Bé không sợ người lạ, không quấn mẹ!

Bé không sợ người lạ, không quấn mẹ!

Gửi bàigửi bởi Ngoc Nguyen » T.Tư Tháng 7 09, 2014 7:01 pm

Chào mọi người,
Lần đầu em tham gia diễn đàn và rất mong mọi người có kinh nghiệm cho em biết trường hợp này ra sao? Em xin cảm ơn rất nhiều!
Hiện nay, con trai em được 7 tháng 3 ngày tuổi (sinh 07/12/2013), em đang lo lắng không biết bé có bị tự kỷ hay không. Em rất mong được bác sỹ tư vấn. Em xin liệt kê các đặc điểm của bé như sau:
Về thể chất:
Cân nặng 8,5 kg, cao 78 cm. Chu vi vòng đầu 45 cm.
Biết lật thành thạo lúc 3 tháng 20 ngày.
Biết trườn khi được 06 tháng. Trườn xoay vòng vòng như kim đồng hồ.
Biết ngồi lúc 6,5 tháng. Đến nay đã ngồi vững nhưng cũng cần người phía sau đỡ vì bé muốn ngã lúc nào ngã. Đã xổm mông cao nhưng chưa bò.
Bỏ vào xe đi có thể tự chạy đi tới, lùi được.
Về tinh thần:
Biết lấy đồ chơi khi người khác đưa khi được 3 tháng. Rất thích đồ chơi nhưng mau chán.
Thích xem tivi nhưng cũng mau chán.
Có giao tiếp ánh mắt nhưng khá nhanh rồi quay chỗ khác, trung bình được 5-10 giây.
Cười thành tiếng khi được 4 tháng. Biết cười khi mẹ đùa giỡn với bé. Có giao tiếp ánh mắt với cha mẹ nhưng không lâu.
Biết gọi “cha” khi được 5 tháng, nhưng được khoảng 02 tuần thì không gọi nữa.
Cười khanh khách, mừng rỡ khi thấy mình trong gương khi được 5 tháng.
Biết cười, có người gọi tên biết quay đầu lại và cười với họ, nhưng nhìn rất nhanh rồi quay đi
Thỉnh thoảng thấy có chú ý đến người lạ nói chuyện với nhau.
Rất thích và phấn khích khi thấy các anh chị lớn hơn hay em bé nhỏ như mình.
Biết la hét khó chịu khi người lạ lấy đồ chơi, nhưng người than lấy thì không la.
Khi được chơi cùng ai, thấy mẹ thì đòi.
Ngồi chơi cùng bà ngoại và nói chuyện với hàng xóm thì thỉnh thoảng quay đầu lại nhìn mẹ.
Tuy nhiên có một số dấu hiệu khiến em lo lắng không yên:
Không quấn mẹ. Mẹ đi làm cả ngày chiều về nhìn thấy mẹ, cười rồi thôi, có khi nhìn không cười. Nhưng có điều khi thấy mẹ về thì bắt đầu nhõng nhẽo, la hét mặc dù trước đó ở nhà với ngoại rất ngoan.
Tròn 7 tháng, bé được đưa về ngoại cách nhà em 60km, đêm còn em thì ngoại dỗ nhưng em trốn trong phòng không ra thì bé khóc rất dữ nhưng sau đó vì mệt nên bé ngủ. Đêm thứ 2 khi em về thật sự thì bé không khóc, ngoại chở đi chơi thì về ngủ tới sáng một mạch.
Thấy cha thì cũng mừng rỡ rồi thôi. Tuy nhiên, đặc biệt thích ông ngoại, thấy ông mừng rỡ vô cùng và đòi ẳm.
Con chưa biết bập bẹ cha cha, ma ma mà hay nói một tràng dài "a a ba ba á à a" "a chu di di" ,... khi mẹ nói chuyện nhìn, cũng có u ơ đáp lại nhưng ít khi. Em có cảm giác bé chưa biết bắt chước hành động hay lời nói của người khác.
Người lạ ai ẳm cũng được, chỉ có khi ẳm đi thì chỉ nhìn lại mẹ mà không phản ứng.
Chồng và mẹ nói em lo lắng thái quá. Bé không quấn mẹ hay lạ người là do tính cách bé nhưng em rất không yên tấm. Xin được mọi người xem xét trường hợp con em như thế nào có dấu hiệu tự kỷ không.
Ngoc Nguyen

Re: Bé không sợ người lạ, không quấn mẹ!

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 7 09, 2014 11:21 pm

Chào em,

Em vào đây dò xem chuẩn phát triển chung của trẻ và so sánh với khả năng hiện tại của con, tự đánh giá và ghi ra kỹ càng sau đó em đưa con đến BV ND 1 hay 2 đăng ký thẩm định cho con, chỉ có BS chuyên môn có đưa ra nhận xét em ah.
http://www.concuame.com/index.php?optio ... Itemid=153
Phương
phtran1302

Re: Bé không sợ người lạ, không quấn mẹ!

Gửi bàigửi bởi Ngoc Nguyen » T.Năm Tháng 7 10, 2014 12:18 am

Em cảm ơn chị Phương! Do em ở cũng xa nên vào SG cũng hơi khó khăn. So ra chuẩn thì nó k đến nỗi nào lắm. chắc em sẽ theo dõi thêm!
Ngoc Nguyen

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.35 khách.