Bé 18 tháng tuổi chậm nói và không biết bắt chước

Re: Bé 18 tháng tuổi chậm nói và không biết bắt chước

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 5 19, 2014 9:11 pm

Em chưa đọc hết topic của chị Phương nên không biết Hiền Nhân đang xoay sở thế nào khi chưa có ngôn ngữ. Chị có dạy cho bé ngôn ngữ ký hiệu hay vẫn dạy cho con cách bật âm vậy chị? Cố lên chị nhé. Em nhớ không lần thì có topic của chị Mỹ cũng dạy con nói, đến 7 tuổi con mới chịu bật ra. Topic đó chị Phương cũng tham gia. Mỗi bé mỗi khác. Mình không thôi hi vọng. Biết đâu một ngày không xa con cho mẹ đi từ ngạc nhiên này đến ngạc nhiên khác chị nhỉ.
Trước đây chị có tham gia lớp học nào của NĐ1 không chị? Em thấy có thông báo mở lớp vào tháng 7, học 2 ngày. Vỉ em ở tỉnh nên đang cân nhắc xem có đi hay không.

Chào em,
HN chưa ngôn ngữ, các thầy cô dạy cho HN giao tiếp bằng hình PAXT là chính, ở trường còn có máy PAXT cho HN làm quen với việc giao tiếp qua hình ảnh. Còn ở nhà thì HN "lém" hơn biết mọi thứ để ở đâu, tự lấy được nên chị hướng dẫn HN dùng hình ảnh có hơi khó hơn ở trường. HN có chú ý khẩu hình miệng khi phát âm, nhưng chưa bật ra giống được, còn phát âm tự nhiên theo mình thì ảnh "không lành da non" :)
Chị có tham gia học vài lớp ở ND1, vài lớp của thầy giáo nước ngoài và cả lớp do CCM tổ chức, đi học để hiểu thêm và tìm pp phù hợp cho con cũng hay lắm, nếu em có thời gian cứ đi học để tích thêm kinh nghiệm.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi meque » T.Ba Tháng 5 27, 2014 12:42 am

Chào em,
HN chưa ngôn ngữ, các thầy cô dạy cho HN giao tiếp bằng hình PAXT là chính, ở trường còn có máy PAXT cho HN làm quen với việc giao tiếp qua hình ảnh. Còn ở nhà thì HN "lém" hơn biết mọi thứ để ở đâu, tự lấy được nên chị hướng dẫn HN dùng hình ảnh có hơi khó hơn ở trường. HN có chú ý khẩu hình miệng khi phát âm, nhưng chưa bật ra giống được, còn phát âm tự nhiên theo mình thì ảnh "không lành da non" :)
Chị có tham gia học vài lớp ở ND1, vài lớp của thầy giáo nước ngoài và cả lớp do CCM tổ chức, đi học để hiểu thêm và tìm pp phù hợp cho con cũng hay lắm, nếu em có thời gian cứ đi học để tích thêm kinh nghiệm.

Em cám ơn chị Phương nhiều lắm.

Đang type cho chị mà buồn quá chị ơi. Trưa đi làm về nghe chị giúp việc nói con gái ở nhà ị xong rồi lấy tay trét đầy lên sofa. Hành vi này chỉ có khi bé chưa 2 tuổi. Bây giờ bé chưa tự đi vệ sinh được nhưng cũng biết nói ghê, gớm, thúi ình. Em đoán là do chị giúp việc lo làm không hay bé ị, bé ị lâu quá mà "bãi chiến trường" còn đó nên nghịch luôn. Có lần lấy giấy vs lau nữa.

Trong topic của chị em thấy chị Tường Anh có chỉ là cho bé phụ dọn dẹp, cho bé biết vất vả, biết dơ mà điều chỉnh. Con em cho phụ dọn thì mê nhào vô dọn liền nhưng em thấy dơ quá chưa cho bé làm. Có phải em sai rồi không chị. Em không cương quyết, không nghiêm khắt với con. Mỗi lần bắt con ngồi bô mà con cự quá thì em thôi không nở ép. Gần đây mỗi lần con không hài lòng là con gồng mình, rụt cổ, nghiêng đầu sang một bên, mặt đỏ, chành miệng la. Em thấy sợ quá, cố xoa dịu con thôi.

Con uống thuốc được mấy ngày nay, trong đó có thuốc bổ (tăng sức đề kháng) và thuốc thần kinh (giúp tập trung). Em hi vọng là dùng thuốc thì giúp con ăn, ngũ tốt hơn. Nhưng em thấy con khó ngủ hơn trước chị ah. Tối vô mùng là em phải tích cực hát ru để con không nói chuyện, con càng nói là càng tỉnh ngủ, mà con càng nói thì mẹ càng buồn vì con nói rất nhiều, nhớ gì nói đó, không đầu không đuôi, không nghĩa gì hết. Trời ơi Hiền Nhân thì không nói còn Thỏ Con thì nói mà cũng như không. Sao các con lại bất hạnh vậy hả chị.

Hiền Nhân dễ ngủ hơn chưa chị? HN học trường BM phải không chị? Chắc mai mốt em chuyển sang topic của HN quá. Ở bên này ngại với Mebixanh quá :P . Mà em qua đó toàn đeo hỏi chị Phương chứ hok có góp ý gì bổ ích có bị kỳ không chị? Chị thông cảm giùm em nha vì em mở topic riêng mà "không coi ngày" hay sao í. hihi.

Ôi buồn cho con, rãnh được tí online đọc tin, thấy toàn TQ đâm chìm tàu ngư dân Việt Nam mà tim đau nhói. Chắc phải lập thêm topic PH yêu nước các anh, chị hỉ?
meque

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 5 27, 2014 1:28 am

Đang type cho chị mà buồn quá chị ơi. Trưa đi làm về nghe chị giúp việc nói con gái ở nhà ị xong rồi lấy tay trét đầy lên sofa. Hành vi này chỉ có khi bé chưa 2 tuổi. Bây giờ bé chưa tự đi vệ sinh được nhưng cũng biết nói ghê, gớm, thúi ình. Em đoán là do chị giúp việc lo làm không hay bé ị, bé ị lâu quá mà "bãi chiến trường" còn đó nên nghịch luôn. Có lần lấy giấy vs lau nữa.

Vấn đề nghịch "sản phẩm thải ra" thì HN từng làm, mẹ từng khóc, từng tuyệt vọng nhiều lắm. Em cứ kiên trì dạy con, rồi sẽ có lúc con cho em kết quả tốt lành.

Trong topic của chị em thấy chị Tường Anh có chỉ là cho bé phụ dọn dẹp, cho bé biết vất vả, biết dơ mà điều chỉnh. Con em cho phụ dọn thì mê nhào vô dọn liền nhưng em thấy dơ quá chưa cho bé làm. Có phải em sai rồi không chị. Em không cương quyết, không nghiêm khắt với con. Mỗi lần bắt con ngồi bô mà con cự quá thì em thôi không nở ép. Gần đây mỗi lần con không hài lòng là con gồng mình, rụt cổ, nghiêng đầu sang một bên, mặt đỏ, chành miệng la. Em thấy sợ quá, cố xoa dịu con thôi.

Yêu cầu con phụ dọn dẹp không phải là bắt con làm y chang mình. Em giải thích cho con là dơ, em dọn trước, còn phần sau cùng dùng giẻ sạch lau lại em cho con làm, làm xong, em dạy con rửa tay, dạy con phơi giẻ lau, làm kiên quyết với con, không dùng đòn roi nhé, chỉ là thái độ dứt khoát để con hiểu con phải làm. Chị từng bắt HN phải dọn dẹp, nắm tay HN chặc để con hiểu mẹ đang giận, bắt con làm, giọng cương quyết dứt khoát, HN riu ríu đi làm, thương đứt ruột, có khi bắt con làm xong, mẹ lặng lẽ trốn mà khóc. :(

Con uống thuốc được mấy ngày nay, trong đó có thuốc bổ (tăng sức đề kháng) và thuốc thần kinh (giúp tập trung). Em hi vọng là dùng thuốc thì giúp con ăn, ngũ tốt hơn. Nhưng em thấy con khó ngủ hơn trước chị ah. Tối vô mùng là em phải tích cực hát ru để con không nói chuyện, con càng nói là càng tỉnh ngủ, mà con càng nói thì mẹ càng buồn vì con nói rất nhiều, nhớ gì nói đó, không đầu không đuôi, không nghĩa gì hết. Trời ơi Hiền Nhân thì không nói còn Thỏ Con thì nói mà cũng như không. Sao các con lại bất hạnh vậy hả chị.

Khi BS kê toa cho con, em theo dõi thật sát, nếu con có biểu hiện nào chưa yên tâm (như uống vào khó ngủ hơn) thì em đến ngay BS để yêu cầu đổi thuốc hay thông báo tình trạng quan ngại để BS biết điều chỉnh thuốc và liều cho phù hợp.
Dù con có thế nào cũng là món quà Thượng Đế ban cho chúng ta, Ngài đã chọn những bà mẹ quả cảm và giàu lòng yêu thương trẻ để ban cho chúng ta đứa con đáng yêu như vậy, lòng yêu con vô bờ tiếp thêm sức mạnh cho chúng ta đồng hành cùng con.

Hiền Nhân dễ ngủ hơn chưa chị? HN học trường BM phải không chị? Chắc mai mốt em chuyển sang topic của HN quá. Ở bên này ngại với Mebixanh quá :P . Mà em qua đó toàn đeo hỏi chị Phương chứ hok có góp ý gì bổ ích có bị kỳ không chị? Chị thông cảm giùm em nha vì em mở topic riêng mà "không coi ngày" hay sao í. hihi.

HN dễ ngủ hơn, HN được BS hổ trợ thuốc giúp điều chỉnh giấc ngủ (không phải thuốc ngủ) - Đành phải chấp nhận thôi, bởi HN rối loạn giấc ngủ, con đã từng khóc ngất trong hoảng loạn vào ban đêm, ít nhất phải vài lần 1 đêm, nên chị không còn lựa chọn nào khác. :( - Em vào topic HN để trao đổi cũng được, mà chị nghĩ vào nhà mẹ bongbixanh chắc cũng được thông cảm mà, phải không me bongbixanh ? :D
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 5 27, 2014 1:43 am

Meque,
Về việc hướng dẫn con ngồi vào bô, em đừng dùng "vũ lực" ép uổng con bởi vì điều đó càng làm con hoảng sợ, né tránh ngồi bô hơn thôi (kinh nghiệm "xương máu" của chị đó) - Có khi con phản đối bằng việc "nín nhịn" thì càng khổ. Khi con có nhu cầu vệ sinh, em chỉ cái bô giải thích ngồi đây, con có ngồi không cũng không sao, cứ cho con ngồi thoải mái chỗ nào đó rồi mẹ con cùng dọn dẹp như chị Tường Anh đã hướng dẫn. Em tìm hiểu vì sao con không thích ngồi bô để giải quyết : con sợ khoảng trống dưới cái bô hay sao? Có PH dùng cái tã khoét cái lỗ rồi cho con ngồi bô, cảm giác được bọc trong tã giúp con an tâm ngồi bô. Đối với HN, thì HN không thích cái tã, HN thích "thoải mái" trên sàn hơn, HN sợ cái bô trống trống và cảm giác gò bó khi ngồi bô. Chị đã làm thế này : cho HN ngồi trên sàn thoải mái, sau đó chị dọn và yêu cầu HN dọn (như nói ở trên) - sau đó khi HN có nhu cầu, chị dắt con vào toilet cho con chơi cái gì con thích (HN thích mở vòi nước nghịch nước) và con cứ tự nhiên trên sàn toilet (dễ dọn hơn rồi), mẹ dọn tất cả sản phẩm đó, cho vào bồn cầu, flush nước xuống cho HN coi (HN sợ luôn tiếng nước ào ào khi mình vặn nước trong bồn cầu để dội) - khi đó chị ôm HN vào lòng cho HN đứng xem "sản phẩm" của mình được dọn cho vào bồn cầu, chị giải thích : sau này, con ngồi vào đây, mình khỏi phải dọn mắc công, rồi con vặn nước coi nhé ! Chưa hết đâu, mẹ phải ngồi vào bồn cầu làm mẫu cho con xem, giải thích thêm. Mẹ ngồi lên bồn cầu ôm con chơi , từ từ hạ cái mông con xuống chạm bồn cầu, con vẫn ngồi trong lòng mẹ nhé, hai mẹ con ngồi chơi trên bồn cầu như ngồi trên ghế vậy, rồi từ từ cho HN tự ngồi chơi 1 mình, con không đi ị vẫn cho con ngồi chơi, mẹ ngồi kế bên. Đến khi HN chịu ngồi vào bồn cầu khi có nhu cầu thì mẹ ngồi đối diện dưới đất cho chân con để lên mình mẹ, hai tay vòng ôm con cho con yên tâm, đến khi quen thì kê ghế cho con gác chân (cảm giác chân không chông chênh sẽ giúp con yên tâm) và từ đó, con chịu vào toilet khi có nhu cầu. Ngày vợ chồng chị nhìn thấy con bước vào toilet tự cởi quần ngồi vào bồn cầu và đóng cửa lại thì hai vợ chồng mừng đến rơi nước mắt, vui còn hơn được ai đó cho tiền !
Chị kể tường tận để em và các PH khác có gặp phải vấn đề tương tự thì xem bé nhà mình thích hợp với cách nào thì "sáng chế" ra hướng dẫn con.
Chúc em thành công nhé.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi meque » T.Tư Tháng 5 28, 2014 6:58 pm

Chị Phương ơi. Thật nhẹ lòng mỗi khi tâm sự mà được lắng nghe, chia sẻ.

Từ khi đọc topic HN em thuộc nằm lòng cách dạy con tự đi vệ sinh của chị. Vì không để mắt tới con suốt được nên khi con mắt ị mẹ không hay để rơi ra ngoài. Chứ mỗi lần mẹ hay mẹ ẵm cho ngồi bô con vẫn chịu ngồi. Có hôm em cho ngồi bồn cầu rồi em phụ nâng cho con ngồi vững con vẫn không phản ứng gì. Xong việc thì con mới đòi đứng dậy. Nhưng khi con không muốn ị mà bắt con ngồi bô là con phản ứng quyết liệt. Lúc mới cho bé ngồi vào bé ngồi, khg có nhu cầu mới đứng dậy, chứ không phải là không chịu ngồi ngay từ đầu. Nên em nghĩ con không khó chịu khi ngồi bô.

Em cố giải thích cho con biết là dơ, con nên gọi mẹ, nhưng em có cảm giác như con không biết bài tỏ hay không cảm nhận được là mình sắp tiêu, tiểu.

Cố cho con đi vs theo một khoảng thời gian nhất định thì không được rồi. Mẹ đi làm nên nhiều khi con có nhu cầu mẹ không hướng dẫn kịp thời được nên chắc mất thời gian đây. Nhưng từ từ chắc cũng con ý thức được. Vì em dạy con kéo quần lên, mỗi khi mặc quần em kéo đến giữa đùi rồi cầm tay con, cho tay con chạm vào cái lưng quần rồi kéo, vừa kéo vừa nói "kéo lên". Tay con đờ ra chứ không chịu nắm cái lưng quần, nhưng câu "kéo lên" thì con thuộc lòng rồi, và em nghĩ con cũng dần hiểu được kéo lên là như thế nào. Tối qua em cũng kéo hờ tới đùi, con nắm một bên kéo lên được tí, hành động nhanh và chỉ làm một tay. Nhưng em cổ vũ và khen quá trời, làm ba tưởng con tự kéo lên được nên chạy vô phòng xem hihi. Nhưng với 2 mẹ con như vậy cũng là thành quả (dù nhỏ tí tẹo).

Khi BS kê toa cho con, em theo dõi thật sát, nếu con có biểu hiện nào chưa yên tâm (như uống vào khó ngủ hơn) thì em đến ngay BS để yêu cầu đổi thuốc hay thông báo tình trạng quan ngại để BS biết điều chỉnh thuốc và liều cho phù hợp.
[/quote}
Em theo dõi bé thêm vì mới uống được 5 ngày, trước khi uống bé cũng có vài đêm khó ngủ nhưng trùng với lúc bé bệnh như lần trước em có nói. Có gì thì báo bs sớm. HN có đi bs Vinh lần nào không chị?
Dù con có thế nào cũng là món quà Thượng Đế ban cho chúng ta, Ngài đã chọn những bà mẹ quả cảm và giàu lòng yêu thương trẻ để ban cho chúng ta đứa con đáng yêu như vậy, lòng yêu con vô bờ tiếp thêm sức mạnh cho chúng ta đồng hành cùng con.

Hình như là có luật bù trừ chị nhỉ, em thấy có nhiều bà mẹ bỏ con cù bơ cù bất vậy mà những đứa con ấy mạnh khỏe, thông minh, thích nghi với cuộc sống dễ dàng. Trước đây khi đọc những quyển sách về gương dũng cảm, ý chí, vượt khó em cũng tự nhũ nếu sau này có gặp "sự cố" gì đó thì mình cũng phải dũng cảm đối mặt, phải có ý chí để vượt qua. Thậm chí em còn tập cách đối mặt với cái chết để khi điều đó có đến thì mình không hoảng sợ. Cũng nhiều lần em tự trách và hối hận sao mình lại nghĩ như vậy, để giờ đây bất hạnh đến với con, rồi mẹ mới biết mẹ không đủ bình tỉnh để đối mặt, mẹ không đủ bình tâm để dằn cơn nóng giận. Mẹ không có phương pháp tốt để dạy con....

Mấy ngày nay mỗi lần đứng gần cái quạt máy là con nói "thổi cháo, thổi cháo", có khi nói "mẹ ẵm". 2 kiểu nói này là con bắt chước em trai. Rồi em trai cũng bắt chước chị 2 hay nói "nha, nha". Vì chi 2 nói gì cũng hay đệm từ "nha" cuối cùng. Có khi còn nhấn mạnh từ nha mấy lần, vd: mẹ lấy bánh con ăn nha nha nha, mẹ bắt 3 cô gái con coi nha nha nha. Ba mẹ từng tự trách vì con có em sớm quá nên mới như thế này, nhưng giờ thấy 2 chị em học nhau thấy cũng hay hay, hi vọng một ngày nào đó em dẫn dắt chị 2. Thương HN có một mình, em nhớ có đọc đoạn chị định sinh thêm em bé, rồi có ý kiến chị nên xin con nuôi.... mình không thể nói cách nào là tốt nhất vì có mặt được mặt không, mỗi người mỗi cảnh phải không chị. Với em hiện tại là đáng trân trọng nhất.
meque

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 5 28, 2014 7:57 pm

Meque,
Em tập con kéo quần lên như thế là được rồi, cứ tập dần và kết quả, tuy chậm, cũng sẽ có.
Chị là người theo đạo Phật, chị tin vào "nhân, quả" và "duyên" - Nếu mình chỉ được có 1 con thì có 1 con, thường người ta nói rằng "Trời sinh voi, sinh cỏ" hay "Ông Trời không lấy hết của ai" - mình sống gieo trồng nhân lành, sẽ cho con quả lành, quả ngọt - Nếu mình sinh thêm con, có chắc không em sẽ lo cho anh thay ba mẹ sau này ? Hay là em lanh khôn quá, nghe lời chồng/vợ không còn quan tâm gì đến anh ? - Nhiều sự thật đã xảy ra trong cảnh tương tàn ruột thịt, chị không có niềm tin vào tương lai và không dám kỳ vọng điều gì đó không chắc. Thôi thì gắng hết sức làm cho hôm nay, cầu mong Ơn Trên ban ơn lành, cho con đường mẹ con đi luôn được suông sẽ, bằng phẳng.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi meque » T.Sáu Tháng 5 30, 2014 6:49 am

Nếu mình sinh thêm con, có chắc không em sẽ lo cho anh thay ba mẹ sau này ? Hay là em lanh khôn quá, nghe lời chồng/vợ không còn quan tâm gì đến anh ? - Nhiều sự thật đã xảy ra trong cảnh tương tàn ruột thịt

Ôi trời ơi chị nói giống như những gì em nghĩ. Khi sinh đứa con thứ 2 thì vợ chồng em cũng nhận thấy con gái lớn bị chậm so với các bé cùng tuổi. Chồng em hay nói với con trai nhỏ sau này con lo cho chị 2 thay ba mẹ. Nhưng con trai càng lớn em thấy con trai càng ăn hiếp chị 2. Con trai hơi nhút nhát, có hôm em nói chơi con trai lớn lên mà sợ vợ, gặp cô vợ không biết điều thì khổ chị 2 hơn nữa. Và thật sự trong lòng em cũng sợ điều đó sảy ra. Rồi có lúc cũng sợ mẹ chết sớm con biết làm sao đây (không ai thương, chăm sóc con bằng mẹ), em nhớ có lúc chị Phương cũng lo sợ như em phải không chị? rồi anh Mylăng nói lo xa quá làm chuyện hiện tại trước đi.
Lo thì lo, nhưng số phận sảy ra thế nào thì mình đón nhận thế ấy. Em cũng tin vào luật nhân quả, nên đôi khi cũng buồn vì 2 vợ chồng làm gì mà con gái lại thiệt thòi thế này. Em thì làm trong một tổ chức xã hội từ thiện, mỗi khi nghe ai đó nói làm việc thiện con cái sẽ được hưởng phước, em buồn gì đâu. Chồng em thì cũng hiền khô hà, ra đời không phật lòng ai hết. Thôi thì phần số chị nhỉ.
Tối nay con gái dễ ngử bình thường, ít hưng phấn hơn mấy ngày trước. Hôm nay có một đoàn bs bên Mỹ về khám bệnh cho người nghèo nên em phải đi từ sáng tới tối về mới gặp con gái. Chắc nhớ mẹ hay sao í mà con cứ leo nằm trên mình và gọi mẹ, mẹ. Đợt này khám bệnh tới 10 ngày, bỏ con nhiều thương quá.

Chúc chị ngủ ngon, chú Hiền Nhân ngủ ngon nhé.
meque

Trang vừa xem

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.38 khách.