Bé 18 tháng tuổi chậm nói và không biết bắt chước

Re: Bé 18 tháng tuổi chậm nói và không biết bắt chước

Gửi bàigửi bởi Mebixanh » CN Tháng 4 20, 2014 10:22 pm

Chào các mẹ,

Tuần qua con cũng có tiến bộ biết giả vờ nghe điện thoại, biết xúc vào miệng ( xúc giả vờ không thôi nhé, chứ không xúc thức ăn) biết xúc cho mình 1 miếng và nếu mẹ xin thì cho mẹ 1 miếng....

Con em còn 1 vụ rất khó nữa là cháu rất ít ăn vặt. Đồ ăn hầu như toàn để nghịch chứ ko chịu cho vào mồm, dù mẹ có chuẩn bị làm cho nó vui mắt đến cỡ nào. Nếu mẹ ép nhét vào mồm thì cũng nhè ra, làm sao đây các chị?????? Cháu hiện giờ vẫn ăn cháo, nuốt chửng. Biết tập nhai cho con ntn đây các chị ơi!
Mebixanh

Gửi bàigửi bởi meque » T.Hai Tháng 4 21, 2014 11:57 pm

Chào Mebixanh!

Con giả bộ được như vậy là tốt quá rồi. Bé em hồi nhỏ chỉ biết lấy con chuột máy tính làm điện thoại để alo, lớn một chút thì biết lấy đồ chơi gì đó giống micro đưa vào miệng cho mẹ hát. Hiếm hoi vài trò vậy thôi.

Trưa thứ 7 mẹ dỗ con ngủ, con lấy quyển truyện úp mặt chơi cướp hà với mẹ, mẹ tạo ra âm thanh lạ, vậy là con nhìn mắt mẹ trên 20s, mẹ làm lại mấy lần sau có khi không tới 20s, có khi hơn 20s. Bé nhà Mebixanh có thích chơi cướp hà không?

Về khâu ăn uống thì con em thuộc hàng nhẹ cân nên không dám ý kiến nhiều, chỉ thấy là mỗi bé mỗi kiểu. Con em thì thích ăn vặt lắm nhưng ăn cháo toàn nuốt trọng, 3 tuổi còn ăn cháo, hôm nào thích thì ăn cơm, ăn cơm thì nhai rất tốt. Cháu em cũng 18 tháng nhưng không ăn gì ngoài 4 chén cháo mỗi ngày, và bé cũng nuốt trọng thôi, nhưng lên cân điều điều và rất thông minh.

Chị Phương ơi!
Chiều thứ 6 rồi con em tự múc cơm ăn đến no luôn đó chị. Sáng thứ 7 thì con tự ngồi vào bô đái nhưng không kéo quần xuống :D
meque

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 4 22, 2014 12:43 am

meque đã viết:Chị Phương ơi!
Chiều thứ 6 rồi con em tự múc cơm ăn đến no luôn đó chị. Sáng thứ 7 thì con tự ngồi vào bô đái nhưng không kéo quần xuống :D

Con giỏi rồi, cứ tiếp tục tiến quân nha :D
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi meque » T.Tư Tháng 4 23, 2014 6:02 pm

Dạ em cám ơn chị Phương.

Hôm qua con lên Nhi Đồng, cô cho chơi cát và rót nước, đúng 2 món mà con thích, con chơi khá tốt, khi cô nói con hay nhìn cô, và vừa chơi vừa nhìn kiểu giao tiếp. Được cô khen. Con đang thích chơi thì bị cô ngắt ngang vì hết giờ, nên con bùng nổ :D , con nói không gì ra gì nhiều lắm, mẹ xoa dịu không được, thế là ba nóng lên rồi la con, con dịu xuống được một tí rồi lại bùng lên, hình như ba có đét vào mông con (mẹ không thấy hành động đó, thấy thì mẹ đã ngăn ba rồi) con khóc, mẹ bế xoa dịu con thì con đỡ hơn. Lên taxi con còn nói nhiều, ba định đét con nữa nhưng mẹ không cho, rồi con dịu từ từ. Qua đến Nancy có nơi vắng vẻ, yên tỉnh, mát mẽ vì giờ nghỉ trưa nên mẹ có chỗ cho con ăn. Con tươi tỉnh trở lại. Chắc vì tới giờ ăn, ngủ và bị "cấm" không cho chơi khi đang thích nữa nên con mới "không ngoan" như vậy. Con chưa biết "phải trái" nên ra ngoài hay "quậy" như vậy. Mẹ hiểu con nhưng cũng không giúp con được hi vọng khi con lớn hơn con sẽ khác. Con thích các tranh vẽ trên tường nên cứ đi lên đi xuống cầu thang. Trong 17 bé ngồi chờ khám con là bé lăng xăng nhất, dạn dĩ nhất, "siêu quậy" nhất, vui nhất. Đợi 2h mà vô khám chưa tới 5'[, bác sĩ Vinh cho về nhà uống thuốc bổ não 1 tháng xem thế nào, bs nói tự kỷ thì không có thuốc chứ tăng động mà là con gái nữa thì không sao, từ từ sẽ giảm. Mẹ xin cho con đo điện não đồ, bs nói con chưa đo được vì còn lăng xăng quá, uống thuốc rồi theo dõi, thường xuyên hỏi thăm cô giáo con đi học có phá nhiều không. 1 tháng sau tái khám. Vậy là vẫn mơ mơ hồ hồ. Chỉ có câu nói uống thuốc rồi bé sẽ hiểu và tập trung hơn của bác sĩ là cho mẹ tí hi vọng.
meque

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 4 23, 2014 7:11 pm

Chào em,
Em hướng dẫn ba của cháu vào diễn đàn này tâm sự những điều ba nghĩ về con, những bế tắc, buồn phiền nào đó, có như vậy thì ba sẽ hiểu về các trẻ TK và đặc biệt là con của ba nhiều hơn, dùng biện pháp mạnh, cụ thể là đòn roi hay là đét vào đít mạnh tay, theo chị, chưa phải là biện pháp tốt trong mọi lúc. Nếu đúng như em nhận xét, con bùng nổ là do con đang được chơi và bị ngưng ngang. Đúng ra cô phải thông báo cho con trước còn trong bao lâu nữa thì hết giờ chơi của con, cô nên có 1 dụng cụ học tập cụ thể cho trường hợp này là đồng hồ để trước mặt con và cho biết khi kim chỉ đến đâu con sẽ ngừng chơi. Trong trường con của chị thì các thầy, cô có đồng hồ đếm ngược, không biết ở các nơi bán dụng cụ học sinh ờ SG chúng ta có bán không, nó chính là chiếc đồng hồ dùng cho nhà bếp, khi mình chỉnh đồng hồ 5' thì nó sẽ đi từ 5' đến 0' rồi reng lên cho mình biết để vào xem thức ăn và tắt lửa phòng bị khét. Con mình thì cũng dùng loại đồng hồ này được, cứ cho chừng vài phút, khi đồng hồ reng thì con biết đã đến lúc dừng hoạt động đang làm. Như vậy, sự báo trước và cho con thời gian chấp nhận là cần thiết. Em cứ giải thích với ba cháu rằng: khi ba đang say mê chơi trên vi tính và ai đó bắt buộc ba ngưng ngay không báo lý do hay báo trước cần ngưng để làm gì thì ba sẽ cảm thấy thế nào, bực không, sẽ quát tháo hay ít hơn chút là cằn nhằn, càm ràm không? Nếu ba có sự liên tưởng như vậy rồi thì ba hãy cảm thông và hiểu con, lần sau đừng dùng biện pháp mạnh với con, nhất là nơi chốn đông người, chúng ta cần tôn trọng trẻ, để người khác hiểu, thông cảm và cũng tôn trọng các trẻ như con mình. Có người vì "mặt mũi" sợ người chung quanh cho là mình "không biết dạy con", nên cứ đánh con để con phải nghe theo, nhưng con chúng ta là trẻ đặc biệt, các phương pháp giáo dục cũng cần "đặc biệt" và phù hợp với con; nếu cần, mình giải thích với người chung quanh là đủ.
Lần sau, nếu có trường hợp tương tự, em chuẩn bị sẵn một món đồ chơi nào đó mà cháu thích, mang theo và đừng cho cháu biết, đến khi xong giờ chơi của con mà thấy con đang say sưa, cô và mẹ thông báo trong bao lâu nữa thì con sẽ hết giờ chơi của mình, không có đồng hồ đếm ngược thì cô hay mẹ dùng phương pháp đếm ngược từ 20 hay 10 đến 0, đếm chậm rãi và từ từ thôi, để con có thời gian chuẩn bị và chơi nốt phần của mình trước khi cháu đồng ý tự nguyện chấm dứt giờ chơi, kế đến em trao cho con món đồ chơi khác mà con thích (em chuẩn bị sẵn) cho con chơi, hướng con đến hoạt động / trò chơi / món đồ chơi khác, con sẽ dễ chấp nhận hơn, em nhé.
Chúc em thành công.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi meque » T.Ba Tháng 4 29, 2014 12:54 am

Dạ em cám ơn chị Phương. Em cũng có thử cách thông báo thời gian trước khi dừng hoạt động gì đó. VD: Khi tắm con thích dọc nước nên không chịu ra, mẹ sợ con tắm lâu bệnh nên cũng nói trước với con mẹ đếm tới 20 thì mình ra nhé. Hoặc khi ăn mà con không chịu ăn, mẹ nói ăn 5 muỗng thôi nhé. Nhưng bé chưa biết chị ah. Mỗi ngày tắm em đều làm cách này nhưng chưa hiệu quả.

Từ hôm sau khi đi bệnh viện về con bệnh tới nay, con mệt mỏi lắm nhưng mẹ cảm nhận con có ánh mắt giao tiếp ổn, hay nhìn mẹ, biết đưa mặt cho mẹ hôn khi mẹ nói cho mẹ hôn cái. Mấy hôm nay không có tinh thần vào diễn đàn. Giờ con đang ở nhà với cô giúp việc, mẹ ở cơ quan mà lòng không an. Nên chỉ tranh thủ viết vài dòng.

Chúc các anh, chị những ngày nghỉ lễ vui và hạnh phúc bên gia đình.
meque

Gửi bàigửi bởi Nuna » T.Năm Tháng 5 01, 2014 9:05 am

chao ban!

ve viec tam cho be, be nha minh kg thich tam vi xa bong lam cay mat nen minh toan lam du tro mo nuoc, xit nuoc be moi chiu buoc vao nha tam, den khi tam roi thi kg chiu ra, the la minh tat het nuoc, tat den, mot luc sau be tu dong ra ngoai ah. mot it thong tin chia se voi ban.
Nuna

Gửi bàigửi bởi meque » CN Tháng 5 04, 2014 6:49 pm

Cám ơn chị Nuna đã chia sẻ. Có hôm nghịch quá em cũng khóa nước hihi. Nhưng khóa nước thì con chỉ không vặn vòi nước ra nghịch thôi, vẫn còn nước trong thau hihi. Nên mẹ phải đỗ hết nước trong thau luôn, khi thấy hết nước là cự liền. : :D

Bé nhà chị Nuna được mấy tuổi rồi, bé tiến bộ nhiều khi được can thiệp không chị?
meque

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » CN Tháng 5 04, 2014 7:40 pm

meque đã viết:Cám ơn chị Nuna đã chia sẻ. Có hôm nghịch quá em cũng khóa nước hihi. Nhưng khóa nước thì con chỉ không vặn vòi nước ra nghịch thôi, vẫn còn nước trong thau hihi. Nên mẹ phải đỗ hết nước trong thau luôn, khi thấy hết nước là cự liền. : :D
Bé nhà chị Nuna được mấy tuổi rồi, bé tiến bộ nhiều khi được can thiệp không chị?

Mùa này khá nóng rồi, em có cho con đi hồ bơi không, cho con chơi nước thoải mái không bị la :D - Nếu có khoản sân nhà em mua cái hồ nước bằng hơi cho nước vào, ấm tí thì tốt, cho con chơi thỏa thích. Con thích nghịch nước em dùng đó làm phần thưởng khích lệ sau khi con làm tốt và được 1 mục tiêu nào mà em dạy con thì cũng hay đó.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Nuna » T.Hai Tháng 5 05, 2014 10:31 pm

meque đã viết:Cám ơn chị Nuna đã chia sẻ. Có hôm nghịch quá em cũng khóa nước hihi. Nhưng khóa nước thì con chỉ không vặn vòi nước ra nghịch thôi, vẫn còn nước trong thau hihi. Nên mẹ phải đỗ hết nước trong thau luôn, khi thấy hết nước là cự liền. : :D

chao meque! be nha minh gần 24 thang roi, mới can thiệp gần 2 tháng, 24 tháng mà nói duoc ít lắm, đến bay gio can thiep be tien bo rõ rệt, chưa nói thêm duoc tu nao nhưng hỏi những từ mẹ hay dạy bé thì bé chỉ đúng lắm, đi học nhà trẻ các cô dạy hay quá mà ở nhà mẹ dạy hoài kg được, bé tự múc cơm ăn và ngồi vào ghế đàng hoàng chứ kg phải như trước đây thích ngồi trên bàn ăn thôi, đi tiêu tiểu cũng chưa biết nói (phần này mẹ nản lắm chưa biết dạy bé sao đây)mii2nh toàn tàu ngầm nên chưa tự tin lập topic riêng
Nuna

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.79 khách.