Dính thắng lưỡi

Dính thắng lưỡi

Gửi bàigửi bởi 747905 » T.Ba Tháng 10 13, 2009 5:38 pm

Gửi chị Tường Anh
Em chào chị, em đọc được tin nhắn của chị bên WTT, em rất cảm ơn chị và mong chị tư vấn giùm em trường hợp của bé. Em đã quan sát bé rất kỹ, bé có 1 số biểu hiện khác BT là: khi lè lưỡi, lưỡi bé không vượt quá môi dưới và có hình tù, bé không đưa được lưỡi lên liếm môi trên, khi bảo bé nói A, mở khẩu độ mồm to và uốn lưỡi lên hàm trên thì nếu để tự làm, bé sẽ co bớt khẩu độ mồm thì lưỡi mới chạm lên hàm trên , nếu em dùng tay giữ hàm dưới thì bé không thể chạm lưỡi lên hàm trên được. Em nghĩ là bé nhà em có bị dính thắng lưỡi. Nhưng em không rõ, trường hợp của bé là ở mức độ nào, có nên cắt không,và xác suất thành công cũng như các rủi ro có thể gặp khi cắt, vì bé ăn uống, nói chuyện bình thường, bé có thể tặc lưỡi tốt, tuy nhiên vì dính thế nên giọng nói, phát âm của bé khá ngọng , nghe giống như người ngắn lưỡi vậy.Vì bé nhà em đã 5 tuổi rồi, và nếu xem ảnh trên Web của BV nhi đồng 1 thì em thấy bé không nặng như vậy (khi thè lưỡi không tạo thành hình chữ V). Hiện tại em đang rất bối rối, không biết nên đưa bé đi khám ở đâu là tốt nhất.Em rất mong nhận được lời khuyên từ chị. Em cảm ơn chị rất nhiều!
747905

Re: Dính thắng lưỡi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 10 13, 2009 6:20 pm

Phần trả lời từ chuyên viên Cùng Nhau Vượt KHó

Chào bạn. Cám ơn đã sang thăm nhà của tụi mình nhé. "Bên kia" xa quá, mình không đến thăm thường.

Em đã quan sát bé rất kỹ, bé có 1 số biểu hiện khác BT là: khi lè lưỡi, lưỡi bé không vượt quá môi dưới và có hình tù, bé không đưa được lưỡi lên liếm môi trên, khi bảo bé nói A, mở khẩu độ mồm to và uốn lưỡi lên hàm trên thì nếu để tự làm, bé sẽ co bớt khẩu độ mồm thì lưỡi mới chạm lên hàm trên , nếu em dùng tay giữ hàm dưới thì bé không thể chạm lưỡi lên hàm trên được. Em nghĩ là bé nhà em có bị dính thắng lưỡi. Nhưng em không rõ, trường hợp của bé là ở mức độ nào, có nên cắt không,và xác suất thành công cũng như các rủi ro có thể gặp khi cắt, vì bé ăn uống, nói chuyện bình thường, bé có thể tặc lưỡi tốt, tuy nhiên vì dính thế nên giọng nói, phát âm của bé khá ngọng , nghe giống như người ngắn lưỡi vậy.Vì bé nhà em đã 5 tuổi rồi, và nếu xem ảnh trên Web của BV nhi đồng 1 thì em thấy bé không nặng như vậy (khi thè lưỡi không tạo thành hình chữ V). Hiện tại em đang rất bối rối, không biết nên đưa bé đi khám ở đâu là tốt nhất.Em rất mong nhận được lời khuyên từ chị. Em cảm ơn chị rất nhiều!

Thế này nhé, qua kinh nghiệm làm việc trên 10 năm qua, đây là những khó khăn có thể có với các bé dính thắng lưỡi: 1) Khi bé, con có thể khó bú mẹ. 2) Khi học nói, con có thể ngọng những phụ âm cần đầu lưỡi đưa lên hàm trên như t, d, th, n, l. 3) Nếu quá ngọng, niềm tự tin của con có thể bị giảm sút khi trưởng thành.

Khi nào thì nên sử dụng tiểu phẫu? Khi những vấn nạn trên nghiêm trọng. Các bác sĩ có thể chọn bấm kéo, và trong trường hợp này thì khồng cần thuốc mê. Nếu có thì chỉ một ít thuốc tê. Cũng có khi các bác sĩ phải sử dụng thuốc mê toàn phần hay một phần, và trường hợp này thì chỉ khi trẻ trên 1 tuổi.

Các bác sĩ đã từng giải thích với tôi khi chúng tôi làm việc với những em bé dính thắng lưỡi rằng họ chọn phẫu thuật, dù là tiểu phẫu, chỉ khi phần nói ngọng khó thay đổi sau khi đã đi trị liệu ngôn ngữ. Nếu thắng lưỡi quá ngắn, và việc nên cắt là rõ ràng, họ chờ đến khi bé trên 9 tháng. Họ cho biết khi trẻ trên 2 tuổi, việc cắt thắng lưỡi còn đòi hỏi họ phải khâu tránh sẹo.

Vậy bé nhà bạn có thắng lưỡi ngắn, nhưng có nghiêm trọng không? Bạn đã xem xét rồi đấy, và thấy rằng con tặc lưỡi được, nói được dù hơi ngọng. Việc nuốt thì thường không khó khăn lắm. Tôi nghĩ bạn nên tìm cách tập cho con nói những âm t, d, đ, th, n, l. Bạn tập chăm chỉ vào xem độ tiến bộ của con ra sao (nghĩa là lưỡi của con có khắc phục được không).

SAu một thời gian thấy không hiệu quả, con vẫn ngọng, có thể bạn nên cắt thắng lưỡi cho con.

Về việc tập, bạn soạn ra một số từ nhất định cho những phụ âm trên. Hãy chọn những từ đơn giản. Thí dụ, TA thì dễ hơn TUYẾT, DI thì dễ hơn DƯƠNG. Bạn tập đi tập lại những chữ ấy xem sao, rồi cho mình biết kết quả nhé. Mà phải tập ngay bạn nhé. Con 5 tuổi rồi.

Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi 747905 » T.Ba Tháng 10 13, 2009 6:44 pm

Em cảm ơn chị đã cho em những lời khuyên quý báu thế này. Em sẽ cố gắng luyện cho cháu trong thời gian tới, hy vọng có tin vui để kể với chị. Hiện tại em vẫn có 1 cô giáo mầm non đến học với cháu 1 tuần 3 buổi, 2h/buổi, nói thật là em thấy cháu cũng chậm hơn so với các bạn cùng tuổi. Thời gian qua em cũng có luyện cháu phát âm các âm ngọng, nhưng cháu không chịu hợp tác, rất nhanh chán, nhanh nản. Trước thì em chỉ soạn giáo án để cô dạy cháu dựa theo chuẩn phát triển bình thường về vận động, ngôn ngữ,em cũng chưa biết nên soạn bài học luyện phát âm cho bé từ đâu. Em đã sốc khi nghĩ cháu phải đi phẫu thuật, nên lời khuyên của chị giúp em thấy an tâm hơn rất nhiều.Một lần nữa, em chân thành cảm ơn chị
747905

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 10 13, 2009 7:24 pm

Phần trả lời từ chuyên viên Cùng Nhau Vượt Khó

Mẹ dậy con thì khó hơn cô giáo dậy, trẻ nào cũng thế bạn ạ!

Còn bài học phát âm thì mình nói rồi đấy: Bây giờ bạn soạn từ, rồi tìm hình minh hoạ từ ấy, rồi góp thành một nhóm để cô dậy bé. Thí dụ, bạn có 10 hình cho từ T: Tai, tóc, tôm,..., 10 hình cho Đ. Mỗi hình cho con đọc 5 lần (rồi sau tăng dần). Bạn nhờ cô ghi lại xem trong 5 lần của "tai" thì con nói tốt bao nhiêu lần. Bạn và cô ghi lại những dữ kiện này để xem con tiến bộ ra sao.

Mớiđầu, bạn chỉ cho tập từng từ thôi, sau này sẽ tiến tới khúc từ đôi, câu... sau.

Mình có một em bệnh nhân lúc ấy 3 tuổi. Thắng lưỡi dính kể là trung bình, không nhẹ lắm. Bố mẹ không muốn cắt. Lúc nhỏ em bú có khó khăn, và 3 tuổi thì ngọng. Một buổi sáng, mẹ em gọi khẩn cấp cho mình, khóc khóc mếu mếu, bảo con chảy hết cả máu miệng. Mình bảo chị gọi ngay cấp cứu. Bạn biết chuyện gì không? Không hiểu vì lý do nào, mà lưỡi tự... giải phóng mình khỏi thắng lưỡi.

Nghe thì sợ, nhưng thực ra máu chảy không nhiều gì lắm, nhưng cứ xúc miệng thì lại thấy chảy tí nữa. Em bé khó chịu nên khóc. Tụi mình kể là hoảng vía một phen. Sau cùng, ông Tai Mũi Họng bảo: "Thế là khỏi phải tính chuyện cắt thắng lưỡi, và bố mẹ khỏi tốn 4 ngàn rồi!" Ông nói ông cũng chưa bao giờ thấy trường hợp như vậy.

Một em khác thì ở 6 tuổi bỗng không chịu ăn mấy ngày. Cuối cùng bên Tai Mũi Họng cũng tìm ra là thắng lưỡi của em tự đứt, và đang ở trong giai đoạn lành. Lúc ấy mình xem thấy có vẩy trắng.

Nếu bé nhà bạn cũng thế thì mẹ khỏi lo nhỉ? :P
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi 747905 » T.Ba Tháng 10 13, 2009 7:37 pm

Đúng là nếu tự nó khỏi được thì tốt với mẹ con em quá, vì mẹ cháu quá lo lắng không chỉ là do sợ dao kéo đâu, mà vì cháu là đít tôn dòng họ, ông nội cháu rất gia trưởng, ông không đồng ý cho đưa cháu đi cắt, nên nếu bất quá phải cắt thì chắc em phải cắt "chui" và chịu tiếng bất hiếu.
Chị cho em hỏi thêm là nếu đi cắt thì khoảng bao lâu sẽ lành ạ, và chỗ thắng lưỡi có ảnh hưởng đến các dây thần kinh gì gì không? Liệu có rủi ro gì không chị? em mù tịt về kiến thức y học, mong chị chỉ dẫn ạ.
Em đã hiểu phương pháp luyện rồi ạ.Chiều nay em sẽ trao đổi với cô giáo và làm theo đúng cách chị hướng dẫn luôn.Cảm ơn chị rất nhiều.
747905

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 10 13, 2009 7:52 pm

À, may quá, bạn còn trên internet. Thế thì mình có thể nói với nhau nhiều nhiều.

Cắt thắng lưỡi ở tuổi của bé (5 tuổi) thì phức tạp hơn khi bé dưới 1 tuổi. Thường thì bệnh nhân của mình ở lại bệnh viện nửa ngày. Cuộc tiểu phẫu này chỉ dùng lượng thuốc mê cho 4 phút thôi. Cắt xong, bác sĩ phải khâu bên dưới lưỡi. Dĩ nhiên là có khó chịu cho bé mấy ngày. Có bé (nói bạn đừng sợ nhé) phải 10 ngày sau mới hoàn toàn hết khó chịu. Các bác sĩ cho biết thường thì không có biến chứng hay phức tạp gì liên quan đến các cơ phận khác, đặc biệt là thần kinh.

Có những em bé mình phải gọi là "anh hùng". Mới 4 hay 5 tuổi mà các em hoàn toàn bình tĩnh khi vào gặp bác sĩ, khi được bác sĩ giải thích họ sẽ làm gì cái lưỡi bé xíu kia. Vậy là các em cho biết các em sẽ cộng tác. Các bé này được bác sĩ dùng tia laser thay vì để thuốc mê cắt. Chúng thật là giỏi bạn ạ, há miệng ngon lành, không kêu ca gì hết. Cạnh đó, cũng phải nhận là hai vị bác sĩ mình thường làm việc chung về những ca này rất tâm lý. Họ có hình ảnh xinh xắn cho trẻ xem. Vẫn thấy màu đỏ của máu, nhưng hình vẽ thật là đẹp và thích hợp với tuổi thơ. Họ cũng sòng phẳng cho trẻ biết sẽ khó chịu, sẽ đau, đau ở mức nào... Phẫu thuật bằng tia laser thì chỉ khoảng 2 tiếng là hết khó chịu.

Với cậu đít tôn đít thép nhà bạn, nếu có laser thì tiện nhỉ. Chỉ dấu cháu đi có 2 hay 3 tiếng là mọi chuyện xong thôi! Nhưng tôi nói đùa đấy, làm sao để thuyết phục ông là tốt nhất. Mà ông không chịu, bố có chịu khôg?

Những gì mình kể cho bạn trên đây là những ca mình gặp tại Hoa Kỳ, nơi mình làm việc. Mình chưa bao giờ chứng kiến một ca cắt thắng lưỡi tại Việt Nam, chưa ngồi chung bàn thảo luận cùng bác sĩ và phụ huynh tại Việt Nam, nên không biết mọi việc có giống như tại Hoa Kỳ không.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi 747905 » T.Ba Tháng 10 13, 2009 8:19 pm

Em có hỏi qua 1 bác sỹ Việt nam, bác ấy nói gây tê,bố mẹ bế trên lòng để bsỹ cắt (không rõ có laser không, em sẽ hỏi lại vấn đề này) mất khoảng 15-20 phút rồi về. đau mất 10 ngày, theo hướng dẫn là 3 ngày đầu cho bé uống sữa, sau đó ăn cháo đến khi lành có thể ăn cơm. Nhưng bé nhà em cực nhút nhát, nên em không biết liệu chỉ gây tê thì có làm bé quá sợ hãi khi nhìn thấy bác sỹ thực hiện phẫu thuật không.Nếu quá sợ hãi bé sẽ phản ứng rất mạnh, như bị hoảng loạn ấy. Bé từng bị hoảng loạn 1 lần khi bác sỹ lấy ven truyền nước, kết quả lần ấy là bsỹ bó tay còn bé viêm thanh quản vì la dữ quá.
Nghe chị kể, thì quả thực là mong ước lắm 1 ngày ngành y tế Việt Nam phát triển được như các nước phát triển. Ấn tượng đi khám 1 số bsỹ đi du học Pháp Mỹ về thì quả thực rất nhẹ nhàng, tâm lý. :) . Còn tại Việt Nam thì cũng thông cảm là các bác sỹ Nhi quá tải quá, nên vấn đề chuẩn bị tâm lý cho bé, chắc bố mẹ cháu phải tự lo.
Em cố luyện cho cháu khoảng 1 tháng, hy vọng trong khi luyện, cái dây kia sẽ tự đứt :D . còn không, em sẽ thuyết phục chồng cùng đưa con đến viện
Em dài dòng làm mất thời gian của chị quá. Cảm ơn chị về lời khuyên, và cũng cảm ơn chị về trang web bổ ích này.
747905

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 10 13, 2009 8:31 pm

Bạn ơi, nếu bác sĩ mô tả thế thì có lẽ không phải laser đâu, nhưng mình cũng chẳng đòi hỏi được, phải không? Ở bầu thì tròn, ở ống thì dài. Đau khoảng 10 ngày thì là cắt kéo rồi.

Thôi bạn cứ cố tập thật nhiều cho con, chỉ cần 2 phụ âm và mỗi phụ âm 10 chữ. Luyện thật nhiều xem. Nếu thắng lưỡi của bé không ngắn quá thì bạn sẽ thấy con nói tốt. Lúc ấy không phải cắt. Càng mừng.

Bạn cảm ơn mình thì mình... nhận (mà không muốn chia lại cho các chuyên viên khác, :lol: ) nhưng bạn đừng cảm ơn rồi biến luôn nhé. Bạn đâu có dài dòng gì đâu? Bạn tập rồi hai ba ngày quay lại cho mình biết kết quả ra sao. Đừng biến mất nhá.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi 747905 » T.Ba Tháng 10 13, 2009 10:26 pm

Vâng ạ, kết quả có thế nào em cũng sẽ báo cáo lại để nhờ chị tư vấn bước tiếp theo chứ ạ :D
747905

Dính thắng lưỡi

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 10 13, 2009 10:42 pm

Hình minh hoạ dính thắng lưỡi
Nguồn: cssc.us và nucleusinc.com
cssc.jpg (27.13 KiB) Đã xem 25355 lần.

nucleusinc.jpg (81.64 KiB) Đã xem 24764 lần.

Phi
Phi
Special Ed.
phi

Trang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.46 khách.