Bé 18 tháng tuổi chậm nói và không biết bắt chước

Re: Bé 18 tháng tuổi chậm nói và không biết bắt chước

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 5 06, 2014 9:27 pm

meque đã viết:Gửi chị Phương:
Em có mua hồ hơi cho bé chơi rồi chị, thích lắm, cười muốn bể nhà luôn (hihi con gái mà hok thùy mị gì hết) nhưng cũng hay lo bé bệnh gì nhẹ cân quá nên cuối tuần mẹ mới cho tắm hồ bơi. Dự định đi hồ bơi nhiều lần mà chưa đi được. Mấy ngày nay rình rình cơ quan không có ai vô đọc topic bé Thiện Nhân từ năm 2009 của chị Phương mà thương và nể phục chị vô cùng. Cái em cần bây giờ là sự nghiêm khắc, kiên quyết, nhẫn nại với con hơn. Thương con quá sau này thành hại con mất chị ơi. Nghe tên Thiện Nhân em lại nhớ hồi sắp sinh con trai, ba bé thích đặt tên con là Nhân Thiện, mẹ thì nói thôi đặt Thiện Nhân đi. Cuối cùng Bà Nội đặt cái tên không có chữ "Nhân" cũng không có chữ "Thiện". Em đang đọc tới trang 9/178 thấy vui vui vì em cũng đang tập con tự đi vệ sinh.

Ôi, em có nhầm topic của cháu Thiện Nhân và Hiền Nhân không nhỉ ?
Thiện Nhân là cháu 9t, bạn của Hiền Nhân - Hiền Nhân là con trai của chị :)
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi meque » T.Tư Tháng 5 07, 2014 6:58 pm

Hi em đọc hok có nhầm chị: viewtopic.php?f=3&t=80&start=130
Chỉ nhớ nhầm cái tên Hiền Nhân thành Thiện Nhân thôi. Hôm nay ở cơ quan cũng bị nhầm khi thống kê bệnh nhân "cụt trên gối" "cụt dưới gối" khổ không chứ. Ôi cái đầu của em. Không biết do con gái nên cái đầu em như vậy hay do cái đầu em như vậy nên con gái mới thế này. Huhu

Em xin lỗi chị vì nhớ nhầm tên "kép đẹp trai" của chị nha :D
meque

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 5 07, 2014 10:33 pm

meque đã viết:Em xin lỗi chị vì nhớ nhầm tên "kép đẹp trai" của chị nha :D

Không sao đâu em. Bé Thiện Nhân cũng là 1 kép đẹp trai, cũng dễ thương và có nhiều tiến bộ, nên có nhầm mà Hiền Nhân giỏi giống Thiện Nhân thì cũng vui :D
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi meque » T.Hai Tháng 5 12, 2014 7:58 pm

Tình hình là con bệnh liên tục từ 25/4 đến nay, vừa hết bệnh này lại phát bệnh khác. Con gái bệnh quai bị, con trai phải tản cư vì sợ lây. 3 đêm nay con gái rất khó ngủ, có đêm thức tới 10h, 11h, 12h hơn mới ngủ được tới sáng. Mẹ đang tự hỏi không biết con có TK không vì con ngủ rất ngon (tối khoảng 8-9h ngủ đến 5-6h thức, trưa ngủ tb 2-4 tiếng), vậy mà giờ con khó ngủ, mẹ lo quá. Hi vọng là do con bệnh nên mới thế.

Cơ quan dạo này cv quá nhiều nên ít lên CCM.

Chúc các con tiến bộ.
meque

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 5 12, 2014 8:21 pm

Meque ah,
Chắc là con gái bệnh rồi khó ngủ đó em, cảm giác khó chịu khi có bệnh làm sao dễ ngủ như khi bình thường được. Chị có lần bị sưng hàm (không phải quai bị) mà cảm giác đau nhức, nằng nặng, rồi sốt, rồi khó chịu, bứt rứt lắm. Em cố chăm cho con mau khỏe rồi con sẽ ngủ ngon bình thường, đừng quá lo lắng rồi sinh bệnh thì khổ nhen.
Chúc con mau bình phục và mẹ luôn khỏe mạnh nhé.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi meque » T.Năm Tháng 5 15, 2014 8:16 pm

Dạ em cám ơn chị Phương, con gái đã bớt nhiều và đã ngủ ngon. Đúng là mẹ quá lo rồi. Mấy hôm nay con có vài tiến bộ nhỏ nhỏ. Con ở nhà thấy cô Thu nấu ăn con hỏi: Cô Thu làm gì?. Cô Thu hỏi con có tiểu không? Con nói: Dạ không. Mẹ nghe mà bất ngờ quá. Khi không có mẹ có lẽ con nhớ lời mẹ dạy nhiều hơn. Bây giờ mỗi lần mẹ thấy con muốn tiểu mẹ cởi quần, nói con ngồi bô, con chịu ngồi, khi tiểu xong con đứng lên. Về khâu tự cởi đồ, mặc đồ thì chắc tập còn lâu lắm vì con chưa chịu làm. Dạo này con hay chịu nắm tay mẹ hơn, ra đường bớt cấm đầu chạy, hiểu lời yêu cầu hơn 1 chút. Con rất chậm nhưng cũng có tiến. Hôm kia mẹ lên NĐ lấy giáo trình về dạy con, con chưa hợp tác nhưng mẹ có hướng đi cụ thể hơn.

Hôm lên NĐ em đi một mình vì bé bệnh, lần này đi gặp nhiều bé rất nặng, có bé rất đẹp trai nhưng chưa nói em nhớ tới Hiền Nhân. Đa số là bé chưa chịu nói chị Phương àh, bé trai nhiều hơn bé gái, có 1 bé gái cứ nằm vạ ra khóc làm mẹ ước đẩm mồ hôi. Mùa này SG nóng kinh khủng chị nhỉ. Có bé gái bị cha đánh bàn tay nhiều lắm vì cứ bám chặt chiếc xe không chịu theo ba về, bé khóc nhiều lắm, thấy đau lòng quá. Cả 2 bé gái này cũng không nói, chỉ la và khóc. Sao có nhiều thiên thần gặp rắc rối vậy không biết nữa. Lần này đi em thấy buồn quá.

Lại cuối tuần rồi.

Chúc các anh, chị nhiều sức khỏe, vui bên con yêu nhé.
meque

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 5 15, 2014 9:08 pm

Đối với trẻ TK chưa ngôn ngữ, khi bé có biểu hiện khóc hay bùng nổ, hay có hành vi nào đó tất yếu bé có nhu cầu, muốn thể hiện điều bé muốn; PH không nên đánh bé, điều đó làm bé hoảng sợ, thất vọng (vì không ai hiểu mình), tồn thương tình cảm (cho rằng ba, mẹ, người thân không thương mình) - Lần sau, nếu có gặp các trường hợp PH đánh con, em hãy giúp họ hiểu hơn để họ đừng đánh các cháu nữa, tội nghiệp quá ! Thường các PH đến với BV là các PH chưa hoặc vừa biết con mình có chút đặc biệt (TK, chậm phát triển, rối loạn ....) cho nên, sẽ có PH đánh con vì sợ người chung quanh cho rằng "không biết dạy con" - Chúng ta thể hiện sự đồng cảm và chia xẽ chút kinh nghiệm bản thân mình, sẽ rất tốt giúp họ và các trẻ, em nhé.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi meque » T.Hai Tháng 5 19, 2014 5:34 pm

Thường các PH đến với BV là các PH chưa hoặc vừa biết con mình có chút đặc biệt (TK, chậm phát triển, rối loạn ....) cho nên, sẽ có PH đánh con vì sợ người chung quanh cho rằng "không biết dạy con"

Dạ em cũng nghĩ như chị Phương. Thậm chí chồng em khi dẫn con ra ngoài mà bé bùng nổ cũng lúng túng, ngại ngùng. Mặc dù chồng không nói ra nhưng em biết chồng có chút "xấu hổ". Bù lại chồng rất lo và thương con.

Hôm qua đón con cô khoe con lanh hơn, nghe gọi tên là có mặt liền (lúc trước chỉ có 1 cô gọi là bé chịu đến với cô). Ở nhà con chạy ra sân nắng, mẹ gọi vô cũng vô (lúc trước chạy ra rinh con vô thôi). Con cầm chai thuốc cốm, nhìn thấy có hình Doremon con nói: Doremon nè. Hiển (tên em trai) ơi ăn Doremon. Ăn Doremon nè Hiển ơi. Nghe thấy thương quá. Mặc dù câu con nói chưa nghĩa (Vì con chỉ nhớ cách nói và nói theo chứ không phải rủ em ăn cốm, 2 chị em chưa ai biết nhường ai). Sáng ngủ dậy còn nằm trong mùng cũng nói: Ăn bánh nè Hiển.

Em chưa đọc hết topic của chị Phương nên không biết Hiền Nhân đang xoay sở thế nào khi chưa có ngôn ngữ. Chị có dạy cho bé ngôn ngữ ký hiệu hay vẫn dạy cho con cách bật âm vậy chị? Cố lên chị nhé. Em nhớ không lần thì có topic của chị Mỹ cũng dạy con nói, đến 7 tuổi con mới chịu bật ra. Topic đó chị Phương cũng tham gia. Mỗi bé mỗi khác. Mình không thôi hi vọng. Biết đâu một ngày không xa con cho mẹ đi từ ngạc nhiên này đến ngạc nhiên khác chị nhỉ.

Trước đây chị có tham gia lớp học nào của NĐ1 không chị? Em thấy có thông báo mở lớp vào tháng 7, học 2 ngày. Vỉ em ở tỉnh nên đang cân nhắc xem có đi hay không.
meque

Gửi bàigửi bởi meque » T.Hai Tháng 5 19, 2014 5:46 pm

Gửi Mebixanh:

Dạo này ít thấy tin của chị. Bé có tiến bộ gì nhiều không chị? bé đã vẫy tay bye bye mỗi khi mẹ đi đâu chưa?
meque

Gửi bàigửi bởi meque » T.Hai Tháng 5 19, 2014 5:55 pm

Gủi Meque!

Theo ý kiến cá nhân mình, mình đi khám bé ND1: bé chậm nói, khám ND 2: theo dõi TK, lúc đầu mình cũng nghĩ rằng chẩn đoán sai, rồi cũng định tìm thêm vài chỗ để test, nhưng thiết nghĩ nếu con mình rơi vào trường hợp chậm nói thì mình cố gắng khác phục những khuyết điểm của con để con theo kịp các bạn cùng trang lứa, nếu TK thì mình cũng có hướng can thiệp sớm cho con, kg mất đi đâu cả chỉ mong ước con mình phát triển bình thường như các bạn của bé thôi, nên dù gì đi chăng nữa mình kg dám lơ là trong việc dạy và dạy bất cứ lúc nào mà điều này trước đây mình kg biết, gần 2 tháng tích cực con đã khá hơn nhiều, mình vui và mừng thầm và có thêm động lực cố gắng, con TK mình như trở thành một người trầm cảm, mất ngủ luôn, đi chùa cầu nguyện, thấy con tiến bộ thì giờ đây mình đã tươi tắn hơn, nét mặt bớt buồn. Cám ơn các Anh / Chị chuyên gia trên diễn đàn đã tạo điều kiện để các mẹ có thêm kinh nghiệm, cùng hướng con chúng ta trở thành người bình thường.

Con của chị Nuna được mấy tuổi rồi. Nghe chị nói thì bé cũng mới được can thiệp vài tháng nay phải không chị? Con có tiến bộ là mừng lắm rồi.

Đã lâu rồi em cũng không còn đi đâu chơi, gặp ai ngoài những đồng nghiệp, họ hàng nội ngoại. Cũng không hẳn vì ngại, không hẳn vì không có chút thời gian nào. Nhưng bây giờ đi mà không có con bên cạnh mẹ cũng có vui nổi đâu.
meque

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.44 khách.