Bé Ốc lại gặp vấn đề giao tiếp

Bé Ốc lại gặp vấn đề giao tiếp

Gửi bàigửi bởi Rose » CN Tháng 4 13, 2014 2:37 am

Chào các mẹ,

Nhờ các mẹ giúp với. Bé Ốc đã 28 tháng. Ở nhà bé khá lanh lợi, nói nhiều, nói chủ động, câu dài 3-7 từ, đặt một số dạng câu hỏi như con gì đây, cái gì đây, ai đây, ông này tên gì, cái này của ai, ai ở đâu, mẹ ăn không,... Nói chung tương tác của con ở nhà bình thường. Tuy nhiên, con còn biểu hiện đáng lo ngại sau đây:
- vẫn còn tật ăn vạ, đôi khi lấy tay đánh vào đầu, nhưng có vẻ không đau vì đau là khóc ngay
- không chịu chơi với bạn nào cả, kể cả bạn hàng xóm, ra chỗ lạ chỉ bám bố mẹ nhất là mẹ

Khi bé tầm xung quanh 20 tháng, bé vãn chơi với một số bé quen hàng xóm, sau đó có cô trông bé, ban ngày cô rất ít cho bé ra ngoài, và bây giờ thì bé không thích tiếp xúc các bsnj, nếu các bạn lại chơi, bé chỉ nhìn hoặc lảng đi. Trong khi ở nhà bé chơi tương tác với người nhà rất tốt, biết cãi đơn giản. Ví dụ mẹ bảo của mẹ, bé biết cãi của Ốc chứ, biết thế nào là to, dài, sáng, tối, nóng, mát, lạnh,.... biết khen, tự đưa ra bình luận.

Mình nên dạy bé thế nào để bé biết chơi với các bạn? Cảm ơn các mẹ nhé!
Rose

Re: Bé Ốc lại gặp vấn đề giao tiếp

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Ba Tháng 4 22, 2014 8:52 pm

Không có mẹ nào vào chia sẻ với nhỉ. Bé Ốc thực ra cũng có lúc chơi với bạn được 1 tí, ví dụ khi quen với bé hàng xóm rồi thì hai bé chạy đuổi nhau, nhưng chơi ít thôi còn lại toàn đánh em nếu em sán lại gần, em thì cứ ôm chị nói "yêu" thích lắm, mà chị thờ ơ chả thèm chơi. Nhưng chị lại chới với mẹ, có đồ gì hỏi mẹ, nói với mẹ thôi. Bé biết cãi, như mẹ bảo "con mặc bỉm nhé không đêm tè dầm' thì bé cãi "con tè bô chứ', hôm qua mẹ mắng còn vung chân tay nói "đánh cái bây giờ", hư thật. Cũng cái tội mẹ không kiên nhẫn hay mắng con.
Rose

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » T.Tư Tháng 4 23, 2014 4:48 am

Mình thấy bé mới hơn 2 tuổi mà nói đc như thế là ngôn ngữ tốt quá,chỉ là cháu kén bạn thôi.
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Bảy Tháng 4 26, 2014 5:52 pm

Về khoản nói thì bé khá ổn rồi mẹ cún à, nhưng mình lo khoản chơi với bạn. Bé nhà mình vẫn chưa đi nhà trẻ vì lười ăn suy dinh dưỡng, vẫn phải chăm ở nhà. Có thể do bé đã ít tiếp xúc từ trước nên bé chưa biết cách chơi chăng, vì bé chơi với người nhà rất tốt, chơi tưởng tượng rất tốt, chơi phân vai tốt.
Rose

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.42 khách.