bạn, và giải thích được rõ ràng các bước. Và người tiếp bạn tại trường cũng như giáo viên dạy con bạn đều hiểu vấn đề giống nhau, thì bạn có thể an tâm đưa con vào, đúng không?
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.33 khách.