Con 21thang,BSi nói có dấu hiệu TK

Con 21thang,BSi nói có dấu hiệu TK

Gửi bàigửi bởi Me Be An » T.Năm Tháng 5 22, 2014 4:29 pm

Con mình 21thang,từ lúc 5-6th bế đi chơi bạn mình gọi tên bé k nhìn k phản ứng lại,từ lúc 12th tuổi mình đã thấy nghi ngờ vì gọi bé k quay đầu lai mà lại có phản ứng rất nhanh với âm nhạc và quảng cáo,lúc đó mình có cho đi tâm lý ở NDong2 nhưng BSi nói phản xạ tốt,biết đùa giỡn nên chỉ cho về theo dõi thêm.Đến nay mình thấy vẫn k có tiến triển nụ cười giòn tan của lúc nhỏ mất dần đi nên mình có cho đi khám lại.Con mình có các triệu chứng như:gọi k quay đầu(mình để ý thì thấy bé có nghe,ngồi tủm tỉm cười hoặc liếc mắt chứ k quay lại),giao tiếp bằng mắt rất ít(cho nằm rồi mình ngồi đối diện hát,mình nắm tay bé vổ thì bé có nhìn,ngoài ra những lúc khác thì k),chưa nói dc bé nói 1 tràng rất dài nh k ra chữ gì hết,thỉnh thoảng nghe''mum mum'',''ba oi'',''trời đất ơi''(nhưng rất ít),thỉnh thoảng đi nhón gót,bé k biết nguy hiểm bỏ ra là chạy đi,té hay kẹt tay k khóc k kêu cứu mà ngồi yên ngay tủ với ngón tay kẹt,k ngồi yên 1 chỗ dc,ăn cơm nuốt trọng nhưng các loại khác thì biết nhai,k khóc vì người lạ,k mè nheo hay đòi,mách,mình có cảm giác con rât lì chỉ thích làm theo ý của bé...Mình cũng mới cho đi mầm non 1 buổi sáng dc 2 tuần nay,cắt hết tivi,dt và nghỉ việc ở nhà chơi nhiều thì thấy bé có 1chut tiến bộ,biết cầm dt lên để lỗ tai và đưa vào tai cho người khác,đi thú nhún thì đã cười gượng(lúc trước gương mặt cứ đơ ra),gọi 10lan thì quay lại dc 1-2lan,hát 1 bài hát cố định thì bé chạy lại mình ngay và đứng lắc,chơi lego bít phân biệt khối dài-ngắn để gắn lại.
Mình chỉ mới cho đi NDong2 khám,mình dc 1 lời khuyên là nên đi hơn 2 nơi để khám cho chắc chắn,mình đã đặc dc lịch hẹn với khoa tâm lý trường Đại Học Sư Phạm ở Đg An DƯơng Vương,mình cũng đang đợi trung tâm ở 108 Lý Chính Thắng đthoai để dẫn bé lên.Mình có 1 số thắc mắc sau,mong các chuyên gia và các phụ huynh khác chia sẽ dùm mình:
Ngoài 2 nơi mình kể trên ra thì mình có thể cho bé đi trung tâm nào nữa?vì con mình còn nhỏ,1 số nơi k nhận bé dưới 2-3 tuổi,mình muốn đi lớp buổi sáng kết hợp với can thiệp sớm theo giờ với 1 cô giáo với bé.(trường mầm non có vẻ hơi phân biệt,nói con mình hiếu động wa k chịu giữ cả ngày)
Có người nói mình nên lựa chọn giữa Bsi chuyên khoa tâm lý và giáo viên khoa tâm lý.vậy theo mọi người mình nên đi bên nào thì tốt hơn
Me Be An

Re: Con 21thang,BSi nói có dấu hiệu TK

Gửi bàigửi bởi Me Be An » T.Năm Tháng 5 22, 2014 11:47 pm

Mong mọi người hỗ trợ giúp mình,mình rối wa,trường mần non có vẻ k muốn nhận bé nữa vì bé k vô dc nề nếp làm ảnh hưởng đến các bạn(mình có ''quà'' cho cô giáo rồi).Còn đưa đi trường chuyên biệt thì bé quá nhỏ.mà để ở nhà đợi đến đúng ''chuẩn''2-3 tuổi thì mình rất lo,sợ trễ mất.
Me Be An

Gửi bàigửi bởi phi » T.Sáu Tháng 5 23, 2014 12:01 am

Ở độ tuổi dưới 24 tháng, việc chẩn đoán cũng khó chính xác . Các trường thì từ 24 tháng trở lên là có nơi nhận rồi . Bạn cứ lấy hẹn với bên ĐHSP đi để coi hướng khuyên can thiệp ra sao. Trước khi đi khám, bạn làm cuốn sổ ghi lại tất cả những gì bạn trao đổi, cùng với các tiến bộ có được sắp tới .

Bsi chuyên khoa tâm lý và giáo viên khoa tâm lý

Tôi không hiểu câu hỏi của bạn . Bác sĩ là bằng Y khoa Doctor of Medicine, Tâm lý là ngành khác, vd như Tiến sĩ tâm lý Doctor of Philosophy, vậy bác sĩ tâm lý là sao? Hay bạn dịch lầm chữ Tiến sĩ thành Bác sĩ ?

Còn Giáo viên khoa tâm lý là bên giáo dục (không phải bên lâm sàng / điều trị). Tuy nhiên có nhiều giảng viên, giáo sư họ cũng làm bên lâm sàng nên có thể vừa dạy học, vừa can thiệp .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Me Be An » T.Sáu Tháng 5 23, 2014 6:41 pm

Cám ơn a Phi đã trả lời bài,theo mình nghĩ thì:
Bác sĩ chuyên khoa tâm lý giống như hôm trước mình cho bé đi NDong2 vào khoa tâm lý thì gặp bác sĩ,bác sĩ chỉ hỏi và ghi vào sổ khám bệnh của bé những lưu ý cho phụ huynh về theo dõi thêm và khuyên đi tìm trường chuyên biệt chứ k có kèm theo đánh gia lâm sàn hay mức độ gì hết.Và từ chỗ bsi này mình sẽ fai chuyển con đến các trường học,các trung tâm,thì ở đó người ta text lại từ đầu và đánh giá xem con mình khuyết ở chỗ nào để mà can thiệp.Ý của mình là mình nên đi theo lời bác sĩ,quay lại tái khám theo định kỳ,hay tìm đến các trung tâm,nơi đó có các chuyên gia đánh giá-can thiệp và theo dõi cho bé luôn 1 chỗ ở đó.Tại vì nếu sau 3thang can thiệp sớm,mình quay lại theo lịch hẹn của NDong thì bsi cũng sẽ chỉ hỏi và ghi thôi,trong khi các chuyên gia ở trung tâm sẽ trao đổi với mình về những tiến bộ hay mặt giỏi-yếu của bé trong thời gian dc can thiệp rồi.
Me Be An

Gửi bàigửi bởi phi » T.Sáu Tháng 5 23, 2014 10:34 pm

Bác sĩ họ định rối loạn còn trung tâm can thiệp thì lên chương trìnnh can thiệp, 2 bên 2 test khác nhau bạn ạ . Mình nghĩ họ làm đúng quy trình chứ không bị trùng lập đâu.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Vanthang8387 » T.Hai Tháng 5 26, 2014 8:44 am

Mình thấy con bạn có rất nhiều điểm giống con mình, vd như gọi ko quay lại, thích làm theo ý mình và ko quan tâm đến những thứ khác. Mê coi quảng cáo, nghiện xem ipad và mở ipad rất thành thạo, ngoài ra bé nhà minh 18 tháng rùi mà chưa nói đc. Chỉ ê a linh tinh thui, mình lo quá. Mình lại ở hn. Mình cũng ko biết nơi nào khám tk cho bé nữa
Vanthang8387

Gửi bàigửi bởi Me Be An » T.Năm Tháng 5 29, 2014 7:41 am

Vanthang8387 đã viết:Mình thấy con bạn có rất nhiều điểm giống con mình, vd như gọi ko quay lại, thích làm theo ý mình và ko quan tâm đến những thứ khác. Mê coi quảng cáo, nghiện xem ipad và mở ipad rất thành thạo, ngoài ra bé nhà minh 18 tháng rùi mà chưa nói đc. Chỉ ê a linh tinh thui, mình lo quá. Mình lại ở hn. Mình cũng ko biết nơi nào khám tk cho bé nữa

MÌnh thấy mấy diễn đàn các mẹ ngoài Hn xôm tụ hơn trong này,cũng nhìu nơi khám mà,bạn lên google thử xem.2thng nay mình cắt đứt mấy cái quảng cáo shopping trên tivi,mình cũng cho coi nhạc thiếu nhi nh 1ngay 2-3 bài thôi,trong lúc xem thì mình hát,nắm tay bé múa theo làm cho bé chú ý nhìu hơn đến mình,chiều chở đi chơi cầu tuột thú nhún rồi quay phim lại,mở ra cho bé coi rồi ngồi thuyết minh lại clip đó bé bít cười sặc sụa rùi,nói chuyện linh tinh,hát mấy bài bé hay nghe thì bé bắt đầu bít múa theo gọi k nghe nh phản ứng nhanh với câu hát lắm.Mình cũng cho bé đi đánh giá 3 nơi rồi,mỗi nơi nói khác nhau vì tùy theo tâm trạng của bé lúc đó,nơi phòng rộng nhìu đồ chơi thì bé vui vẻ,hớn hở hơn.mình chưa đăng ký dc lịch học ở trường nh cũng may là tìm dc cô giáo về hưu nhận dạy theo giờ tại nhà.Ai cũng nói bé còn nhỏ,độ tuổi vàng để can thiệp,mỗi ngày thấy bé thay đổi dù ít xíu thôi nh mình mừng lắm,cũng giúp mình k nản lòng.Bạn cũng nên cho đi theo dõi càng sớm càng tốt.
Me Be An

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.35 khách.