Xin được tư vấn về trẻ chậm phát triền vận động

Xin được tư vấn về trẻ chậm phát triền vận động

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 10 28, 2014 9:55 pm

Chào anh Phi.
Chúc anh sang tuần mới nhiều sức khỏe và công tác tốt
Em có 1 bé trai 13 tháng nhưng chưa biết ngồi biết cầm nắm, nhận thức tốt nhưng vận động thô thì rất kém, không bò trườn, lẫy gì cả. Em thường xuyên tập VLTL, nay bé có thể ngồi được 1-2 phút nhưng có thể ngã bất kỳ lúc nào, tay rất yếu. Xương sống lưng của bé nhìn cong nhưng khi con ngồi, nói con ơi ngồi thẳng lưng lên thì con ưỡn thẳng lưng ra được.Giờ bé rất thích đứng nhưng tổng thể thì còn quá yếu anh Phi ạ.
Bé rất hay bị bệnh về hô hấp: ho, khò khè,ho nên dẫn tới ói, bé mới được 9 kg & đặc biệt là rất nhiều mồ hôi, khi ngủ ướt ra cả nệm.
Em có đi khám bác sĩ thần kinh & kết luận bé bị chậm phát triển vận động & cho uống thuốc Trausan hơn 4 tháng rồi.
Em rất lo lắng, không biết liệu bé có phát triển đi đứng được như trẻ bình thường không
Mong anh Phi tư vấn về điều trị và dinh dưỡng giúp em.
Chân thành cám ơn anh

Ở khoảng từ 6 tới 12 tháng thì trẻ chuyển từ chơi đồ chơi theo kiểu sensory sang kiểu chơi theo chức năng (tiếng chuyên ngành là sensorimotor play --> functional play). Trẻ bắt đầu cầu đồ chơi thả vào thùng, tức là có pincer grasp, 2 ngón tay trỏ và cái đã nắm được vật, và cũng nắm được bằng lòng bàn tay dù chưa chắc chắn. Ngồi thì bắt đầu vững, xoay mông được khi ngồi.

Từ 13 tới 18 tháng thì bắt đầu trèo lên ghế, chơi giả vờ, tay nắm được bút chì, chơi bằng cả 2 tay (một tay giữ, một tay chơi đồ chơi), biết dùng ngón trỏ để chỉ ...

Nếu bạn thấy con mình không có các chuẩn đó, nên đưa cháu đi gặp bác sĩ địa phương nhé.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Re: Xin được tư vấn về trẻ chậm phát triền vận động

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 10 28, 2014 10:00 pm

Than Gui Ang Phi va Chi Tuong Anh cung tat ca cac ang chi trong page!

Em la Phuong, la thanh Vien moi cua trang web. Em la Me cua Be Phung, nam nay chau 28 thang tuoi, nhung chau kg biet gi het, kg biet Noi mot tu nao Ke ca la tu don. Goi ten con , con cung kg quay lai, k Giao tiep bang mat, kg biet dien dat y minh muon, va hay la het, an va. con hay chay vong tron, va Di kieng chan.

Kg biet cam do an Bo len mieng. Cung k biet dien Dat muon Di Ve sinh len Thuong te dam va ia sun ra Quan. Con hay giat toc minh, kg choi voi cac ban cung lua tuoi, Thuong hay Thich' choi mot minh. Kg thich om ap va ngu kg ngon. Em rat lo vi trong thoi gian con tu 6 thang tuoi la Bô' cua Con cho con Coi iPad voi video English ( barney , pocoyo, banana) . Con moi ngung Coi iPad dc 2 thang nay.

E da dua con Di kham o benh Vien nhi TW , con e dc ket Luan la bi Tu ky o muc do vua voi thang diem 48-49 diem. Cam ket qua tren Tay em k the tin duoc.. E da rat Dau kho va tu trach ban than minh rat nhieu vi da k Quan tam toi con de hom nay con bi benh nhu vay. Hien tai tam trang cua em rat roi boi, en kg biet va cung k co kinh nghiem. Em Viet chia se nay e muon hoi cac Anh chi co kinh nghiem trg viec nuoi day con tu ky .. Moi Nguoi co the giup e chia se kinh nghiem va cach nuoi day con tu ky dc kg ah? Moi Nguoi co biet Co Giao nao Ve Nha can thiep day con tot va hieu wa Ma moi Nguoi da biet va cho con theo hoc kg? Moi Nguoi biet trying mau Giao chuyen biet nao o ha Noi danh cho tre tu ky tot va co hieu qua kg ah? Xin moi Nguoi giup do em voi.. Gio e da nghi o Nha de nghiem cuu va danh thoi gian cho con. Em rat mong nhan dc nhung loi Khuyen va chia se cua moi Nguoi ..

Không có chứng cớ khoa học nào khẳng định quãng thời gian có thai của bạn, và các hành vi của bạn (mà tôi không đăng lên) làm cho bé TK cả . Cho nên bạn không nên trách mình, mà hãy lấy nghị lực để phấn đấu cho con.

Ở độ 28 tháng tuổi, bạn còn nhiều thời gian can thiệp . Đầu tiên bạn lên đây tham khảo xem có bé nào có các điểm mạnh / yếu giống con mình không ? Họ can thiệp cho con họ ra sao ? Sau đó bạn lập ra một mục riêng cho con mình ở phần <Chia sẻ ...> để mọi người vào góp ý cho bạn cụ thể hơn nhé .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.39 khách.