Em rất cần lời khuyên, bé 6 tháng chưa biết cầm nắm

Em rất cần lời khuyên, bé 6 tháng chưa biết cầm nắm

Gửi bàigửi bởi Mai Phuong » T.Năm Tháng 9 25, 2014 5:49 pm

Chào các chuyên gia và các mẹ có kinh nghiệm. Mong các chuyên gia và câc mẹ có thể giúp em giải tỏa nỗi lo, và hướng điều trị đúng cách cho con em ạ. Em sinh con được 2,6kg vào tuần 38., bé sinh kềm, sau sinh thì bị vàng da phải chiếu đèn 2 ngày. Hiện tại bé nhà em đã 6 tháng, 5 tháng hơn bé mới biết lật và trườn lùi. Tai và mắt bé rất nhanh gọi đâu là quay xoành xoạch theo đó, bé ko biết đòi mẹ, gặp lạ hay quen cũng cười rất tươi. Bé nhà em hiện tại ko chịu cầm nắm đồ vật cũng như ko cho vào miệng bất cứ thứ gì ( ngoại trừ mút tay bé). Chỉ khi nào ba, mẹ chủ độg đưa đồ vật vào tay bé, bé mới cầm nhưng cầm
Tầm 1 phút là thả ra ngay. Bé chỉ chủ động cầm những vật quen thuộc bên cạnh bé như gấu bông, cái muỗng, tay ba, mẹ. Bé tỏ ra rất hào hứng khi nhìn thấy đồ vật bằng những biểu hiện như cười tất tươi, nói chuyện ê a với nó, nhìn đồ vật chăm chú nhưng tuyệt đối ko động vào ạ. Bé rất thích đặt bé nằm xuống để bé tự do, ko thích bế, khi bế bé ko cười, ko nói chuyện, đặt nằm xuống là cười tươi ngay, tay chân vung vẫy, đạp liên hồi. Bé rất thích đứng nhún nhảy. Em lo bé nhà em bị chậm vận độg quá, bé như vậy có gọi là chậm vận động ko ạ. Mong mọi ng giúp em vì em
Mới có con lần đầu nên không có nhiều kinh nghiệm. Ming được sự hồi âm từ mọi người, em
Xin cám ơn..
Mai Phuong

Re: Em rất cần lời khuyên, bé 6 tháng chưa biết cầm nắm

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 9 25, 2014 11:00 pm

Chào em,
Bé vàng da nhiều hay ít, khi đó BS có nói sao với em không? Cháu nằm đèn plasma 2 ngày thì hết hay sao ? Về nhà sau đó vẫn phơi nắng sáng cho cháu ? Em tìm đến BS khoa Nhi để trình bày trường hợp khi con sinh ra như thế có ảnh hưởng chi đến sự phát triển của con không ? Em tìm trong web này ở phần nguồn liệu về chuẩn phát triển của trẻ để so sánh xem con còn yếu ở chỗ nào để có thể trình bày rõ với BS nhờ tư vấn.
Chúc em và con khỏe mạnh.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 9 28, 2014 3:02 pm

Nếu bé nhà bạn 6 tháng, thì bạn nên tham khảo chuẩn phát triển http://concuame.com/index.php?option=co ... Itemid=153

Vịệc chậm phát triển vận động thì đâu thể xét qua mạng đựoc bạn . Bạn cần đưa tới bác sĩ, trung tâm khám như Nhi đồng . Ở đó bác sĩ mới có thể gặp trưc tiếp, khám và kết luận chính xác được .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Mai Phuong » T.Năm Tháng 10 02, 2014 12:57 am

Em xin cám ơn chị phtran và anh phi nhiều ạ. Em đã đưa bé đi khám bác Trí Đoàn ở phòng khám Victoria và Bác kết luận bé hoàn toàn bình thường. Chỉ là bé ko thích nên không làm thôi ( vì có đồ bé cầm, có đồ không). Vì là con đầu nên em còn bỡ ngỡ nhìn đâu cũng nghĩ con bệnh, con này nọ. Nghe lời khuyên anh chị em đã đưa bé đi khám rồi và nhận đc kết quả đáng mừng rồi. Một lần nữa em xin cám ơn ạ
Mai Phuong

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 10 02, 2014 4:25 pm

Mai Phuong đã viết:Em xin cám ơn chị phtran và anh phi nhiều ạ. Em đã đưa bé đi khám bác Trí Đoàn ở phòng khám Victoria và Bác kết luận bé hoàn toàn bình thường. Chỉ là bé ko thích nên không làm thôi ( vì có đồ bé cầm, có đồ không). Vì là con đầu nên em còn bỡ ngỡ nhìn đâu cũng nghĩ con bệnh, con này nọ. Nghe lời khuyên anh chị em đã đưa bé đi khám rồi và nhận đc kết quả đáng mừng rồi. Một lần nữa em xin cám ơn ạ

Không có chi bạn ạ . Thỉng thoảng vào đây, chia sẻ với các PH khác còn đang nặng gánh nhé .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.37 khách.