Bé Ốc 33 tháng có một số vấn đề cần anh Phi cho lời khuyên?

Bé Ốc 33 tháng có một số vấn đề cần anh Phi cho lời khuyên?

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Ba Tháng 9 16, 2014 2:47 am

Hi anh Phi,

Anh khỏe không?

Lâu lắm em mới vào diễn đàn, thực ra em cũng có lướt qua đọc nhưng không chuyên tâm. Bé Ốc nay đã 33 tháng, bé tiến bộ rất nhiều, bé nói khá người lớn rồi. Nhưng có một vài vấn đề em không biết giải quyết làm sao, anh cho em lời khuyên nhé:

- Bé rất nhát, bé đã đi học mẫu giáo được hơn 1 tháng (nhưng ốm nghỉ cả nửa tháng), nhưng đi học bé vẫn sợ, khóc từ nhà đến lớp (sáng dậy là "con không đi mẫu giáo, mẹ không bế con, mẹ đi làm đi, con ở với bà,...."). Chiều bà đón lần nào bé cũng nói con muốn tè, và lúc đó bé tè rất nhiều, chứng tỏ ở lớp bé không dám tè, có lẽ cũng không dám bảo cô cho con tè. Ở lớp bé mới chỉ hơi chơi chơi với các bạn thôi chứ chưa hòa nhập được, mặc dù ở nhà thì bé liến thoắng và bắt chước cô giáo dạy các bạn, bé học được nhiều bài hát và cả cách tự ngồi xổm tè từ các bạn).
- Chứng bướng bỉnh ăn vạ của bé vẫn thế, và bây giờ lớn bé biết nhiều nên càng khó hơn. Ví dụ bé đòi đi chơi, khóc lóc chán chê buồn ngủ quá ngủ 1 giấc, tỉnh dậy là bắt đầu ăn vạ, lúc đầu mẹ cũng chả hiểu sao bé ăn vạ, mãi thì nhớ ra bé đang đòi đi chơi, sau đó dỗ dành các kiểu và cuối cùng phải cho bé đi, thi thoảng vẫn lăn ra ăn vạ cả chỗ đông người nếu đòi không được.

Em cảm ơn anh Phi nhé.
Rose

Re: Bé Ốc 33 tháng có một số vấn đề cần anh Phi cho lời khuyên?

Gửi bàigửi bởi duylong » CN Tháng 9 21, 2014 11:12 pm

Mình xin được mạn phép chia sẻ với bạn một chút:
- Thứ nhất là việc bé k chịu đi học : hi, cái này thì nhiều bạn giống bé nhà bạn lắm, và bạn cứ kiên trì thêm 1 thời gian nữa là bé sẽ thích đi học thôi vì bạn cho bé đi học muộn nên được ở nhà chơi quen, k muốn đi học.
- Thứ 2 là việc bé ăn vạ cái này thì thường những bạn được chiều hay mắc phải. bạn hãy nghiêm khắc hơn với con và cương quyết không đáp ứng bé khi bé ăn vạ bằng cách lờ bé đi nếu bé khóc và bằng mọi giá là không đáp ứng bé khi bé khóc có như vậy bạn mới sửa được thói ăn vạ của bé.
duylong

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 9 21, 2014 11:31 pm

Nếu ngôn ngữ diễn đạt kém không đuổi kịp nhận thức, trẻ sẽ dùng hành vi thay cho ngôn ngữ. Bạn tưởng tượng bạn qua Mỹ sống mà không biaết tiếng Anh, bạn sẽ làm gì ? Mới đầu thì kéo tay người bán hàng tới chỉ sữa, bánh mì ... là những món bạn muốn mua. Sau đó ở Mỹ lâu hơn, bạn muốn tìm CD nhạc đồng quê thì làm sao mà kéo tay diễn tả đây ? Chắc là phải quơ tay chân, đúng không ? Khi nhu cầu của bạn ở Mỹ lên cao mà tiếng Anh của bạn không theo kịp, bạn sẽ giao tiếp ra sao?

Vậy câu hỏi cho bạn là NN diễn đạt con bạn tới đâu rồi, có đi song song được với bên nhận thức không? Bên nhận thức thì đang ở đâu ?
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Hai Tháng 9 22, 2014 8:08 pm

phi đã viết:Nếu ngôn ngữ diễn đạt kém không đuổi kịp nhận thức, trẻ sẽ dùng hành vi thay cho ngôn ngữ. Bạn tưởng tượng bạn qua Mỹ sống mà không biaết tiếng Anh, bạn sẽ làm gì ? Mới đầu thì kéo tay người bán hàng tới chỉ sữa, bánh mì ... là những món bạn muốn mua. Sau đó ở Mỹ lâu hơn, bạn muốn tìm CD nhạc đồng quê thì làm sao mà kéo tay diễn tả đây ? Chắc là phải quơ tay chân, đúng không ? Khi nhu cầu của bạn ở Mỹ lên cao mà tiếng Anh của bạn không theo kịp, bạn sẽ giao tiếp ra sao?

Vậy câu hỏi cho bạn là NN diễn đạt con bạn tới đâu rồi, có đi song song được với bên nhận thức không? Bên nhận thức thì đang ở đâu ?

Cảm ơn anh Phi!

Thực sự em cũng không nghĩ là do ngôn ngữ. Ví dụ bé đòi đi chơi, tất nhiên bé nói ra và bố mẹ biết bé muốn gì rồi, nhưng bố mẹ không có thời gian cho đi, bố mẹ nói không thì bé bắt đầu ăn vạ. Hoặc là bé có thói quen phải sờ vào mẹ mới ngủ, sáng mẹ dậy trước, bé không cho mẹ cứ dậy, thế là bé ăn vạ. Nói chung khi bé đòi cái gì mà bố mẹ không đáp ứng thì bé ăn vạ, đáp ứng thì thôi.

Anh có thể hướng dẫn em một số bài test để xem ngôn ngữ diễn đạt và nhận thức của con như thế nào không?

Em xin nêu một vài ví dụ về ngôn ngữ của con. Ví dụ mẹ bảo con ốm nên không đi chơi được thì bé bảo "phải uống thuốc vào". Bé rất hay hỏi cái gì đây, con gì đây, của ai đây, ai mua đây, mua cho ai đây, mẹ nói cái gì đấy,.... Có khi mẹ không cho ngồi xe mẹ bảo ngã đấy, thì con nói "có mẹ giữ rồi",...
Rose

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.40 khách.