Bé 18 tháng tuổi chậm nói và không biết bắt chước

Bé 18 tháng tuổi chậm nói và không biết bắt chước

Gửi bàigửi bởi Mebixanh » T.Ba Tháng 4 15, 2014 7:37 pm

Chào các anh chị,

Em phát hiện con bất thường từ lúc con 12 tháng và thường xuyên vào diễn đàn này để đọc các thông tin và kinh nghiệm dạy con (nhưng không đăng ký thành viên) .Hiện nay con trai 18 tháng tuổi và mới khám ở viện nhi TW về, Bs Quách Thúy Minh kết luận cháu chậm nói , ý thức thu hẹp, theo dõi tự kỷ. Con em có những biểu hiện như sau

- Gọi ít đáp ứng ( lúc quay lại lúc không)
- Có giao tiếp mắt nhưng không thường xuyên và mạnh mẽ
- Ít chỉ tay ( đợt này có chỉ chút ít nhưng phần lớn là chỉ lung tung)
- Rất ít khi bắt chước làm theo những gì người lớn dậy ( cháu hiện giờ vẫn chưa biết bye bye, chơi đập tay hay hôn gió gì gì cả).
- Không biết chơi với các bạn bé khác ( Mẹ cháu sau khi đi khám về đã cho cháu đi học lớp mẫu giáo- Cô giáo có nhận xét là cháu ngoan, chỉ chơi đồ chơi xung quanh các bạn, không biết tham gia trò gì hết)
- Có vẻ không hiểu ngôn ngữ nói lắm ( vì mẹ dạy mà con cứ nhìn mẹ, chứ không có làm theo)
- Chưa nói được từ nào ( toàn nói những từ vô nghĩa..chi chi, chệt chệt, chà cha...)

Em có tham gia lớp tư vấn tâm lý phụ huynh của Viện Nhi nhưng em dạy con theo những tài liệu đó, cháu không "bắt lời" các anh chị ạ. Nếu mẹ dạy không vui thì không thèm quan tâm, còn mẹ làm cho vui nhộn lên thì con chỉ xem và cười thôi.

Ví dụ như em dạy cháu luyện các cơ miệng như thổi còi, liếm môi trên, tặc lưỡi... Cả mấy tuần nay mà không có tiến bộ gì. Thậm chí dạy bye bye cả năm trời nay mà cũng không có bye bye... :(

Các anh chị có kinh nghiệm xin chỉ bảo em 1 chút với ạ... Em xin cảm ơn nhiều.
Mebixanh

Re: Bé 18 tháng tuổi chậm nói và không biết bắt chước

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 4 16, 2014 12:11 am

- Không biết chơi với các bạn bé khác ( Mẹ cháu sau khi đi khám về đã cho cháu đi học lớp mẫu giáo- Cô giáo có nhận xét là cháu ngoan, chỉ chơi đồ chơi xung quanh các bạn, không biết tham gia trò gì hết)

Chị đọc post của em xong, ngồi suy nghĩ 1 lát không biết góp ý thế nào. Nhưng có chút quan tâm về môi trường mẫu giáo mà em đang cho con học. Đây là mẫu giáo bình thường cho trẻ chuẩn ? Bao nhiêu cô trong lớp? Có bao nhiêu bé và 1 cô chăm dạy mấy bé ? Chị hỏi bởi vì con em đang có lời khuyên theo dõi TK. Thường các trẻ TK có bé được nhận xét là "ngoan" bởi các cháu thụ động, không giao tiếp với bạn và tất nhiên là ít làm phiền cô giáo. Đối với trẻ như con chúng ta cần sự quan tâm sát sao hơn, chị e ngại rằng khi cháu trong lớp học, cô cho là ngoan rồi cứ cho bé ngồi chơi 1 mình, không khuyến khích bé chơi cùng các bạn, cũng bởi "ngoan" nên cô yên tâm chăm các bé lăng xăng khác hơn là chú ý đến bé nhà mình. Việc này, em cần tìm hiểu, nếu giống như chị quan ngại thì em nên có hướng giải quyết :
1) Tìm 1 cô giáo hiểu biết về giáo dục đặc biệt đi kèm sát con để giúp cho con hòa nhập cùng các bạn trong lớp từ việc học hành cho đến sinh hoạt chung.
2) Tìm môi trường khác phù hợp hơn với khả năng của con.
3) Chính người thân (ba, mẹ) nên gần gũi con và dạy dỗ những gì bé còn kém (giao tiếp, bắt chước, tự phục vụ...)

- Có vẻ không hiểu ngôn ngữ nói lắm ( vì mẹ dạy mà con cứ nhìn mẹ, chứ không có làm theo)
- Chưa nói được từ nào ( toàn nói những từ vô nghĩa..chi chi, chệt chệt, chà cha...)

Chị vẫn thường khuyên các PH có trẻ chậm nói hay chưa nói đưa bé đến BS tai, mũi, họng để thăm khám cơ quan nói của bé, loại trừ trường hợp có chi cần can thiệp bằng y khoa đối với cơ quan nói (TD : dính thắng lưỡi), nếu em đã yên tâm về khoản này thì mình tập trung vào dạy con nói những âm từ đơn giản nhất .

Nếu mẹ dạy không vui thì không thèm quan tâm, còn mẹ làm cho vui nhộn lên thì con chỉ xem và cười thôi.

Cháu có quan tâm đó em ah. Bởi không vui thì cháu không phản ứng, mà nếu vui thì con biết xem và cười đó. Em nên "sáng tạo" thêm các trò chơi giúp bé chú ý và thích thú, từ đó con sẽ tham gia với mẹ. Các trò chơi luân phiên, bắt chước ...em tập dần cho con rất hay.

Ví dụ như em dạy cháu luyện các cơ miệng như thổi còi, liếm môi trên, tặc lưỡi... Cả mấy tuần nay mà không có tiến bộ gì. Thậm chí dạy bye bye cả năm trời nay mà cũng không có bye bye... :(

Tập cho con 1 kỹ năng nào đó đòi hỏi thời gian khá dài và kiên trì em ah. Chị tập cho con hút được ống hút , thổi bông gòn, bye bye tốn....2 đến 3 năm - Em mới tập vài tuần thì cứ tiếp tục nhiều lên, từng ngày.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Mebixanh » T.Tư Tháng 4 16, 2014 1:16 am

Cảm ơn chị Phương đã quan tâm đến vấn đề của mẹ con em

Về vấn đề trường mẫu giáo của con, đây là trường tư thục bình thường có 11 cháu 1 lớp /2 cô( độ tuổi của các cháu từ 16-24 months). Vì độ tuổi của con em còn nhỏ nên các cô cũng trả lời thẳng luôn là trường chỉ gần như "trông trẻ" chứ không có nhiều chương trình học tập gì. Chỉ có 1 số hoạt động tập thể như múa hát hoặc tập thể dục. Em có xem trên camera thì thấy tất cả các cháu cũng đứng ngồi lung tung chứ cũng không có mấy cháu tham gia nhịp nhàng. Em cũng đã trao đổi với cô giáo để cô quan sát và giúp đỡ cháu chơi cùng các bạn nhiều hơn nhưng thực tế là con của em mới đi học được hơn 1 tuần nên em cũng đang để dần dần cho cháu quen với môi trường lớp học và sẽ có giải pháp khác nếu lớp không phù hợp với con. Mỗi khi có ai khen con NGOAN là em cũng đau lòng lắm.

Lúc khám ở viện nhi thì bs cũng nói là thắng lưỡi của con em ngắn nên phải tập nhiều các bài tập về cơ miệng và lưỡi để cải thiện.

Em cũng đang cố gắng để tập cho con thông qua các trò chơi bé thấy thích thú, nhưng con em chỉ thích mỗi trò cụng đầu, ú òa, các trò chi chành, nu na nu nống, đập tay, bắt tay...đều không thích. Các anh chị có trò chơi nào hỗ trợ kỹ năng bắt chước và chơi luân phiên thì bày cho em với, lúc này em rối ren quá, cũng không nghĩ được nhiều, cứ có gì trong đầu thì lại dạy con thế thôi.

Em cũng biết là việc dạy con phải kiên trì nhưng nhiều khi thấy con không tiến bộ thì nản quá chị ạ. Mong được các anh chị chia sẻ để em có thể dạy cháu tốt hơn.
Mebixanh

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 4 16, 2014 1:25 am

VẬy thì em nên quan tâm đến môi trường học của con và cần xử trí cho thích hợp, đừng làm tốn mất thời gian vàng của con nhé.
Chị là người mẹ tưng tửng nhất, ở nhà thường hay nhảy lưng tưng với con, múa hát với con, cái nào con thích và chú ý, vui vẻ thì làm, em cứ vậy đi, chủ yếu giúp con chịu chơi với mẹ và vui thích, hưởng ứng, sau đó mình sẽ tùy vào ý thích của con mà dạy tiếp em ah. Mình dạy con, không bắt con phải theo ý mình, mà mình phải tùy vào khả năng của con là chính.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi meque » T.Tư Tháng 4 16, 2014 7:16 pm

Chào chị Mebixanh,

Đọc những gì chị tả về con em thấy lại hình ảnh con mình lúc nhỏ, lúc 18 tháng thì con em nói được vài từ đơn cá, gà, nhưng chưa biết đi. Lúc đó mẹ vừa có em bé nhỏ nên chỉ tập trung lo cho con biết đi trước. Em phát hiện con chậm từ lúc mấy tháng như chậm bò, chậm ngồi, chậm biết vỗ tay, dạy byebye hoài cũng không biết. Cũng tìm đọc nhiều nhưng cũng hi vọng là mỗi trẻ mỗi khác, có trẻ 3 tuổi mới nói, có trẻ 2 tuổi mới biết đi... nhưng lớn lên điều bình thường rồi chờ đợi và hi vọng. Con càng lớn mẹ dạy càng khó vì không thấy hiệu quả gì hết. Như chị Phương nói một kỷ năng dạy rất lâu chị ah. Con em hiện 3 tuổi, thỉnh thoảng chỉ tay khi bé thấy gì đó bé tích, byebye, mi gió thì giống như là tự vả vào miệng mình vậy nhưng cũng cho là biết. Những kỷ năng này em dạy bé từ lúc mấy tháng và 1-2 năm sau bé mới làm được đó chị. Làm được theo kiểu của bé thôi chứ vụn về lắm không như các bé bình thường khác và cũng thoáng qua.

Chị cố lên chị nhé, kiên trì mà tập cho con, một lúc nào đó sẽ thấy thành quả.

Chị Phương ơi!

Con chị đã nói gì chưa chị, em mới vào diễn đàn và cũng còn nhiều bối rối. Thấy chị có nhiều năm kinh nghiệm, nên em hay tìm đọc những topic có chị chia sẻ, em có hỏi chị mà chắc topic đó lâu rồi nên không thấy chị vào nữa. Chị ơi có kinh nghiệm nào về dạy con tự lập chỉ em với chị, con em ăn, ngủ, vệ sinh... điều do mẹ giúp hết.

Cám ơn chị nhiều.
Chúc các chị nhiều sức khỏe.
meque

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 4 16, 2014 9:01 pm

Cám ơn meque tin tưởng chị, chị cũng như các PH khác, đang lần dò tìm từng bước cho con. Bé trai chị vẫn chưa ngôn ngữ, nên nhiều PH hỏi về cách dạy ngôn ngữ cho con, chị không tham gia góp ý được, bởi không có kinh nghiệm và chưa thành công về việc này. Về khả năng tự phục vụ, nói qua diễn đàn cũng hơi khó, bởi cần phải "thấy" - thí dụ như cách mặc áo tròng đầu, áo cài nút thế nào cho dễ, không biết làm sao mà chia xẽ đây. Thường thì các con vì làm thấy khó khăn, nên sinh ra lười biếng, cứ mặc nhiên cho mẹ mặc quần áo cho mình dễ hơn không! Mình cần cương quyết và giảm dần hổ trợ. Có khi bé mặc nhầm hai chân vào 1 ống quần thì mình giúp cho bé định vị được chính xác chân trái vào ống bên trái, chân phải vào ống bên phải rồi để bé tự kéo quần lên, mình chỉnh lại. Đối với áo tròng đầu thì cho hai tay con vào trước, rồi đưa hai tay lên khỏi đầu cho con chui đầu vào cổ áo, giúp con kéo áo xuống, càng về sau, để con tự kéo áo xuống và chỉnh cho ngay. Đối với áo cài nút, em trải áo ra giường, cho cho con chéo tay lại xỏ vào hay tay áo rồi đưa lên cao qua đầu, hai tay tự xỏ vào áo thuận chiều và giúp con cài nút. Haiz...tả vậy, em hình dung ra không ? :)
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Mebixanh » T.Tư Tháng 4 16, 2014 10:45 pm

Em cảm ơn chị Phương và meque đã chia sẻ.

Sau thời gian shock thì em cũng đang cố gắng bình tĩnh và kiên nhẫn dạy con, bây giờ con thích gì thì mẹ làm, chứ cũng không có giáo án hay mục tiêu gì. Miễn con vui và muốn chơi với mẹ tiếp là mẹ cố gắng.

Con em nhiều khi cũng chịu vẫy vẫy tay kiểu bye bye í nhưng em không biết có phải con biết không hay là đúng lúc em nói bye bye đi con thì con vô tình vẫy vẫy tay nữa :(

Các chị ơi, làm thế nào cho con chịu thổi nến hoặc thổi còi nhỉ? Các chị có kinh nghiệm gì không?

Em đọc trong diễn đàn các mẹ bày cách làm con chú ý đến mắt bằng bách đeo cái kính gọng màu ( không có tròng) em thấy rất hữu dụng... Vậy các chị có kinh nghiệm gì thì chia sẻ với em nữa nhé!
Mebixanh

Gửi bàigửi bởi meque » T.Năm Tháng 4 17, 2014 5:11 pm

Chào chị Mebixanh, chị Phương.

Sáng vô cơ quan mở máy lên nhận được phản hồi của 2 chị, vui cả ngày hihi. (Ở nhà thì không có thời gian để online đâu)

Một ngày tốt lành 2 chị nhé.

Chị Phương ơi, em cám ơn chị đã hướng dẫn cụ thể, em sẽ thử. Lúc thư thả khi mặc quần cho con em nói con tự kéo lên đi mà con không thèm làm, tập từ cái dễ là kéo một phần, phần còn lại khuyến khích con chị nhĩ, và tập mặc quần trước áo sau chị nhĩ. Mẹ tiết kiệm trong khoảng mua sắm quần áo cho con lắm (ưu tiên đồ chơi dạy con, chi phí điều trị, ăn uống hơn) nên có mấy cái quần giãn dây thung rồi mà mẹ vẫn cho mặc nằm ngủ. Nhưng sáng dậy con đi ra thì cái quần tuột xuống, có mấy lần em thấy bé tự nắm kéo lên, thấy cũng mừng nên mẹ thừa thắng xông lên. Sau này cái quần tuột luốt xuống đất rồi mà chỉ cũng mặc kệ, để trống trơn mà đi luôn vậy hà. Thôi thì giờ quyết tâm bận bịu gì thì ngày nào cũng hướng dẫn con làm, ít nhất 2 lần/ngày. ah chị Phương hướng dẫn giúp em cái khâu tiểu tiện nhé. Khâu này là ảnh hưởng nhiều người xung quanh nhất nè, và cũng là lý do mẹ đắn đo mỗi khi dẫn con đến nơi công cộng.

Bé nhà chị chưa nói nhưng nghe hiểu tốt không chị, khả năng tự lập bé thế nào, em ngại không biết hỏi nhiều về bé có khơi lên nổi buồn cho chị không?

Mong một điều kỳ diệu sẽ đến với bé và chị trong một ngày gần đây. Thương nhiều.

Chị Mebixanh ơi! Con em cũng chưa thổi tắt nổi ngọn nến, bé thổi cũng có tí gió làm ngọn nến nghiêng nghiên chứ chưa tắt nổi. Hổm nay con thổi mà nước bọt như mưa, thổi bong bóng cũng chưa được. Thấy anh Phi chỉ là bơm bong bóng rồi cho bé ngậm, tập bé thổi ống hút vào nước. Con em đưa ngậm bong bóng thì nhay ngấu nghiến, ngậm ống hút thì cũng cắn, thích thì hút chứ không thổi. Tập tô màu cho con tập trung mà cầm bút chì sáp lên là cắn nhay ngon lành.

"Em đọc trong diễn đàn các mẹ bày cách làm con chú ý đến mắt bằng bách đeo cái kính gọng màu ( không có tròng) em thấy rất hữu dụng..." vậy là mẹ đeo kính phải không chị? Con em thích nhìn ai đó đeo kính lắm, nhưng khổ nỗi con nhìn vào miệng mẹ nói thì lâu hơn, nhưng chạm mắt mẹ là con né liền, khi nào con nhìn mắt là mẹ tranh thủ đếm, nhưng chưa lần nào quá 5s. Em nhớ có đọc đâu đó cách tiếp xúc mắt và cách theo dõi. Nhưng giờ không nhớ nỗi ở đâu mà xem lại.

Không có thói quen ghi chép dzỡ quá.

Ah khoe với 2 chị nè: Sáng nay đi học con gái khóc nhiều lắm, nước mắt nước mũi ước hết. Con khôm xuống kéo vạt áo chùi mũi. Tuy không được vệ sinh mà mẹ thấy vui ghê, vì không biết con bắt chước ở đâu cái kiểu này nữa. Nhưng mẹ xem như con học được kỹ năng tự phục vụ. Rồi mẹ sẽ chỉnh con là dùng khăn lao thay gì kéo áo.

Một ngày tốt lành cả nhà nhé.
meque

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 4 17, 2014 8:04 pm

Em đừng có "lợi dụng" cái việc quần giãn thun để khích lệ cho con tập kéo quần đâu nhé, cái gì cũng có mức "chịu đựng" thôi hà, khi nó hơi long lỏng thì còn kéo lên, chứ mà khi tuột luốt rồi thì ...thây kệ đi kéo hoài...mệt, cho nó rớt xuống luôn...khỏe....khỏi lo ... Thế thì em lại hỏng công đó nhé ! :lol:
Con em đi tiểu tiện thế nào?
Con trai chị có nhận thức kha khá, tính tình lém lĩnh, liếng khỉ lắm. Tuy chưa nói, nhưng biết ngân nga theo 1 điệu nhạc nào đó rất đúng nếu được nghe qua. Chị không buồn khi em hỏi đâu, đó là những gì đang trãi qua cần người chia xẽ dù vui hay buồn để làm động lực đi tiếp.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi meque » CN Tháng 4 20, 2014 6:45 pm

Chào chị Phương,

Em cũng bỏ mấy cái quần đó rồi chị hihi. 2 ngày nay tập con mặc quần mà con hok thèm làm gì hết, mẹ cầm tay con cho tay con chạm vào cái quần mà tay con cứ đơ ra hà, chắc trường kỳ kháng chiến đây.

Hôm thứ 7 ở nhà với mẹ, chơi một hồi mẹ không thấy con đâu, đi tìm thì thấy con đang ngồi trong cái bô tròn mẹ tưởng là do vô tình con có tư thế giống ngồi bô thôi, không ngờ con đứng lên mẹ thấy con tiểu rồi. Nhưng không biết kéo quần xuống. Ngồi trong bô tiểu ước hết quần vậy đó. Cái bô này thường không sài, chỉ hồi nhỏ con bón mẹ mua để sài mỗi lần bơm cho con thôi. Hằng ngày mẹ cho ngồi bô con vịt, có 2 tay cầm, mẹ nghĩ con thích hơn (nhưng có lẽ mẹ sai, vì khó ngồi hơn bô tròn, và có lẽ vì trong lớp con cũng sài bô tròn). Có lần mẹ hỏi cô thì cô nói dẫn con vào thì con cũng biết tự ngồi bô tiểu, nhưng mẹ không hỏi kỹ là cô kéo quần sẵn cho con hay sao. Về khâu giao tiếp mẹ dzở lắm hic.

Lúc bé chưa 2 tuổi, nói chưa rành, có vài lần nghe bé kêu xi, ỉa rồi sau này không còn nữa. Hồi con 13 tháng do không ai giữ mẹ gửi con vào nhóm trẻ gia đình, sáng mẹ cho ngồi bô con vịt rồi mới đi, rồi con bệnh nhiều lắm nên thôi không gửi nữa. Lúc nhỏ bé bệnh nhiều lắm chị à, tháng nào cũng đi thăm bác sĩ, sữa uống rất ít, ăn uống rất khó, ốm yếu lắm. Nên cưng lo cho con hết. Do mẹ hại con đây nè. Bây giờ 3 tuổi mà tiêu tiểu cho đại ra quần hà, không kêu mẹ. Em có nói chuyện này với bác sĩ tâm lý, ý là không biết con có ý thức được chuyện đó không hay do con không biết nên mới vậy. Thì bác sĩ nói đó là do thói quen thôi, từ từ tập con sẽ biết.

Làm mẹ tưng tửng thì em cũng nhiệt tình lắm, chịu khó vì con lắm, có cái khâu nghiêm khắc, cương quyết thì em chưa làm được, dễ mềm lòng lắm.

Em không có thói quen ghi chép mà cái đầu dạo nầy quên nhớ rối ren lắm. Nên đang tập ghi lại những gì con làm được trong ngày để biết đường can thiệp. Có cái chuyện lên thời khóa biểu bằng hình cho con mà 2 tuần rồi em làm chưa xong tệ thật.

Con em trước khi hát được thì bé cũng bắt chước điệu nhạc hơ hớ hơ theo rồi từ từ bậc ra lời hát, lúc đầu khó khăn lắm mẹ mới đoán được con đang hát bài gì (dựa theo giai điệu) từ từ con phát ra tròn chữ, có bé hát trước nói sau nên hi vọng một ngày gần đây con trai chị chuyển từ nhạc sang lời chị Phương nhé.

Chúc chị một tuần tốt lành.
meque

Trang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.42 khách.