Bé 18 tháng tuổi chậm nói và không biết bắt chước

Re: Bé 18 tháng tuổi chậm nói và không biết bắt chước

Gửi bàigửi bởi meque » T.Ba Tháng 5 06, 2014 12:21 am

Gửi chị Phương:

Em có mua hồ hơi cho bé chơi rồi chị, thích lắm, cười muốn bể nhà luôn (hihi con gái mà hok thùy mị gì hết) nhưng cũng hay lo bé bệnh gì nhẹ cân quá nên cuối tuần mẹ mới cho tắm hồ bơi. Dự định đi hồ bơi nhiều lần mà chưa đi được. Mấy ngày nay rình rình cơ quan không có ai vô đọc topic bé Thiện Nhân từ năm 2009 của chị Phương mà thương và nể phục chị vô cùng. Cái em cần bây giờ là sự nghiêm khắc, kiên quyết, nhẫn nại với con hơn. Thương con quá sau này thành hại con mất chị ơi. Nghe tên Thiện Nhân em lại nhớ hồi sắp sinh con trai, ba bé thích đặt tên con là Nhân Thiện, mẹ thì nói thôi đặt Thiện Nhân đi. Cuối cùng Bà Nội đặt cái tên không có chữ "Nhân" cũng không có chữ "Thiện". Em đang đọc tới trang 9/178 thấy vui vui vì em cũng đang tập con tự đi vệ sinh.
meque

Gửi bàigửi bởi meque » T.Ba Tháng 5 06, 2014 12:35 am

Gửi chị Nuna:

Bé vậy là giỏi lắm rồi chị, phần tập bé di vệ sinh thì chị em mình học hỏi chị Phương đi, ở topic chị Phương được nhiều anh chị chuyên gia góp ý nữa. Nói tới phần này lại buồn rồi. Bị phân biệt "đối xử" đây nè. Vào đọc mấy topic nhiều năm về trước thì thấy mấy anh chị chuyên gia quan tâm và sát cánh bên PH. Gần đây sao không được vậy nữa? chắc phiền vì mấy ph này cứ theo léo nhéo mãi mấy chuyện đã nói rồi đây nè. Vì rõ ràng trong phần hỏi đáp của cùng nhau vượt khó có dòng chữ (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi) đây nè. (hihi tranh thủ nói xấu sau lưng mấy anh chị chuyên gia khi vắng mặt). Em nói đùa tí cho vui chứ em nhớ có lần anh Phi nói "..........sau này nhớ quay lại giúp đỡ......" thì em hiểu rồi.

Chị Nuna vào link của chị Phương nhé: viewtopic.php?f=3&t=80
meque

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 5 06, 2014 1:56 am

Chào các mẹ,
Theo mình, trong những ngày tháng đầu thành lập web, các anh chị chuyên gia phải hết lòng cùng mục đích của web là nâng đỡ và giúp cho PH trẻ TK có hướng giúp con. Những ngày đầu tham gia web này, đối với mình mà nói thì TK là cái gì đó còn rất mơ hồ, xa lạ và luôn hy vọng chữa lành. Theo năm tháng cùng con và nhờ các anh chị chuyên gia giải thích, cộng với sát cánh với con mình dần dần học hỏi được thêm hơn. Hiện tại anh Phi là người chịu trách nhiệm trả lời cho các anh chị PH về các vấn đề chuyên môn trên web. Theo P biết, ngoài việc này anh Phi còn có công việc hằng ngày phải làm, còn có gia đình, con cái ... cho nên đôi khi có chậm đôi chút trả lời cho chúng ta. P không "biện hộ" cho anh Phi đâu, bởi vì P có thấy và có biết cuộc sống của mọi người trên đất Mỹ hối hả và bận bịu hơn chúng ta tưởng. Chị Tường Anh phụ trách 1 mãng khác trong hệ thống CCM, lâu nay P cũng ít khi trao đổi cùng chị - (hay là đang bận bịu lo đi thi hoa hậu Silicon Valley rồi hay sao mà bấy lâu "mất tích trên giang hồ" không biết nữa :lol: - nói đùa thôi ! :D )- Nhiều PH có kinh nghiệm góp ý, truyền kinh nghiệm dạy con cũng hay lắm, P đã nhờ sự chỉ dẫn của các PH mà dạy con thành công (trong topic của P có phần tập ống hút cho con thành công do PH Trang truyền kinh nghiệm) - Nhờ có diễn đàn này, mình cảm thấy bớt đi sự cô đơn, mong là các anh, chị, em chúng ta cùng bên nhau hổ trợ giúp các con chúng ta.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Nuna » T.Ba Tháng 5 06, 2014 7:24 am

meque đã viết:Gửi chị Nuna:

Bé vậy là giỏi lắm rồi chị, phần tập bé di vệ sinh thì chị em mình học hỏi chị Phương đi, ở topic chị Phương được nhiều anh chị chuyên gia góp ý nữa. Nói tới phần này lại buồn rồi. Bị phân biệt "đối xử" đây nè. Vào đọc mấy topic nhiều năm về trước thì thấy mấy anh chị chuyên gia quan tâm và sát cánh bên PH. Gần đây sao không được vậy nữa? chắc phiền vì mấy ph này cứ theo léo nhéo mãi mấy chuyện đã nói rồi đây nè. Vì rõ ràng trong phần hỏi đáp của cùng nhau vượt khó có dòng chữ (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi) đây nè. (hihi tranh thủ nói xấu sau lưng mấy anh chị chuyên gia khi vắng mặt). Em nói đùa tí cho vui chứ em nhớ có lần anh Phi nói "..........sau này nhớ quay lại giúp đỡ......" thì em hiểu rồi.

Chị Nuna vào link của chị Phương nhé: viewtopic.php?f=3&t=80

cám ơn meque nghen, thật ra từ lúc biết con TK mà mình cũng gần như TK theo luôn, mình cũng kg gặp bạn bè mấy tháng nay, cứ âm thầm cày xới web này đến web kia, sau đó rối lên chẳng biết dạy con thế nào, cũng may mắn nhờ web CCM, tretuky mình đọc topic của các mẹ có thêm động lực cố gắng, đúng là mình làm mẹ mà tệ thiệt mình quá chú tâm đến bé ăn, uống, ngủ, nghĩ mà quên rằng dạy bé những gì, chơi với bé ra sao bây giờ mới hậu quả thế này đây, bây giờ mình toàn tâm, toàn lực chơi và nói chuyện với bé bất kỳ lúc nào, lúc nào cũng dạy con khi gặp cái gì cũng nói, chạy xe trên đường cũng nói chắc nhiều người đi đường nói mình khìn nhưng nghĩ vì con vậy, mình cứ nghĩ bé kg nghe, vậy mà mới đây bé đã tiến bộ, mặc dù bé chưa nói thêm được từ nào nhưng cái gì mẹ và cô giáo dạy bé nhớ và làm theo, mình cái gì đã dạy rồi chỉ rất đúng, mình đọc những topic của các mẹ mà Anh Phi, Chị Tường Anh và một số mẹ chia sẻ rất hữu ích và làm bài học cho mình.
Nuna

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 5 06, 2014 6:51 pm

ở topic chị Phương được nhiều anh chị chuyên gia góp ý nữa.

Tôi có một tật xấu là lo xa, rất xa. Tôi thấy viễn cảnh ngày nào đó tôi, bạn, chị Phương già ngồi đánh máy không nổi, diễn đàn đóng cửa, vậy thì tất cả các kiến thức, kinh nghiệm về giáo dục đặc biệt trên này sẽ mất hết. Các thế hệ phụ huynh sau này, ai hỗ trợ họ?

Vì vậy đã tới lúc mọi người cần tham gia chứ không chỉ đứng ngoài đọc. Tôi rất cảm ơn các bạn như Phương, Pinkrose, Mỹ ... đã vào trao đổi. Nếu ai cũng chỉ đợi chuyên gia hay một số phụ huynh đăng và không đóng góp, thì diễn đàn không sống lâu dài được.

Mà tôi cũng xin thú tội là tôi đã từng yêu cầu Admin chỉ cho mọi người đọc khi đăng nhập, khách sẽ không đọc được. Làm vậy thì gây khó khăn cho các PH vì ai cũng có thể quên mật khẩu, cho nên tôi bị từ chối. Nhưng có lẽ đã tới lúc tôi cần yêu cầu Admin một lần nữa xem sao.

Chúng ta mong con cái chúng ta giao tiếp với mọi người, nói ra cái các bé muốn nói, nhưng chúng ta thì ít làm vậy, chỉ thích làm "người đọc thầm lặng". :twisted:

Đâu có cần phải là chuyên gia hay phụ huynh kỳ cựu . Một khi một phụ huynh mới đang bối rối, một lời chia sẻ đồng cảm cũng quý giá như lời khuyên về chuyên môn mà .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 5 06, 2014 8:00 pm

Tôi có một tật xấu là lo xa, rất xa. Tôi thấy viễn cảnh ngày nào đó tôi, bạn, chị Phương già ngồi đánh máy không nổi, diễn đàn đóng cửa, vậy thì tất cả các kiến thức, kinh nghiệm về giáo dục đặc biệt trên này sẽ mất hết. Các thế hệ phụ huynh sau này, ai hỗ trợ họ?

"Lo xa" không hẳn là "tật xấu" bởi cái tính này thường xuất hiện từ các cụ già cẩn thận :lol: :lol: :lol: - cái khoản này thì chắc anh Phi và P đều giống nhau :lol: - Già và lo xa ..... :lol: - Chỉ khác chút là your appearance look younger than mine :lol: :lol: :lol:
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi meque » T.Ba Tháng 5 06, 2014 8:08 pm

Dạ em hiểu mà chị Phương. Nhưng đôi lúc cũng tuổi "khỉ" tí nên vậy đó. Qua giai đoạn rối bời rồi căng "dây". Nay em cũng cố trấn tỉnh và từ từ tìm đọc, cái nào phù hợp thì áp dụng. Em không sợ cực sợ khổ chỉ sợ mình bị "rối" thôi. Chắc phải đi mua tranh có chữ "Nhẫn" về thêu rồi treo chỗ nào dễ thấy nhất để nhắc mình.

Chị Nuna ơi, mình cùng cố gắng nhé. Bé nhà chị 22 tháng được như vậy là quá tốt rồi. Con trai em 21 tháng thì cũng chưa nói nhiều, nhưng bé hiểu, và phát âm theo những âm mình nói trước được rồi. Còn chị hai (bé bệnh) thì cũng nhớ nhưng khi nói ra thì lộn xộn lắm. Em cũng không chắc là con có TK không. Chỉ chắc một điều là con có rối loạn gì đó. Càng theo dõi con thì thấy con không giống tăng động tí nào.

Tôi có một tật xấu là lo xa, rất xa

Cám ơn cái tật xấu của anh Phi rất nhiều. Thú thật là đã nhiều lần em làm "người đọc thầm lặng" lắm. Vì chưa kinh nghiệm, hiểu biết nhiều nên không biết góp ý gì, khi có góp ý gì thì sợ không hay ho gì hichic. Như khi hỏi trên topic mà không thấy hồi âm cũng nghĩ chắc mình type không rõ nghĩa, hay là đã hỏi lại những vấn đề đã từng đăng trên diễn đàn rồi mà mình chưa đọc được, hay là gì gì ... đó mà không ai buồn comment. Nhưng khi có một người chia sẻ thì thấy lòng cởi mở hơn và ít ngại ngần hơn khi viết vài dòng vào topic nào đó.

Một lần nữa cám ơn các anh, chị đã cùng nhau vượt khó.
Trân trọng.
meque

Gửi bàigửi bởi Nuna » T.Ba Tháng 5 06, 2014 8:33 pm

meque đã viết:
Tôi có một tật xấu là lo xa, rất xa

Cám ơn cái tật xấu của anh Phi rất nhiều. Thú thật là đã nhiều lần em làm "người đọc thầm lặng" lắm. Vì chưa kinh nghiệm, hiểu biết nhiều nên không biết góp ý gì, khi có góp ý gì thì sợ không hay ho gì hichic. Như khi hỏi trên topic mà không thấy hồi âm cũng nghĩ chắc mình type không rõ nghĩa, hay là đã hỏi lại những vấn đề đã từng đăng trên diễn đàn rồi mà mình chưa đọc được, hay là gì gì ... đó mà không ai buồn comment. Nhưng khi có một người chia sẻ thì thấy lòng cởi mở hơn và ít ngại ngần hơn khi viết vài dòng vào topic nào đó.

Một lần nữa cám ơn các anh, chị đã cùng nhau vượt khó.
Trân trọng.

Mình giống meque nè, cũng là người đọc thầm lặng trong dđ hihi, chưa tự tin mở topic riêng, đôi lúc mình viết văn lủng củn, hỏi thì không hay rồi sợ hỏi rõ nghĩa kg, ui nhiều cái ngại nên ......đi tàu ngầm.
Nuna

Gửi bàigửi bởi Nuna » T.Ba Tháng 5 06, 2014 8:50 pm

meque đã viết: Còn chị hai (bé bệnh) thì cũng nhớ nhưng khi nói ra thì lộn xộn lắm. Em cũng không chắc là con có TK không. Chỉ chắc một điều là con có rối loạn gì đó. Càng theo dõi con thì thấy con không giống tăng động tí nào.

.

Gủi Meque!

Theo ý kiến cá nhân mình, mình đi khám bé ND1: bé chậm nói, khám ND 2: theo dõi TK, lúc đầu mình cũng nghĩ rằng chẩn đoán sai, rồi cũng định tìm thêm vài chỗ để test, nhưng thiết nghĩ nếu con mình rơi vào trường hợp chậm nói thì mình cố gắng khác phục những khuyết điểm của con để con theo kịp các bạn cùng trang lứa, nếu TK thì mình cũng có hướng can thiệp sớm cho con, kg mất đi đâu cả chỉ mong ước con mình phát triển bình thường như các bạn của bé thôi, nên dù gì đi chăng nữa mình kg dám lơ là trong việc dạy và dạy bất cứ lúc nào mà điều này trước đây mình kg biết, gần 2 tháng tích cực con đã khá hơn nhiều, mình vui và mừng thầm và có thêm động lực cố gắng, con TK mình như trở thành một người trầm cảm, mất ngủ luôn, đi chùa cầu nguyện, thấy con tiến bộ thì giờ đây mình đã tươi tắn hơn, nét mặt bớt buồn. Cám ơn các Anh / Chị chuyên gia trên diễn đàn đã tạo điều kiện để các mẹ có thêm kinh nghiệm, cùng hướng con chúng ta trở thành người bình thường.
Nuna

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 5 06, 2014 8:56 pm

Mình giống meque nè, cũng là người đọc thầm lặng trong dđ hihi, chưa tự tin mở topic riêng, đôi lúc mình viết văn lủng củn, hỏi thì không hay rồi sợ hỏi rõ nghĩa kg, ui nhiều cái ngại nên ......đi tàu ngầm.

Các con đường chúng ta đang đi, nó vừa dài, vừa lên dốc xuống dốc, đi qua lúc tối lúc sáng . Nếu có ai vào chia sẻ, chỉ cần hỏi thăm hay kể về con mình, thì cũng làm cho mình thỏai mái vì có bạn đồng hành. Đúng không ạ? Các bạn đừng ngại về chuyên môn. Đây là trường đại học mở, không thi cử không cấp bằng mà . Cứ chia sẻ trước, học hay khuyên ai gì tính sau. Sự có mặt của các bạn, thể hiện qua các bài đăng, là quan trọng nhất.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.41 khách.