Con em 26 tháng chậm nói...giúp em

Re: Con em 26 tháng chậm nói...giúp em

Gửi bàigửi bởi Mẹ Nhật Minh » T.Ba Tháng 5 27, 2014 7:32 pm

Vâng, cảm ơn chị Phương đã chia sẻ với em ạ.
Hôm trước, em cho con đi khám lại ở TT hòa nhập trẻ em, cô Phượng theo dõi con chơi tương tác với cô giáo khác, và test M-CHAT: 7/23. cô Phượng đánh giá con là nguy cơ tự kỷ là rất thấp. Vấn đề của con là chậm nói, kém tập trung.Cô bảo cần can thiệp theo phương pháp ABA/VB. Em bắt đầu cho con đến TT can thiệp 3 h/ tuần.Nhưng vấn đề là tối về nhà em còn loay hoay mãi , chưa bít dạy con như nào, sợ chưa đi đúng hướng. Mà bữa nay con nói " tiếng Tây" nhiều lắm, Cứ khi nào một mình, là vừa tự chơi vừa nói, nhiều lắm ấy ạ, ko biết đó có phải là vấn đề lo ngại ko ạ. Anh chị nào có kinh nghiệm về dạy con kém tập trung thì vào chia sẻ với em nhé, em cần lắm những lời chia se, giúp đỡ của anh chị.
Em trân trọng và cám ơn nhiều.
Mẹ Minh.
Mẹ Nhật Minh

Gửi bàigửi bởi nhuhoa » CN Tháng 8 10, 2014 6:02 pm

con chị bằng con H, bây giờ c tập cho cháu lấy đồ (quần, áo,v.v) vì khi con có nhu cầu cháu sẽ chú ý đến mẹ nhờ mẹ lấy đồ dùm nhưng mẹ sẽ lấy mẫu rồi lần sau mẹ sẽ nói con lấy cứ nhắc đi nhắc lại cho con biết và tự động con bật âm ra
nhuhoa

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 8 10, 2014 8:11 pm

Mẹ Nhật Minh đã viết:Vâng, cảm ơn chị Phương đã chia sẻ với em ạ.
Hôm trước, em cho con đi khám lại ở TT hòa nhập trẻ em, cô Phượng theo dõi con chơi tương tác với cô giáo khác, và test M-CHAT: 7/23. cô Phượng đánh giá con là nguy cơ tự kỷ là rất thấp. Vấn đề của con là chậm nói, kém tập trung.Cô bảo cần can thiệp theo phương pháp ABA/VB. Em bắt đầu cho con đến TT can thiệp 3 h/ tuần.Nhưng vấn đề là tối về nhà em còn loay hoay mãi , chưa bít dạy con như nào, sợ chưa đi đúng hướng. Mà bữa nay con nói " tiếng Tây" nhiều lắm, Cứ khi nào một mình, là vừa tự chơi vừa nói, nhiều lắm ấy ạ, ko biết đó có phải là vấn đề lo ngại ko ạ. Anh chị nào có kinh nghiệm về dạy con kém tập trung thì vào chia sẻ với em nhé, em cần lắm những lời chia se, giúp đỡ của anh chị.
Em trân trọng và cám ơn nhiều.
Mẹ Minh.

M-CHAT là screening, là sàng lọc, không thể dùng để đánh giá rối loạn được . Bạn coi cho biết ở đây nè http://truongbanmai.com/index.php?optio ... &Itemid=76

Trong giai đoạn này nói nhiều thì tốt chứ bạn . Bạn hỏi xem ở nơi con bạn đang theo học, họ lợi dụng điểm đó để dạy ra sao nhe .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Me cua Khoai » T.Ba Tháng 8 12, 2014 10:56 pm

Chào bạn.
Con trai mình giờ đã được 26 tháng cũng gần giống như con trai bạn,mình lên mạng tìm kiếm các cách chữa trị và vào đây đọc được những dòng tâm sự của bạn.
Thấy cũng có nhiều bé có hoàn cảnh giống nhau quá nên muốn chia sẻ và nhận được những lời tư vấn từ mọi người.
Cháu nhà mình thì từ lúc 12 tháng đã biết nói măm măm, ba ba,cha cha.Cháu ăn ngủ và vận động thô cực tốt,chạy tốt, nhẩy 2 chân rất cao,đá bóng cũng tốt.
Vợ chồng mình cũng cho cháu đi khám tại viện nhi, trung tâm phát triển cộng đồng,lúc cháu được 24 tháng, các bác sĩ khám và làm test đều nói chau không bị tự kỷ, có thể là tăng động giảm chú ý hoặc chậm nói đơn thuần.
Mình xin kể qua về quá trình của cháu như sau.
Trước hết là sai lầm rất lớn của bố mẹ là cho cháu xem tivi quá nhiều, từ lúc cháu chưa được 1 tuổi đã cho xem tivi vì cháu xem rất ngoan, nhất là quảng cáo.
Ít khi cho chau đi chơi vì quanh quẩn ở nhà với mẹ, mẹ lại nghén em bé nữa nên cứ cho con xem tivi để còn làm việc khác.đến lúc 24 tháng giật mình cho con đi khám thì nhận được như trên nên cuống cuồng mua sách, đồ chơi, dánh nhiều thời gian cho con, cho con đi học lớp.
Hiện tại cháu chỉ nói được các từ có vần A và rất ít từ như ba , ma, bà ,da .
Cháu có thể làm được những việc như tự xúc ăn, tè hạy ị thì chỉ tay và kêu ư ư,bào lấy thứ gì trong nhà đều biết.
Chỉ dược các bộ phận trên cơ thể và người khác , về vận động như ném bóng, các đồ vật thì cháu học cũng nhanh chỉ cần chỉ qua vài lần cháu biết xe máy, xe đạp, ôt, cửa sổ và cửa đi, nhưng chỉ 1 điều là cháu không nói được.Cháu cũng thích nghe mẹ đọc thơ hay kể chuyện
Chơi xếp hình hay câu cá chỉ vài lần là cháu biết,chỉ được con chó, con mèo
Khi cháu chơi bố mẹ gọi Khoai thì cháu biết dà.nói ạ là biết khoanh tay cúi đầu nhưng ko nói.
Nhiều lúc nhìn cháu cảm giác như cháu đang muốn nói lắm nhưng ko nói được, khi bố mẹ nói nhiều hay bắt cháu phải nói bằng được thi cháu lại bỏ đi chỗ khác
Trước cháu hay nghiến răng và mím môi nhưng giờ cũng đỡ.
Về quan sát bình thường thì cháu như đứa trẻ bt chỉ có không nói được
Rất mong các PH có cách nào mà dậy cháu nói tốt thì chia sẻ để vc mình học hỏi
Xin cám ơn .
Me cua Khoai

Gửi bàigửi bởi Mẹ Nhật Minh » T.Tư Tháng 8 13, 2014 6:25 pm

Thế là đã gần 3 tháng kể từ khi em lần đầu tiền chia se về tình trạng của con trai, hôm nay em lại mới lên để chia sẻ tiếp ạ.
Đến 26/3 này là con em tròn 29 tháng.
Cảm ơn anh Phi và cm đã chia sẻ với em. Hồi đó, em cho con đi học được 2 tháng ở TT của cô Phượng ,con cũng bắt đầu biết chỉ trỏ và bật được nhiều âm, nhưng đi học về con lại hét nhiều quá, thế là em cho con nghỉ về quê với bà ngoại.
Con tiền bộ nhưng vẫn còn chậm lắm các anh chị ạ.
Con biết tự chỉ và nói ra : như mít, ngô, quạt, ong... chỉ trỏ nhiều hơn, bảo con nói gì con cũng nói theo được, nhiều từ con noí chuẩn nhưng nhiều từ còn chưa rõ, còn ngọng lắm..
Con chỉ mới nói được từng từ một thôi ạ, chưa biết ghép từ và chưa chủ động nói được nhiều.
Anh chị ơi, em thấy lưỡi của con ngắn, em bảo con thè lưỡi ra thì con không đưa đựoc đầu lưỡi ra ngoài, như là con bị ngắn phanh lưỡi ấy ạ. Ko bết em có nên cho con đi bấm ko nhỉ???
Vấn đề của con bjo là sao con hay hét lắm ạ, hét nhiều hơn trước đây, có phải con muốn nói nhưng ko diễn tả dược nên hét ko a?
Mẹ Nhật Minh

Gửi bàigửi bởi Mẹ Nhật Minh » T.Tư Tháng 8 13, 2014 6:35 pm

Me cua Khoai đã viết:Chào bạn.
Con trai mình giờ đã được 26 tháng cũng gần giống như con trai bạn,mình lên mạng tìm kiếm các cách chữa trị và vào đây đọc được những dòng tâm sự của bạn.
Thấy cũng có nhiều bé có hoàn cảnh giống nhau quá nên muốn chia sẻ và nhận được những lời tư vấn từ mọi người.
Cháu nhà mình thì từ lúc 12 tháng đã biết nói măm măm, ba ba,cha cha.Cháu ăn ngủ và vận động thô cực tốt,chạy tốt, nhẩy 2 chân rất cao,đá bóng cũng tốt.
Vợ chồng mình cũng cho cháu đi khám tại viện nhi, trung tâm phát triển cộng đồng,lúc cháu được 24 tháng, các bác sĩ khám và làm test đều nói chau không bị tự kỷ, có thể là tăng động giảm chú ý hoặc chậm nói đơn thuần.
Mình xin kể qua về quá trình của cháu như sau.
Trước hết là sai lầm rất lớn của bố mẹ là cho cháu xem tivi quá nhiều, từ lúc cháu chưa được 1 tuổi đã cho xem tivi vì cháu xem rất ngoan, nhất là quảng cáo.
Ít khi cho chau đi chơi vì quanh quẩn ở nhà với mẹ, mẹ lại nghén em bé nữa nên cứ cho con xem tivi để còn làm việc khác.đến lúc 24 tháng giật mình cho con đi khám thì nhận được như trên nên cuống cuồng mua sách, đồ chơi, dánh nhiều thời gian cho con, cho con đi học lớp.
Hiện tại cháu chỉ nói được các từ có vần A và rất ít từ như ba , ma, bà ,da .
Cháu có thể làm được những việc như tự xúc ăn, tè hạy ị thì chỉ tay và kêu ư ư,bào lấy thứ gì trong nhà đều biết.
Chỉ dược các bộ phận trên cơ thể và người khác , về vận động như ném bóng, các đồ vật thì cháu học cũng nhanh chỉ cần chỉ qua vài lần cháu biết xe máy, xe đạp, ôt, cửa sổ và cửa đi, nhưng chỉ 1 điều là cháu không nói được.Cháu cũng thích nghe mẹ đọc thơ hay kể chuyện
Chơi xếp hình hay câu cá chỉ vài lần là cháu biết,chỉ được con chó, con mèo
Khi cháu chơi bố mẹ gọi Khoai thì cháu biết dà.nói ạ là biết khoanh tay cúi đầu nhưng ko nói.
Nhiều lúc nhìn cháu cảm giác như cháu đang muốn nói lắm nhưng ko nói được, khi bố mẹ nói nhiều hay bắt cháu phải nói bằng được thi cháu lại bỏ đi chỗ khác
Trước cháu hay nghiến răng và mím môi nhưng giờ cũng đỡ.
Về quan sát bình thường thì cháu như đứa trẻ bt chỉ có không nói được
Rất mong các PH có cách nào mà dậy cháu nói tốt thì chia sẻ để vc mình học hỏi
Xin cám ơn .

Chị ơi , chị cho con đến TT của cô Phượng ở Yên Lạc xem sao chị ạ, ở đó chị có thể cho con theo học hoặc chị đăng kí học về cách dậy con thế nào.
Mẹ Nhật Minh

Gửi bàigửi bởi Lunchalunchun » T.Năm Tháng 1 08, 2015 9:03 am

Chào mẹ Nhật Minh,
Đọc bài của mẹ nó mà mình thấy y hệt như TL nhà mình bây giờ :(
Đã mấy tháng trôi qua, không biết tình hình Nhật Minh ra sao rồi. Mẹ nó đã có những can thiệp gì? Hiệu quả đến đâu? Xin chia sẻ để người đi sau như mình học hỏi nhé. Con mình cũng đang tròn 26 tháng. Mình đang cai IPad cho con nên mấy hôm nay anh ấy quấy khóc ghê lắm. Mình cũng đang mò mẫm tìm đọc thông tin và tìm giáo viên về cho con mà không biết kết quả sẽ thế nào. Mình vừa hoang mang vừa lo lắng mà cũng phải cố giữ tinh thần tốt. Con không phải tự kỷ,chỉ là hơi chậm nói thôi mà. Hic
Mẹ nó update cho mình biết nhé. Hoặc nếu tiện,cho mình xin số đt để liên lạc cho nhanh cũng đc. Email của mình là abc27iir@gmail.com. Có gì mẹ nó contact để cùng nhau chia sẻ nhé.
Mình cảm ơn nhiều!
Lunchalunchun

Gửi bàigửi bởi Mẹ Nhật Minh » T.Ba Tháng 3 17, 2015 11:32 pm

Dạ, em ko biết là bố bé hay mẹ bé cho dễ xưng hô ạ. hi. NHật Minh nhà em còn 1 tuần nữa là con tròn 3 tuổi rồi, 1 năm qua em đã cùng con cố gắng để đến hôm nay em thấy con thay đổi nhiều em vui lắm. Em nghĩ em đã đi đúng hướng và can thiệp kịp thời cho con, con đã nói đc câu dài,con hát và nịnh bố mẹ nữa đấy.
Đúng là trước khi con 2 tuổi em ko để ý đến con mấy, vì có bà nội chăm nên em cũng vô tâm quá, cho con xem ti vi vag chơi điện thoại quá nhiều, ko có thời gian vui chơi tương tác và nói chuyện cùng con, khi con tròn 2 tuổi em như phát điên lên khi càng tìm hiểu càng thấy con mình chậm quá. 26 tháng em cho con đi can thiệp, đi can thiệp con lại hét nhiều, em cho con về quê ngoại, chính khoảng thời gian đó đã thay đổi con.
anh chị cứ bình tĩnh ạ, em nghĩ con không sao đâu, quan trọng là mình phải can thiệp kịp thời và quyết liệt đấy ạ. Rồi con sẽ tiến bộ thôi ạ.
Mẹ Nhật Minh

Trang vừa xem

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.36 khách.