Thắc mắc về biểu hiện ít cảm xúc của bé

Thắc mắc về biểu hiện ít cảm xúc của bé

Gửi bàigửi bởi Dung Nguyen » T.Hai Tháng 10 13, 2014 9:18 pm

Thưa anh chị,

Em có một thắc mắc nho nhỏ muốn anh chị tư vấn giúp. Con em đã 24 tháng, từ hồi bé vài tháng, em đã theo dõi diễn đàn để giải đáp những nghi ngờ của em về những biểu hiện của bé nhà em hồi đó (vì em có nghi ngờ bé có biểu hiện của rối loạn phát triển hoặc tự kỉ) nhưng rất may sau đó đến bây giờ em đã cảm thấy an tâm vì bé đã phát triển nhận thức tốt. Tuy nhiên trong lòng em vẫn còn những thắc mắc, mong anh chị giải đáp giùm em. Để hiểu rõ về nguồn gốc nỗi lo lắng của em, em xin tóm tắt câu chuyện như sau:
Khi mới sinh ra con em bị vàng da, do bất đồng nhóm máu với mẹ, nhưng em ko đi chiếu đèn (do lúc XN chỉ số dưới mức chiếu) nhưng đến ngày thứ 6, bs có test lại bằng máy điện tử thì thấy cao, sau đó em có tư vấn qua 1 chị bs quen khác thì chị ý nói mức độ này ko cần chiếu và thế là em ko chiếu nữa. Đến bây giờ em vẫn hối hận vì sự non kinh nghiệm của mình hồi đó :(. Sau đó bé tự hết vàng sau 2 tháng, tháng 1,2 bé vẫn tăng cân và ko bỏ bú. Nhưng sau 2 tháng, sau 1 đợt nôn vọt (e cho uống rota về bị luôn), sốt và viêm họng, bé trở nên trầm tính kinh khủng,biếng ăn kinh khủng (và kéo dài từ đó luôn) ngủ it, chập chờn. Bé có biểu hiện thiếu canxi như chậm vận động... Đặc biệt cái em lo nhất là bé rất ít cảm xúc, hay cáu gắt và ko gần gũi, âu yếm hay thích giao lưu với mọi ng, mà chỉ thích nhìn đồ vật. Rất may trvia từ 14.15 tháng con em bắt đầu tiến triển rất tốt, bé nhận thức và hiểu biết lên nhiều, ăn uống, ngủ nghỉ cũng đỡ, nên em mới thở phào là ko sao. Nhưng nhìn lại thời gian trc và 1 số biểu hiện hiện nay của con em vẫn rất thắc mắc: như sao con ko thích ôm ấp, (bế ẵm thì bình thg) nhưng ôm ấp hay âu yếm thì thg ko thích, ko tự nguyện, ngủ ko thích ôm, kể cả bố mẹ, con dù đang thích nhưng cũng rất ít khi cười tươi phấn khích như các bạn ( mặt con hơi ít cảm xúc) và bé hơi nhút nhát (về vận động cũng như giao tiếp bên ngoài ko hồn nhiên như các bạn mà tỏ ra rụt rè và khó gần). Ko biết có phải những điều này bị ảnh hưởng bởi 1 tác động nào đó nhẹ của vàng da lên não ko ạ?

Em xin lỗi nếu như sự thắc mắc của em có ngây ngô làm mất thời gian của anh chị do hiểu biết có hạn của mình. Em chân thành cảm ơn và mong được sự phản hồi của anh chị.
Dung Nguyen

Re: Thắc mắc về biểu hiện ít cảm xúc của bé

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 10 14, 2014 2:05 am

Chào em,
Chắc em đang sốt ruột, nên chị "nói chuyện" với em cho đỡ lo trước khi anh chị chuyên gia góp ý.
Khi con vàng da, em không cho nằm đèn plasma mà có cho phơi nắng sáng sớm hay không ?
Cháu vàng da đến 2 tháng mới hết, theo chị là hơi lâu, không biết cháu vàng da nhiều không ?
Chị nghe nói rằng nếu vàng da với chỉ số vượt mức cho phép cũng gây ảnh hưởng đối với cháu. Em nên đưa con đến BS trình bảy để được thăm khám và tư vấn.
Vài PH còn đưa con đi xét nghiệm xem có độc tố hay thiếu chất / vitamin nào không để bổ sung thêm. Đôi khi do thiếu hay dư chất nào đó cũng khiến cháu có biểu hiện biếng ăn, biếng ngủ, chậm hoạt động.....
Chị không có kinh nghiệm lắm, tuy nhiên, do con chị cũng từng bị vàng da nên chị cũng đồng quan ngại lo lắng như em.
Chúc em sớm tìm được BS tốt thăm khám và tư vấn đúng hướng,
Thân mến,
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Dung Nguyen » T.Ba Tháng 10 14, 2014 5:27 am

Em cảm ơn chị, nhận đc comment của chị em vui quá. Hồi đó em cho bé phơi nắng sáng sớm thg xuyên. Mức độ vàng da thì từ ngày thứ 7 chỉ nhìn bằng mắt thường thôi (nên em ko chắc) :( cô y tá và bác sĩ nhà em quen có nói ko sao, vả lại đến ngày thứ 7 rồi, bác sĩ có nói đó là ngày vượt qua thời điểm đỉnh của lượng bilibrubin rồi, nên nếu ko sao thì dần sẽ hết :( nhưng suốt tjan sau thấy con vẫn cứ vàng, em cũng stress lắm, nhưng thấy con vẫn bú đều nên lại nghĩ chắc ko sao, rồi sẽ hết. Đến hết 1 tháng, em đi khám lại cho con, dù con còn vàng da, nhưng bs khám cho con em bảo coi như ko sao rồi, lên cân đều, ko có biểu hiện bất thg thì ko đáng lo. Nhưng thời gian sau, nuôi con quá vất vả và thấy con có nhiều điểm hơi lạ nên em mới canh cánh trong lòng.

Em đã đi khám nhiều bác sĩ về các vấn đề khó khăn của con em, nhưng vì cháu còn bé, vả lại sự khó dễ khi nuôi trẻ mỗi đứa khác nhau nên bác sĩ cũng chỉ động viên thôi, ko kết luận hay phát hiện gì. duy có vấn đề về thể chất thì em có theo dõi đúng là bé thiếu chất do suốt tjan dài ăn ít nên em cũng bổ sung thì bé cung đỡ dần.
nhưng e vẫn luôn thắc mắc, mà ko biết test cái gì để giải đáp nó. Em search rất nhiều tài liệu về vàng da trên mạng, nhưng ko bàn chi tiết mức độ ảnh hg nặng nhẹ củA việc tăng bilibrubin. Chỉ thấy nói đến loại nặng là vàng da nhân là biểu hiện rõ li bì, bỏ bú rồi. Còn nếu ko đến mức đó thì ảnh hưởng thế nào thì em ko tìm đc :(

Em thấy chị có nêu ra cả xét nghiệm độc tố, chị có thể cho em biết rõ hơn thông tin về xét nghiệm này ko ạ.
Dung Nguyen

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 10 14, 2014 6:47 pm

Chào em,
Việc xét nghiệp độc tố chị cũng nghe qua vài PH khác, chị chưa cho con chị làm xét nghiệm này. Nghe nói rằng PH đưa con sang Singpaore đó em. Em ở đâu ? Hà Nội hay Saigon, nếu em ở Saigon thì chị mách em liên lạc với cô Kim Tâm trường Tuổi Ngọc để hỏi về việc xét nghiệp tìm độc tố ở Singapore. Cô ấy có kinh nghiệm nhiều, sẽ có tư vấn cho em. Chị cũng muốn đưa con làm xét nghiệm này, nhưng nói thật đi nước ngoài là một "công trình" rất "vĩ đại" bởi đưa một trẻ TK đi xa không phải là chuyện dễ, chưa kể đến chi phí nữa. ;) :(
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Dung Nguyen » T.Ba Tháng 10 14, 2014 7:48 pm

Dạ, em cảm ơn chị nhiều nha. Em đang ở HN ạ. XN ấy nghe chừng cũng ko đơn giản. Thực sự e cũng ko tin việc đi khám giúp gì đc cho thắc mắc của e vì cơ bản con em nhận thức rất bình thg, chỉ có gần con, nuôi con từ bé mới thấy con hơi lạ thôi. Có thể là do tính cách, nhưng em vẫn ko bỏ qua khả năng hạn chế của con do 1 tác động nào đó bên ngoài trong những tháng đầu đời (ở đây em nghi là vàng da). Điều e băn khoăn là nếu như vậy thì việc tìm đúng nguyên nhân do đâu (do tính cách hay do ảnh hưởng kia) có quan trọng ko, nó sẽ có thể giúp gì trong vc xác định phương pháp và cách giúp đỡ con tốt hơn, hay thực tế tìm ra hay ko thì cách giải quyết cũng chỉ như nhau là cứ dần dần rèn luyện dạy dỗ, tạo môi trường cho con va chạm giao tiếp nhiều hơn thôi. Em mong anh chị và chuyên gia hiểu nhiều về trẻ và gặp nhiều trg hợp rồi có thể giải thích hoặc cảnh báo cho em nếu có nguy cơ tiềm tàng nào đó và cách đi tìm câu trả lời ạ. Em vô cùng cảm ơn !
Dung Nguyen

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 10 14, 2014 11:45 pm

Những cái bạn đang mô tả, có thể là sensory integration, có thể là gì đó, nhưng với đô tuổi con bạn thì phải theo dõi thôi bạn ạ, chứ tìm một nơi khám tôi e là khó . Cái mà bạn có thể làm lúc này là ghi lại tất cả những gì bạn đang mô tả, ghi rõ hiện tượng, dùng ngôn ngữ khách quan, có ngày tháng rõ rệt . Những dữ kiện này rất cần cho đánh giá trong tương lai.

Việc nhiễm độc hay kim loại nặng ở VN thì tôi không rành . Ở bên Mỹ thì có dạo các ông bà nước ngoài cũng qua đây là xét nghiệm, tất nhiên là miễn phí, và ai làm xong cũng nhiễm độc . Sau đó thì đi trả tiền để tẩy độc . Cái mô hình cho máy in miễn phí nhưng bán mực in giá cắt cổ này, nó lỗi thời trong kinh doanh, và không có tác phong khoa học, nhà nghề trong ngành gddb. Nhưng đó là Mỹ, ở VN thì sao tôi không có ý kiến.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Dung Nguyen » T.Sáu Tháng 10 17, 2014 3:05 am

Em cảm ơn anh Phi rất nhiều. Em sẽ chú ý đến những gợi ý của anh để theo dõi xem sao.
Cảm ơn anh chị rất nhiều về những chia sẻ và gợi ý quý báu vừa rồi ạ.
Dung Nguyen

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.34 khách.